เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 08:43:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  งานราชการ VS ธุรกิจส่วนตัว คุณคิดว่าอะไรดีกว่ากัน ?
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน งานราชการ VS ธุรกิจส่วนตัว คุณคิดว่าอะไรดีกว่ากัน ?  (อ่าน 12334 ครั้ง)
rung1122
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 23:14:37 »

ผมว่ามันอยู่ที่ ความชอบส่วนตัว
และความคิดของแต่ละคนครับ อยู่ที่ว่าใครเลือกทางไหน
>_อนัตตา_<
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2011, 08:33:01 »

ธุรกิจส่วนตัว ค่ะ เพราะว่าตัวเองทำอยู่ ไม่เป็นลูกน้องใคร เป็นนายตัวเอง เหนื่อยมากก็ได้เงินมาก เหนื่อยน้อยก็ได้เงินน้อย แต่งานข้าราชการก็ดีมั่นคงดี ทำมากทำน้อยก็ได้เท่าเดิมแต่สวัสดิการดีเจ้า
baguaited
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2011, 08:37:22 »

เคยไปจีบหลานสาวของเพื่อนหญิงซึ่งเธอก็ทำธุรกิจส่วนตัว กันท่าเลยบอกไม่ต้องมาจีบเพราะบอกหลานไปแล้วให้หาแฟนทำงานราชการ 555+
warrior
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2011, 09:15:41 »

เป็นลูกจ้างคือ ขยันทำดีจนได้โล่ หรือเป็นคนโง่ให้เขาหรอกใช้
งานธุระกิจส่วนตัว ยังไงก็ได้ครับ ขยันมากเท่าไหร่ก็เป็นของเราวันยังค่ำครับ(ถ้าบริหารจัดการที่ดี)

pc_room
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2011, 09:20:47 »

เคยไปจีบหลานสาวของเพื่อนหญิงซึ่งเธอก็ทำธุรกิจส่วนตัว กันท่าเลยบอกไม่ต้องมาจีบเพราะบอกหลานไปแล้วให้หาแฟนทำงานราชการ 555+
+1 ชอบๆๆ
pc_room
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2011, 09:26:36 »

เอาอำนาจ (จากราชการ ) ไว้ทำธุรกิจ เพราะทำการต่อลองดีกว่า (คุณอย่าลืมว่ายังอยู่ในประเทศไทยนะครับ)  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
 ทำธุรกิจชั่วนี้มีการแปลงเปลี่ยนบ่อยมาก " เปลี่ยนทั้งพฤติกรรมผู้บริโภคและราคาต้นทุน"
 ถ้า คุณ เก่งจริงๆ ก็ทำทั้งสองอย่างไปเลย  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2011, 09:26:47 »

- ธุรกิจส่วนตัว สบายใจกว่าเห็นๆ ครับ  จะมั่นคงหรือไม่ขึ้นอยู่ที่ความสามารถส่วนตัว+เพื่อนฝูงที่เป็นกัลยาณมิตรที่ดี+ดวงอีกเล็กน้อย  ยิ้มเท่ห์

แต่ที่แน่ๆ ผมไม่สามารถจะทำงานประจำอย่างราชการได้ เพราะว่าตัวเองเป็นคนร้อน เผื่อเจอเพื่อนร่วมงานที่ทำให้ไม่สบายใจบ่อยๆ

อาจทนได้ไม่นาน เดี๋ยวมีเสยคาง...อิอิ
Krubandoi
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2011, 10:06:20 »

มองกันดี ๆ การทำงานทุกอย่างมันก็เป็นการให้บริการหรือรับใช้คน ต่าง ๆ กันไปครับ ข้าราชการทำงานตามคำสั่งเจ้านาย ทำธุรกิจส่วนตัว ก็ทำงานตามคำสั่งลูกค้า หรือผู้ที่มาใช้บริการ ทั้งสองอย่างนี้ ถ้าไม่ทำ ก็เดือดร้อนทั้งนั้นครับ

เป็นหัวหน้าตัวเองน่าจะเป็น การทำงานอย่างมีความสุข และสนุกกับงานที่ทำครับ ดังนั้นเลือกที่ชอบดีกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล.เป็นข้าราชการเวลาว่าง ๆ ก็ทำธุรกิจได้ แต่เป็นนักธุรกิจ เวลาว่าง ๆ มาทำงานราชการไม่ไ่ด้นะครับ 555
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2011, 10:08:10 »

มองกันดี ๆ การทำงานทุกอย่างมันก็เป็นการให้บริการหรือรับใช้คน ต่าง ๆ กันไปครับ ข้าราชการทำงานตามคำสั่งเจ้านาย ทำธุรกิจส่วนตัว ก็ทำงานตามคำสั่งลูกค้า หรือผู้ที่มาใช้บริการ ทั้งสองอย่างนี้ ถ้าไม่ทำ ก็เดือดร้อนทั้งนั้นครับ

เป็นหัวหน้าตัวเองน่าจะเป็น การทำงานอย่างมีความสุข และสนุกกับงานที่ทำครับ ดังนั้นเลือกที่ชอบดีกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล.เป็นข้าราชการเวลาว่าง ๆ ก็ทำธุรกิจได้ แต่เป็นนักธุรกิจ เวลาว่าง ๆ มาทำงานราชการไม่ไ่ด้นะครับ 555

- แม่นแล้วครับ คุณครู  คริ คริ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Krubandoi
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2011, 10:14:11 »

- แม่นแล้วครับ คุณครู  คริ คริ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แหะ ๆ แต่พวกที่เบียดเบียนเวลาราชการอันนี้ก็บ่ดีแหมเมาะ  เจ๋ง ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง
romeo111
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2011, 16:04:17 »

เป็นราชการคิดว่าเข้ากันง่ายๆหรือ....
เป็นนายตัวเอง..ทุนละมีไหม....
yammylogy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2011, 18:15:42 »

เป็นราชการคิดว่าเข้ากันง่ายๆหรือ....
เป็นนายตัวเอง..ทุนละมีไหม....

ต้องสู้ค่ะ ไม่มีทุนก็หา ไม่ง่ายก็สอบเข้าไป ได้ไม่ได้ เรารู้ว่าได้ทำดีที่สุดแล้ว ดีกว่าคิดว่าจะไม่ได้ค่ะ
Naked
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2011, 18:18:53 »

พูดแบบหลักการก็เป็นกับเค้าด้วยน่ะเราเนี่ย
harukung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2011, 18:19:25 »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกทำธุรกิจส่วนตัว มากกว่าทำงานพวกราชการครับ

เพราะการทำธุรกิจส่วนตัว เราสามารถทำในสิ่งที่อยู่ในนอกกรอบ ไม่จำเจได้ ไม่เหมือนทำงานพวกราชการ ที่ต้องทำแต่หน้าที่นั้น ๆ อย่างเดียว

ถ้าความมั่นคง ความเสี่ยง และความสุขในวัยชรานั้น คงจะสู้งานราชการไม่ได้ แต่ถ้าเราได้ดิบ ได้ดีจากการทำธุรกิจส่วนตัวล่ะก็ บำเน็จ บำนาญ คงไม่ต้องหวังหรอกครับ เพราะมีเงินมากมายเหลือเฟือเอาไปใช้ยามแก่แล้ว สบายใจ  ยิงฟันยิ้ม

แต่ก็มีความเสี่ยงตรงที่จะ "เจ๊ง" นี่แหล่ะครับ ถ้าทำไม่ดี โอกาส "เจ๊ง" ก็สูง
yammylogy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2011, 18:21:08 »

พูดแบบหลักการก็เป็นกับเค้าด้วยน่ะเราเนี่ย
ไปดูในห้องเชียงรายค่ะ หลักการทั้งนั้น เรื่องซู่โม่ตู้ กับ ป่าวังน้ำเขียวน่ะ เห็นแล้วจะหนาว555+
Naked
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2011, 18:24:41 »

ไปดูในห้องเชียงรายค่ะ หลักการทั้งนั้น เรื่องซู่โม่ตู้ กับ ป่าวังน้ำเขียวน่ะ เห็นแล้วจะหนาว555+

มีแค่นั้นว่างั้น คริคริ
thip_thip
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2011, 19:10:04 »

ขอบคุณความคิดเห็นของทุกท่านมากๆนะคะ
ต่างคนต่างมีความคิดที่หลากหลาย
เข้ามาร่วมแชร์กันเยอะๆนะคะ
เพื่อเป็นแนวทางสำหรับเราและท่านอื่นๆต่อไปค่ะ ยิ้มเท่ห์
pongdodo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2011, 19:19:00 »

งานราชการครับ แต่ต้องลงทุนอ่านหนังสือหน่อย จบมาตกงานอยู่ 1 ปี อ่านหนังสือมันทั้งปีเลย สอบ3ครั้งกว่าจะติด ตอนนี้นอกจากทำงานราชการแล้วมีโครงการจะเปิดร้านขายปลาสวยงามครับ
thip_thip
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2011, 19:02:41 »

งานราชการครับ แต่ต้องลงทุนอ่านหนังสือหน่อย จบมาตกงานอยู่ 1 ปี อ่านหนังสือมันทั้งปีเลย สอบ3ครั้งกว่าจะติด ตอนนี้นอกจากทำงานราชการแล้วมีโครงการจะเปิดร้านขายปลาสวยงามครับ

จบมา 1 ปีแล้วเหมือนกันคะ รบกวนคุณ pongdodo ช่วยชี้แนะหน่อยได้มั้ยคะ ว่าควรจะไปสอบหน่วยงานไหน แล้วควรเตรียมตัวยังไงบ้าง จะเป็นพระคุณอย่างมาก ยิงฟันยิ้ม

ว่าแต่คุณ pongdodo สอบติดที่ไหนคะ ดีใจด้วยนะคะ ยิ้มเท่ห์
pongdodo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2011, 19:15:40 »

เริ่มแรกเลยครับ
เปิดเว๊ป ของ กพ.ว่าจะเปิดสอบภาค ก เมื่อไร
ซื้อหนังสือภาค ก ของ กพ และท้องถิ่นมาอ่านครับหรือถ้ามีเวลาว่างไม่ได้ทำงานไปสมัครติวยิ่งดีเลยครับ ถ้าสอบภาค ก ได้แล้ว ติดตามข่าวสารหน่วยงานที่เปิดรับภาค ข ครับ ส่วนตัวยืนยันว่าการสอบบรรจุนี้ไม่มีเส้นแน่นอนครับ ความสามารถอย่างเดียว ที่คนอื่นว่าหน่วยงานรัฐมีเส้นสายคงจะเป็นในรูปลูกจ้างมากกว่า มีอะไรก็ถามได้นะครับ
เข้าใจความรู้สึกของคนหางานกับตกงานครับ เพราะก็ตกงานเป็นปีเหมือนกัน
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์