เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 17 เมษายน 2024, 04:07:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  >>> ... ชาวพุทธที่รัก! ก่อนจะสายเกินไป... <<<
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน >>> ... ชาวพุทธที่รัก! ก่อนจะสายเกินไป... <<<  (อ่าน 2131 ครั้ง)
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

เฒ่า! สดใส วัยซน..

« เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2011, 05:12:01 »

ในยุคปัจจุบัน มีชาวพุทธหลาย ๆ ท่าน ที่พยายามกล่าวจ้วงจาบบุคคลากรในพระพุทธศาสนา กล่าวจ้วงจาบหลักธรรมคำสอนทั้ง ๘๔,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ หรือ แปดหมื่นสี่พันหัวข้อ ที่พระพุทธเจ้าได้ทรงประมวลไว้ให้เป็นหมวดหมู่
     หลายท่าน..วิเคราะห์วิจารณ์ด้วยความเป็นอัตตาตัวตนในระดับสูงถึงสูงสุดเพราะจริตที่แตกต่างกันอาจถึงขั้นสุดโต่ง ซึ่งถือว่าเป็นวิกฤตที่น่าละอายยิ่ง
     หลายท่าน.. เพรียบพร้อมด้วยคุณสมบัติของชาวพุทธ มีสภาวะจิตตั้งอยู่ในคุณธรรมอันแยบยล สุขุม คัมภีรภาพ ทั้งยังพยายามตั้ง และยึดหลักของโยนิโสมนสิการ อย่างบริบูรณ์ประกอบด้วยภูมิความรู้ทั้งเหตุและผล น่านับถือ
     มีนักเขียนท่านหนึ่ง ท่านได้แต่งหนังสือไว้หลาย ๆ เล่ม มีทั้งหนังสือ และ ซีดีอ่าน หรือที่เรียกกันในสมัยนี้ว่า..หนังสือพูดได้ ท่านใดไม่มีเวลาอ่านก็สามารถเปิดซีดีฟังเสียงอ่านทำงานไปด้วยก็ได้
     นักเขียนท่านนั้นใช้นามปากกาว่า สุทัสสา อ่อนค้อม งานเขียนของท่านเท่าที่จำได้ ดังนี้
     ๑. มักลีผล
     ๒. นารีผล
     ๓. สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
     ๔. วัฏจักรชีวิต
     ๕. ความหลงในสงสาร
               ฯลฯ
     ลองหาซื้อมาอ่านมาฟังดูครับ เมื่อฟังทั้ง ๕ ชุดนี้จบ ท่านจะรู้จักพระพุทธศาสนาได้ถึง ๙๐%
     ด้วยความปรารถนาดี อยากให้พระพุทธศาสนาอยู่คอยบ่มเพาะคุณธรรมให้ลูกหลานสืบต่อไปนาน ๆ ครับ

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
ลุงหนาน
ผู้ดูแลบอร์ด
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2011, 09:19:15 »

ใช่แล้วล่ะ คนปัจจุบันนับถือพระพุทธศาสนาเป็นส่วนใหญ่ก็จริง แต่ที่เข้าใจและเข้าถึงแก่นของหลักธรรมนั้นมีจำนวนน้อย ยิ่งในยุคปัจจุบันนักวิชาการมีมาก เป็นนักวิเคราะห์ แต่หลักศาสนาพุทธเป็นหลักของการปฏิบัติ ใช้แต่ปัญญาของตนวิเคราะห์ไปตามความรู้สึก ยังไม่ใช่ผู้ปฏิบัติมหลักศาสนาที่แท้จริง บางคนเขียนธรรมะเก่ง บรรยายธรรมได้ แต่ศีล 5 ยังถือไม่ครบ นั่งสมาธิไม่ได้ ปล่อ่ยวางไมได้ แต่พูดธรรมะได้ นี่เรียกว่า พระคัมภีร์ใบลานเปล่า  ถ้าคิดไปทางดีก็ดีไป แต่เมื่อเป็นมิจฉาทิฏฐิเมื่อไหร่ เรื่องใหญ่เพราะอาจจะพาคนหลงผิดได้

อย่ายึดมั่นกับสิ่งใดๆ เพราะอะไรๆ ก็ไม่แน่นอน
koyjang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2011, 13:46:14 »

คุณสุทัสสา อ่อนค้อม  เป็นลูกศิษย์ที่ใกล้ชิดหลวงพ่อจรัญ ฐิตธัมโม วัดอัมพวัน สิงห์บุรี คนหนึ่ง  หนังสือที่แต่งขึ้นได้มาจากชีวิตจริงบางส่วนของหลวงพ่อ โดยมาดัดแปลงเค้าโครงเรื่อง และชื่อ ตัวบุคคลบางคน  คำบรรยายบางตอนในหนังสือนั้นเป็นคำพูดหรือคำเทศน์ของหลวงพ่อ   ซึ่งผู้ที่เคยปฏิบัติธรรมที่วัดหลวงพ่อจะเคยได้ยินบ่อย ๆ    ชีวิตนี้เป็นหนี้บุญคุณหลวงพ่อจรัญเป็นอย่างมาก  ที่อยู่มาได้ไม่โดยท้อถอยก็เำพราะคำสอนของหลวงพ่อ ผู้เป็นกัลยาณมิตร กัลยาณธรรมนั่นเอง
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2011, 19:57:48 »

คุณสุทัสสา อ่อนค้อม  เป็นลูกศิษย์ที่ใกล้ชิดหลวงพ่อจรัญ ฐิตธัมโม วัดอัมพวัน สิงห์บุรี คนหนึ่ง  หนังสือที่แต่งขึ้นได้มาจากชีวิตจริงบางส่วนของหลวงพ่อ โดยมาดัดแปลงเค้าโครงเรื่อง และชื่อ ตัวบุคคลบางคน  คำบรรยายบางตอนในหนังสือนั้นเป็นคำพูดหรือคำเทศน์ของหลวงพ่อ   ซึ่งผู้ที่เคยปฏิบัติธรรมที่วัดหลวงพ่อจะเคยได้ยินบ่อย ๆ    ชีวิตนี้เป็นหนี้บุญคุณหลวงพ่อจรัญเป็นอย่างมาก  ที่อยู่มาได้ไม่โดยท้อถอยก็เำพราะคำสอนของหลวงพ่อ ผู้เป็นกัลยาณมิตร กัลยาณธรรมนั่นเอง
อนุโมทนาด้วยครับ
     - อนุโมทนาในความเป็นพหูสูตรของลุงหนาน เพราะติดตามการตอบปัญหา ไขข้อข้องใจ, สนับสนุน, เสนอแนะ, ห้ามปราม, ฯลฯ ในกระทู้ต่าง ๆ มาโดยตลอด
     - อนุโมทนากับท่าน koyjang ที่สามารถเสาะแสวง ค้นหา ในหลักสัจจะธรรมจนพบและยังได้น้อมนำมาใช้ในชีวิตประจำวัน นับว่าท่านได้พบกับกัลยาณมิตรโดยแท้

- ท่านใดที่หาซื้อแผ่น CD ดังกล่าวข้างต้นไม่ได้ สถานีวิทยุกระจายเสียงพระพุทธศาสนาเฉลิมพระเกียรติ วัดดอยเทพนิมิตร อ.แม่จัน คงเอื้อเฟื้อท่านได้ ลองขึ้นไปกราบนมัสการหลวงพ่อท่านดูนะครับ

* 001noo%2031.gif (29.16 KB, 130x130 - ดู 422 ครั้ง.)

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
koyjang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2011, 07:46:10 »

ก่อนขึ้นมาอยู่เชียงราย  ได้บริจาคหนังสือ"สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม" "มักลีผล" และหนังสืออื่น ๆ ไปที่ห้องสมุดของเขตสะพานสูง กรุงเทพ  แต่ยังมีแผ่นcd  สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม อยู่ 1 แผ่น  ถ้าผู้ใดต้องการก็บอกมานะคะ  ยังมีcdธรรมมะอีกเยอะแยะ  ทั้งของอาจารย์ดร.สนอง วรอุไร หลวงปู่พุทธะอิสระ วััดอ้อน้อย  พระไพศาล วิสาโล พระอาจารย์ชาญชัย อธิปญโญ อาจารย์กำพล ทองบุญนุ่ม นพ.บุญเลิศ จุลเกียรติ พระอาจารย์มิตซูโอะ คเวสโก  พระอาจารย์ึคึกฤทธิ์ โสตถิผโล วัดนาป่าพง  คลอง 10(สาขาวัดหนองป่าพง)  cdของท่านเหล่านี้ฟังง่ายค่ะ  เหมาะสำหรับผู้มีพื้นฐานพระพุึทธศาสนาทั่ว ๆไป ฟังแล้วไม่ง่วงนอน  ของพระอาจารย์คึกฤทธิ์ ท่านจะแสดงธรรมเฉพาะที่เป็นพุทธวจนเท่านั้นค่ะ  แต่ฟังเข้าใจง่าย  ยังมีอีกเยอะนะคะ ของหลวงปู่ท่อน หลวงปู่ขาว อนาลโย ท่านพุทธทาส หลวงพ่อชา อาจารย์สุภีร์ ทุมทอง หลวงพ่อเลี่ยม เจ้าอาวาสวัดหนองป่าพง พระอาจารย์มานพ อุปสโม ฯลฯ  ถ้าท่านใดต้องการแจ้งมานะคะ  ได้มาเยอะ เพราะเมื่อตอนอยู่กรุงเทพ ได้ไปฟังธรรมบรรยายกับชมรมกัลยาณธรรม ได้รับแจกมาเยอะค่ะ  การให้เป็นสิ่งที่ดีนะคะ  ยิ่งให้ยิ่งได้   โดยเฉพาะการให้ธรรมะเป็นทาน
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2011, 11:35:01 »

อนุโมทนากับท่านเจ้าของกระทู้ และ ทุกท่านที่เข้ามาตอบกระทู้

ผมเอาลิงค์มัคนารีผลมาฝากครับ--->  http://audio.palungjit.com/f22/%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B8%AD%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B8%AD_%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%B0%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B8%9C%E0%B8%A5-%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%98%E0%B9%8C%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A2-%E0%B8%AD-%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%AA%E0%B8%AA%E0%B8%B2-%E0%B8%AD%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%A1-621.html
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2011, 11:42:03 »

สมัยนี้ใครว่าธรรมะห่างคน  ผมว่าไม่จริงครับ สมัยนี้ก็ง่ายมีพระมาเทศมีธรรมะมาให้อ่านถึงห้องนอนขึ้นอยู่กับว่าท่านใดจะสนใจหรือไม่...เห็นชาวเราเชียงรายสนใจธรรมะ ก็ชื้นใจครับ ไว้โอกาสอันเหมาะสมจะมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์การปฏิบัติธรรมกับทุกท่าน...อนุโมทนาบุญครับ.....สาธุ

* mukkalepol.jpg (11.19 KB, 119x175 - ดู 409 ครั้ง.)
๋๋P
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2011, 17:19:08 »

ก่อนขึ้นมาอยู่เชียงราย  ได้บริจาคหนังสือ"สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม" "มักลีผล" และหนังสืออื่น ๆ ไปที่ห้องสมุดของเขตสะพานสูง กรุงเทพ  แต่ยังมีแผ่นcd  สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม อยู่ 1 แผ่น  ถ้าผู้ใดต้องการก็บอกมานะคะ  ยังมีcdธรรมมะอีกเยอะแยะ  ทั้งของอาจารย์ดร.สนอง วรอุไร หลวงปู่พุทธะอิสระ วััดอ้อน้อย  พระไพศาล วิสาโล พระอาจารย์ชาญชัย อธิปญโญ อาจารย์กำพล ทองบุญนุ่ม นพ.บุญเลิศ จุลเกียรติ พระอาจารย์มิตซูโอะ คเวสโก  พระอาจารย์ึคึกฤทธิ์ โสตถิผโล วัดนาป่าพง  คลอง 10(สาขาวัดหนองป่าพง)  cdของท่านเหล่านี้ฟังง่ายค่ะ  เหมาะสำหรับผู้มีพื้นฐานพระพุึทธศาสนาทั่ว ๆไป ฟังแล้วไม่ง่วงนอน  ของพระอาจารย์คึกฤทธิ์ ท่านจะแสดงธรรมเฉพาะที่เป็นพุทธวจนเท่านั้นค่ะ  แต่ฟังเข้าใจง่าย  ยังมีอีกเยอะนะคะ ของหลวงปู่ท่อน หลวงปู่ขาว อนาลโย ท่านพุทธทาส หลวงพ่อชา อาจารย์สุภีร์ ทุมทอง หลวงพ่อเลี่ยม เจ้าอาวาสวัดหนองป่าพง พระอาจารย์มานพ อุปสโม ฯลฯ  ถ้าท่านใดต้องการแจ้งมานะคะ  ได้มาเยอะ เพราะเมื่อตอนอยู่กรุงเทพ ได้ไปฟังธรรมบรรยายกับชมรมกัลยาณธรรม ได้รับแจกมาเยอะค่ะ  การให้เป็นสิ่งที่ดีนะคะ  ยิ่งให้ยิ่งได้   โดยเฉพาะการให้ธรรมะเป็นทาน

สาธุ สาธุ ครับ

ผมชอบฟัง ธรรมะของ ท่านอาจารย์ ดร.สนอง วรอุไร  มาก
เคยทำวีซีดี แจกจ่ายครั้งหนึ่ง เมื่อหลายปีก่อน
ได้ข้อคิดมากมายจากท่าน โดยเฉพาะการดำรงชีวิตประจำวัน

ท่านเป็นบุคคลที่จุดประกายแสงสว่างทางธรรมให้กับผม
เมื่อสี่ปีที่แล้ว ผมตัดสินใจบวชเพราะได้ฟังธรรมะของท่่าน
ท่านเป็นฆราวาสที่เผยแพร่ธรรมให้กับพุทธศาสนิกชนมากมาย
ทั่วประเทศ ท่านอยู่เชียงใหม่นี่เองครับ ยังหาโอกาสพบท่านยาก

ตอนที่คิดอยากจะนำธรรมะของท่านแจกจ่ายเป็นวีซีดีนั้น
ขาดเงินที่จะทำครับ เลยเสี่ยงโชคซื้อหวยมาใบหนึ่ง อธิษฐานว่า
ถ้าถูกรางวัล จะเอาเงินมาทำวีซีดีธรรมะของท่านแจกจ่าย
และก็ถูกรางวัลจริงๆ ครับ  ได้ดังจิตอธิษฐาน  ยิ้มกว้างๆ

* 15.gif (7.71 KB, 100x100 - ดู 380 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 สิงหาคม 2011, 17:27:43 โดย ๋๋P » IP : บันทึกการเข้า
koyjang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2011, 12:25:18 »

ขออนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ  ที่ได้พบกัลยาณมิตรคืออาจารย์ดร. สนอง วรอุไร  ท่านเป็นนักวิทยาศาตร์ ฉะนั้่นจึงอธิบายเรื่องธรรมมะด้วยพื้นฐานทางวิทยาศาตร์  ทำให้คนรุ่นใหม่เข้าใจง่าย  เพราะท่านได้ทำให้ดูเป็นตัวอย่างรวมทั้งพิสูจน์มาแล้วจากการปฏิบัติ  หากต้องการcd ของอาจารย์ดร. สนองก็บอกนะคะ จะจัดส่งให้  หรือลองเข้าเวปไซค์กัลยาณธรรม.คอมดูซิคะ  มีหนังสือธรรมมะและซีดีแจกฟรีประจำเดือนค่ะ
omglol
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2011, 10:55:56 »

คืออยากทราบว่า๘๔,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ คืออะไร หัวข้อธรรมพุทธองค์เหรอครับ หรือว่าธรรมพุทธองค์มี๘๔,๐๐๐ หัวข้อ คือผมค้นหาในพระไตรปิฎก ไม่มีคำว่า๘๔,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ เลยครับ มี แต่ เรือน ๘๔,๐๐๐ ช้างม้า๘๔,๐๐๐ คนในเมือง๘๔,๐๐๐ ไม่คำใหนกล่าวถึงธรรมมะคำสอนมี๘๔,๐๐๐ หัวข้อเลยครับไม่ทราบว่าเอามาจากใหน หรือกล่าวตามคนทั่วไป หรือถ้ามี๘๔,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ ตามที่กล่าวอ้างช่วยกรุณา ยกพระสูตร ในพระไตรปิฎกด้วยครับ ไม่เอาอรรถคาถานะครับ ขอบพระคุณอย่างสูง
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2011, 17:03:55 »

พระอรรถกถาจารย์กล่าวว่า พระไตรปิฎกมีเนื้อความทั้งหมด ๘๔,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ แบ่งเป็น พระวินัยปิฎก ๒๑,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ พระสุตตันตปิฎก ๒๑,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ และพระอภิธรรมปิฎก ๔๒,๐๐๐ พระธรรมขันธ์

คัดลอกจาก พจนานุกรมพุทธศาสน์ ฉบับประมวลศัพท์
โดยพระธรรมปิฎก (ป.อ.ปยุตโต)

http://84000.org/tipitaka/pitaka3/definition3.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กันยายน 2011, 17:10:31 โดย Siranoi » IP : บันทึกการเข้า

omglol
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2011, 23:54:14 »

อ่อ เป็น อรรถกถาจารย์  คืออาจารย์ผู้แต่งอรรถกถา มาอธิบายใหม่โดยสาวกเป็นคำของสาวก
 ปกรณ์ที่พระอาจารย์ทั้งหลายในภายหลังแต่งแก้อรรถแห่งบาลีคัมภีร์ อธิบายความในพระไตรปิฎก สรุปไม่มีในพระไตรปิฎก พุทธองค์ไม่เคยตรัส.... ขอบพระคุณอย่าสูงครับ
koyjang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 08:56:31 »

พระอาจารย์คึกฤทธิ์ โสตถิผโล แห่งวัดนาป่าพง (สาขาวัดหนองป่าพง ของหลวงพ่อชา สุภัทโท) คลองสิบ ลำลูกกา  ท่านจะใช้คำจากพุทธวจนะมาสอน มาอธิบายจนเป็นที่เข้าใจ ซึ่งท่านจะเน้น"ธรรมมะจากพระโอษฐ์" หรือคำพุทธวจนะเท่านั้น  ไม่เอาคำของอรรถกถามาอธิบาย  ลองฟังดูจากเวปนี้นะคะ www.watnapp.com  หรือถ้าต้องการซีดี ก็บอกมาค่ะ จะส่งไปให้ลองฟัง
omglol
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 12:51:05 »

พระอาจารย์คึกฤทธิ์ โสตถิผโล แห่งวัดนาป่าพง (สาขาวัดหนองป่าพง ของหลวงพ่อชา สุภัทโท) คลองสิบ ลำลูกกา  ท่านจะใช้คำจากพุทธวจนะมาสอน มาอธิบายจนเป็นที่เข้าใจ ซึ่งท่านจะเน้น"ธรรมมะจากพระโอษฐ์" หรือคำพุทธวจนะเท่านั้น  ไม่เอาคำของอรรถกถามาอธิบาย  ลองฟังดูจากเวปนี้นะคะ www.watnapp.com  หรือถ้าต้องการซีดี ก็บอกมาค่ะ จะส่งไปให้ลองฟัง
ขอบพระคุณอย่างสูงครับอยากเจอของจริงมานานแล้ว เจอแต่ของไม่จริงซักที ขอบคุณมากครับ
vitits
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 21:28:38 »

อ่อ เป็น อรรถกถาจารย์  คืออาจารย์ผู้แต่งอรรถกถา มาอธิบายใหม่โดยสาวกเป็นคำของสาวก
 ปกรณ์ที่พระอาจารย์ทั้งหลายในภายหลังแต่งแก้อรรถแห่งบาลีคัมภีร์ อธิบายความในพระไตรปิฎก สรุปไม่มีในพระไตรปิฎก พุทธองค์ไม่เคยตรัส.... ขอบพระคุณอย่าสูงครับ

อันที่จริงประเด็นนี้ ถึงแม้ว่าจะเป็นอรรถกถาจารย์เป็นผู้กล่าวไว้ โดยนับคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่ได้ตรัสไว้ในที่ต่าง ๆ ว่ามีถึง๘๔,๐๐๐พระธรรมขันธ์ ก็ควรนับว่าเป็นคำสอนของพระผู้มีพระภาคอยู่ดี เพียงแต่พระองค์ไม่ได้ตรัสว่าคำสอนมี เท่าไหร่เท่านั้นเอง  ทรงตรัสเพียงแต่ว่า คำสอนของเราตถาคตมีเพียงแค่ใบไม้ในกำมือเท่านั้น

กลุ่มจิตตภาวนาความไม่มีโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
omglol
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 21:55:55 »

อันที่จริงประเด็นนี้ ถึงแม้ว่าจะเป็นอรรถกถาจารย์เป็นผู้กล่าวไว้ โดยนับคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่ได้ตรัสไว้ในที่ต่าง ๆ ว่ามีถึง๘๔,๐๐๐พระธรรมขันธ์ ก็ควรนับว่าเป็นคำสอนของพระผู้มีพระภาคอยู่ดี เพียงแต่พระองค์ไม่ได้ตรัสว่าคำสอนมี เท่าไหร่เท่านั้นเอง  ทรงตรัสเพียงแต่ว่า คำสอนของเราตถาคตมีเพียงแค่ใบไม้ในกำมือเท่านั้น

ขอบคุณอย่างสูงครับ ที่แนะนำครับ ผมต้องการอะไรคือมาตรฐานชาวพุทธ สาวกคือผู้เดินตามผู้ฟังคำสอนไม่มีสิทธ์บัญญัติอะไรใหม่ ผมถามถ้าพระองค์นี้อธิบายสอนอย่างนี้ แล้ว พระอีกองค์อธิบายสอนอย่างนี้ ผมถามคำถามเดียวกัน และ พระทั้งสององค์ มีลูกศิตย์มากมายทั้งสององค์ ผมควรเชื่อใครครับ เชื่อองค์ที่ดังกว่าเหรอ อะไรคือมาตรฐานว่าองค์ใหนสอนถูกครับ ผมเลยเน้นว่าอรรถกถาไม่เอาไงครับ มีในคำสอนใหม คำแต่งใหม่ไม่เอา เหมือนประเด็นที่เจ้าของกระทู้ตั้งไงครับ ก่อนจะสายเกินไป ขอบคุณครับ
หน้า: [1] พิมพ์