เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 02:54:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  กระทู้ ถาม-ตอบเกี่ยวกับสุขภาพเบี้องต้นของเจ้าตัวเล็กตัวใหญ่ทั้งหลาย
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 พิมพ์
ผู้เขียน กระทู้ ถาม-ตอบเกี่ยวกับสุขภาพเบี้องต้นของเจ้าตัวเล็กตัวใหญ่ทั้งหลาย  (อ่าน 20169 ครั้ง)
Gr33Nzii-
เตรียมอนุบาล
*

Gr33Nzii-

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2011, 13:43:46 »

น้องหมาอายุได้ 1 ขวบกว่า พันธุ์มิเนียร์เจอร์ ฟินซ์เชอร์ ไม่มีอาการซึมหรือเบื่ออาหารแต่อย่างใด
แต่มีอาการอาเจียนเป็นบางครั้ง และถ่ายปนเลือดบางครั้ง สาเหตุมาจากอะไรค่ะ
และต้องทำอย่างไรดีค่ะ ขอคำปรึกษาคุณหมอด้วยค่ะ
Small Dog
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2011, 14:13:06 »

น้องหมาอายุได้ 1 ขวบกว่า พันธุ์มิเนียร์เจอร์ ฟินซ์เชอร์ ไม่มีอาการซึมหรือเบื่ออาหารแต่อย่างใด
แต่มีอาการอาเจียนเป็นบางครั้ง และถ่ายปนเลือดบางครั้ง สาเหตุมาจากอะไรค่ะ
และต้องทำอย่างไรดีค่ะ ขอคำปรึกษาคุณหมอด้วยค่ะ
เท่าที่ดูอายุ 1 ขวบกว่า ถ้าวัคซีนครบ ไม่น่าจะเป็นลำไส้อักเสบ และช่วงนี้ฤดูฝน อาจจะมีการติดเชื้อในลำไส้ได้ครับ...เพราะน้องมินพินของผมก็เพิ่งหายเหมือนกัน พาไปหาหมอแล้วรับยาฆ่าเชื้อมาให้น้องเค้ากิน ประมาณ 3-4 วันอาการเค้าจะดีขึ้นเองครับ....และระวังเรื่องน้ำ อาหาร ของน้องเค้าด้วย ต้องใหม่และสะอาดครับ  (จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ) เดี๋ยวรอท่านอื่นมาเพิ่มเติมได้ครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 สิงหาคม 2011, 14:15:23 โดย Small Dog » IP : บันทึกการเข้า

อย่าทำตัวเหมือนกระดาษทราย

ทีดีแต่ขัดเกลาคนอื่นให้เงา

ทั้งที่ตัวเองก็ "หยาบ"

โทร.080-5003070 / Line : pbdrp
Gr33Nzii-
*

Gr33Nzii-

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2011, 18:58:17 »

เท่าที่ดูอายุ 1 ขวบกว่า ถ้าวัคซีนครบ ไม่น่าจะเป็นลำไส้อักเสบ และช่วงนี้ฤดูฝน อาจจะมีการติดเชื้อในลำไส้ได้ครับ...เพราะน้องมินพินของผมก็เพิ่งหายเหมือนกัน พาไปหาหมอแล้วรับยาฆ่าเชื้อมาให้น้องเค้ากิน ประมาณ 3-4 วันอาการเค้าจะดีขึ้นเองครับ....และระวังเรื่องน้ำ อาหาร ของน้องเค้าด้วย ต้องใหม่และสะอาดครับ  (จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ) เดี๋ยวรอท่านอื่นมาเพิ่มเติมได้ครับ....
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2011, 10:10:49 »

น้องหมาเพิ่งผสม 19 สิงหา ตัวเหม็นมากไปผสมที่ฟาร์มมา ทำไงดีค่ะจะอาบน้ำได้ไหมค่ะ

เช็ดตัวอย่างเดียวดีกว่าค่ะ หรือค่อยๆเอาน้ำอุ่นล้างๆเป็นส่วนๆไปค่ะ แต่ควรเช็ดให้แห้งทันทีค่ะน่ะ เดียวไม่สบาย

คลินิกรักษาสัตว์หมอแพรช์ : ตรวจรักษาโรค ฉีดวัคซีน ป้องกันเห็บหมัด ผ่าตัดทำหมัน ผ่าคลอด รักษาโรคผิวหนัง รักษาโรคตา ฝากเลี้ยง บริการอาบน้ำตัดขน เบอร์โทร0812877751
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2011, 10:15:06 »

อาจมีการติดเชื้อที่ระบบทางเดินอาหารค่ะ  ดูแลเหมือนวิธีที่คุณข้างบนบอกค่ะ แล้วอย่าลืมถ่ายพยาธิด้วยน่ะค่ะ

คลินิกรักษาสัตว์หมอแพรช์ : ตรวจรักษาโรค ฉีดวัคซีน ป้องกันเห็บหมัด ผ่าตัดทำหมัน ผ่าคลอด รักษาโรคผิวหนัง รักษาโรคตา ฝากเลี้ยง บริการอาบน้ำตัดขน เบอร์โทร0812877751
Gr33Nzii-
*

Gr33Nzii-

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2011, 17:29:18 »

อาจมีการติดเชื้อที่ระบบทางเดินอาหารค่ะ  ดูแลเหมือนวิธีที่คุณข้างบนบอกค่ะ แล้วอย่าลืมถ่ายพยาธิด้วยน่ะค่ะ
รับทราบค่ะ
ขอบคุณมาค่ะ
sasi_mm
มัธยม
**

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2011, 11:01:34 »

น้องหมาเพิ่งผสม 19 สิงหา ตัวเหม็นมากไปผสมที่ฟาร์มมา ทำไงดีค่ะจะอาบน้ำได้ไหมค่ะ

เช็ดตัวอย่างเดียวดีกว่าค่ะ หรือค่อยๆเอาน้ำอุ่นล้างๆเป็นส่วนๆไปค่ะ แต่ควรเช็ดให้แห้งทันทีค่ะน่ะ เดียวไม่สบาย
ขอบคุณค่ะ

เวลาไม่อาจย้อนกลับไป แต่เวลามีให้เราเริ่มใหม่เสมอ
palmtingshop
มัธยม
**

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2011, 11:56:51 »

โกลเด้น อายุ 4 เดือน ขนร่วงครับ ทำไงดี เอามือจับ ติดมือมาเลย ครับ ตอนนี้ ขนเหลือน้อยมากๆ ครับผม  ช่วยผมที ครับ แต่ก็กินปกตินะครับ ถ่ายเป็นก้อนปกติ กินเยอะมากๆ
ตอนนี้กินอาหารเม็ดของเพดดีกรีน่ะครับแต่ผสม ข้าวนิดหน่อยให้กิน ครับ

"จงรักเพื่อนบ้าน เหมือนรักตนเอง"."
เเก้นโก๊ะ_*_
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2011, 22:28:10 »

โกลเด้น อายุ 4 เดือน ขนร่วงครับ ทำไงดี เอามือจับ ติดมือมาเลย ครับ ตอนนี้ ขนเหลือน้อยมากๆ ครับผม  ช่วยผมที ครับ แต่ก็กินปกตินะครับ ถ่ายเป็นก้อนปกติ กินเยอะมากๆ
ตอนนี้กินอาหารเม็ดของเพดดีกรีน่ะครับแต่ผสม ข้าวนิดหน่อยให้กิน ครับ
ดันๆๆๆๆๆคับ (นึกได้ น้องพลัดข่นหรือป่าวคับ)

ผิดตรงไหนที่เกิดมาเป็น อีกา
ดีกว่านกใน กรงที่ลืมวิธีบินไปเเล้วถ่มเเท่ไป
มีดีกว่ากันเยอะเลย เป็นอีกานะมันดีอยู่เเล้ว...!!!
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2011, 00:00:53 »

ถ่ายรูปสุนัขมาให้ดูหน่อยน่ะค่ะ   อาหารก็มีส่วนทำให้ขนร่วง ช่วงกำลังโตควรให้อาหารเกรด Premium เช่น Eukanuba , Royal canin, Science Diet, Performance, ANF เป็นต้น  เพราะสารอาหารจะเหมาะสมมากกว่าค่ะ แล้วลองสังเกตุด้วยว่ามีขนอีกชั้นมั้ย(ขนที่ขึ้นมาแทนขนที่ร่วงไป)  แล้วแชมพูที่ใช้ควรใช้ของลูกสุนัข อ่านวิธีการใช้ให้ละเอียดด้วยน่ะค่ะ  และอีกเรื่องคือการติดเชื้อที่ผิวหนัง เช่น แบคทีเรีย  เชื้อรา เชื้อยีส ขี้เรื้อน เป็นต้น   แนะนำว่าให้พาไปตรวจดีกว่าค่ะ 

เเก้นโก๊ะ_*_
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2011, 12:27:33 »

คุณหมอ ลูกเเพร

ถามเรื่อง จมูกหมาหน่อยคับ เเห้งกับเปี้ยก เเตกต่างกันอย่างไร เเสดงถึงอาการรายหลอคับ

ผิดตรงไหนที่เกิดมาเป็น อีกา
ดีกว่านกใน กรงที่ลืมวิธีบินไปเเล้วถ่มเเท่ไป
มีดีกว่ากันเยอะเลย เป็นอีกานะมันดีอยู่เเล้ว...!!!
palmtingshop
มัธยม
**

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2011, 18:46:19 »

โกลเด้น อายุ 4 เดือน ขนร่วงครับ ทำไงดี เอามือจับ ติดมือมาเลย ครับ ตอนนี้ ขนเหลือน้อยมากๆ ครับผม  ช่วยผมที ครับ แต่ก็กินปกตินะครับ ถ่ายเป็นก้อนปกติ กินเยอะมากๆ
ถ่ายรูปสุนัขมาให้ดูหน่อยน่ะค่ะ   อาหารก็มีส่วนทำให้ขนร่วง ช่วงกำลังโตควรให้อาหารเกรด Premium เช่น Eukanuba , Royal canin, Science Diet, Performance, ANF เป็นต้น  เพราะสารอาหารจะเหมาะสมมากกว่าค่ะ แล้วลองสังเกตุด้วยว่ามีขนอีกชั้นมั้ย(ขนที่ขึ้นมาแทนขนที่ร่วงไป)  แล้วแชมพูที่ใช้ควรใช้ของลูกสุนัข อ่านวิธีการใช้ให้ละเอียดด้วยน่ะค่ะ  และอีกเรื่องคือการติดเชื้อที่ผิวหนัง เช่น แบคทีเรีย  เชื้อรา เชื้อยีส ขี้เรื้อน เป็นต้น   แนะนำว่าให้พาไปตรวจดีกว่าค่ะ 
ขอบคุณครับคุณหมอ คนสวย...........

"จงรักเพื่อนบ้าน เหมือนรักตนเอง"."
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2011, 20:03:57 »

สงสัยต้องเข้ามามีปัญหาบ่อยๆละ ห้องสัตว์เลี้ยง อิอิ

มีหมอคนสวยมาตอบแบบนี้ หุหุ

♫♫Monster Bikers♫♫
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2011, 20:40:19 »

คุณหมอครับ ผมถูกลูกสุนัขพันธุ์ชิวาว่า อายุ 60 วันกัดจนได้เลือดที่นิ้วมือ จะเป็นอะไรไหมครับ ขอคำตอบด่วนเลยนะครับเป็นห่วงเจ้าตัวน้อยครับ ขอบคุณมากครับ

ขณะที่คนมากมายจ้องดูว่าคุณบินได้สูงแค่ไหน
แต่มีเพียงน้อยคนที่ห่วงใยว่าคุณบินเหนื่อยไหม....
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2011, 00:26:11 »

คุณหมอ ลูกเเพร

ถามเรื่อง จมูกหมาหน่อยคับ เเห้งกับเปี้ยก เเตกต่างกันอย่างไร เเสดงถึงอาการรายหลอคับ

ขอโทษน่ะค่ะมาตอบช้า  จมูกจะแห้งหรือเปียก ใช้เป็นตัวบ่งบอกได้ว่ามีความผิดปกติขึ้นแล้ว  สัตว์เลี้ยงของเราอาจกำลังป่วย  ลักษณะที่ดีคือ  จมูกมีความชุ่มชื้นที่พอเหมาะไม่แห้งหรือเปียกเกินไป  แต่ช่วงนี้จะมีเคสเป็นไข้หวัดกันเยอะ  เพราะอาการปรับเปลี่ยนตลอด  สัตว์เลี้ยงจะปรับตัวไม่ทัน  เ้จ้าของต้องสังเกตุอาการให้ดี  ทางทีดีควรมีปรอทวัดไข้ติดบ้านไว้บ้าง  และลองหัดวัดไข้เองน่ะค่ะ และอาการแรกๆคือ จะซึม  กินน้อยลง  น่ะค่ะ

หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2011, 00:33:13 »

คุณหมอครับ ผมถูกลูกสุนัขพันธุ์ชิวาว่า อายุ 60 วันกัดจนได้เลือดที่นิ้วมือ จะเป็นอะไรไหมครับ ขอคำตอบด่วนเลยนะครับเป็นห่วงเจ้าตัวน้อยครับ ขอบคุณมากครับ
ลูกหมาที่เกิดจากแม่ที่ทำวัคซีนครบตลอด  จะมีภูมิคุ้นกันโรคพิษสุนัขบ้าจนถึงอายุ 3เดือน  เพราะฉะนั้นลูกหมาไม่ได้บ้า แต่อาจแค่ไม่รู้ว่าการกัดแบบนี้คือการกัดที่รุนแรงหรือไม่เค้าอาจโมโหเจ้าของเอง  เจ้าของต้องค่อยสอนอย่าให้มีพฤติกรรมก้าวร้าว  (ถ้าหมอตอบไม่ตรงคำถามช่วยถามมาอีกครั้งนะค่ะ)

♫♫Monster Bikers♫♫
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2011, 01:55:58 »

ลูกหมาที่เกิดจากแม่ที่ทำวัคซีนครบตลอด  จะมีภูมิคุ้นกันโรคพิษสุนัขบ้าจนถึงอายุ 3เดือน  เพราะฉะนั้นลูกหมาไม่ได้บ้า แต่อาจแค่ไม่รู้ว่าการกัดแบบนี้คือการกัดที่รุนแรงหรือไม่เค้าอาจโมโหเจ้าของเอง  เจ้าของต้องค่อยสอนอย่าให้มีพฤติกรรมก้าวร้าว  (ถ้าหมอตอบไม่ตรงคำถามช่วยถามมาอีกครั้งนะค่ะ)
ขอบคุณมากครับ ยิ้มกว้างๆ น้องเป็นเพศเมีย ร่าเริงมาก กินเก่งครับกินไม่ค่อยเป็นเวลา กินน้อยแต่กินบ่อย ลังเล แต่เวลาเล่น น้องเล่นแรงมากครับกัดอย่างเดียว(ทีแรกตอนมาใหม่ๆสงสัยจะคันเขี้ยวกัดเบาๆ หลังๆชักกัดแรงมาก จนผมได้เลือดเลยทีเดียว ร้องไห้ )และทำเสียงครางเหมือนขู่ทำหน้าย่นอย่างกะโกรธด้วย แต่หางเค้ากระดิกเหมือนดีใจตลอดเลย ลังเล ไม่เข้าใจอารมณ์เค้าจริงๆ ฮืม เวลาเล่นก็ไม่ได้ทำอะไรให้เค้าโกรธนะครับ ถ้าเค้าอยากเล่นจู่ๆก็มาครางที่มือเรา กระดิกหาง แล้วโดดงับเลย ลังเล ควรจัดการนิสัยแบบนี้ยังไงดีครับ ฮืม ของเล่นที่มีน้องกัดและสะบัดอย่างรุนแรงมาก(คงคิดว่าตัวเองเป็นล๊อตไวเลอร์ ลังเล) ปล.เพิ่งเลี้ยงสุนัขพันธุ์ชิวาว่าเป็นครั้งแรก ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ;Dเป็นครั้งแรก

ขณะที่คนมากมายจ้องดูว่าคุณบินได้สูงแค่ไหน
แต่มีเพียงน้อยคนที่ห่วงใยว่าคุณบินเหนื่อยไหม....
ตาต้อม
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2011, 00:51:47 »

สงสัยต้องเข้ามามีปัญหาบ่อยๆละ ห้องสัตว์เลี้ยง อิอิ

มีปัญหากับ mod ห้องนี้บ้างก็ได้นะ ขยิบตา จะแก้ให้ หึหึ

ยิ้มกว้างๆ

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2011, 21:04:33 »

มีปัญหากับ mod ห้องนี้บ้างก็ได้นะ ขยิบตา จะแก้ให้ หึหึ

ยิ้มกว้างๆ

มิบังอาจครับศิษย์พี่

รอชีวิตเข้าร่องเข้ารอยอีกหน่อย จะหาหมาตัวใหญ่ๆนิสัยดี ไว้เลี้ยงสักตัว

joobjang
มัธยม
**

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2011, 13:36:11 »

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ แมวเปอร์เซีย อายุ 4 เดือน ตอนแรกก็ให้กินคานิน อึก็เป็นก้อนนะค่ะ พอเปลียนเป็น แม็กซีม่า อึเหลวๆทั้ง 2 ตัวเลยค่ะ จะเกียวกับอาหารเม็ดไมค่ะ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 พิมพ์