เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 21:47:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ประวัติศาสตร์ล้านนาช่วงไหนตี้ท่านใคร่หื้อแป๋งเป๋นหนัง (movie) ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ประวัติศาสตร์ล้านนาช่วงไหนตี้ท่านใคร่หื้อแป๋งเป๋นหนัง (movie) ครับ  (อ่าน 2292 ครั้ง)
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2011, 22:41:56 »

ประวัติศาสตร์ล้านนาช่วงไหนตี้ท่านใคร่หื้อแป๋งเป๋นหนัง (movie) ครับ

* 001.jpg (221.16 KB, 800x200 - ดู 322 ครั้ง.)
lllll
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2011, 10:03:45 »

ช่วงแรก ช่วง พญาเม็งราย เอาตอนขุนศึกเวียงกาหลง ขุนศึกสามร้อยต้านทัพมองโกล
ช่วงที่สอง พญาติโลกราช
ช่วงที่สาม เอาตอนเป็นเมืองขึ้นของพม่า
ช่วงที่สี่   เอาตอนฟื้นม่าน
ช่วงที่ห้า กบฎหรือวีรบุรุษ
nansom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2011, 21:17:42 »

ตอนปกครองแบบประธานาธิบดี ขุนลัง ถ้าจะเป็นการเมืองภาคติดดินมากกว่า
gameleng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2011, 12:35:05 »

ผมว่าน่าจะเป็นช่วงของพระเจ้าลาวจก หรือลาวจักราช เพราะเป็นช่วงเริ่มต้นราชวงค์ลาวเม็ง ตี้ผมฮู้มา ตำนานเริ่มต้นมีอภินิหารนักขนาด ตั้งแต่เกิดมาก็อายุได้ 7 ปีไต่เกิ้นเงินลงมาจากยอดดอยตุงมาตี้น้ำแม่สาย เหอๆคึขนาด นี้ยังบ่รวมช่วงปกครองเมือง (ถ้าข้อมูลผิดพลาดขอสูมาโตยเน้อคับ)  ยิงฟันยิ้ม
asia-for-u
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2011, 12:41:44 »

พระเจ้าพรหมมหาราชดีไหมครับ.....เพราะท่านเป็นมหาราชพระองค์แรกของไทยครับ......

086 730 2938
yuan lanna
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2011, 23:51:55 »

พระเจ้าพรหมมหาราชดีไหมครับ.....เพราะท่านเป็นมหาราชพระองค์แรกของไทยครับ......

หันตวยครับ
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2011, 20:24:26 »

สร้างแล้วกลัวว่าจะยะหื้อ คนบ่ประทับใจ๋ ดาราเก๊กหน้าล้ำไป เทคนิคก็บ่ดี

ถามว่าจะหื้อท่านมุ้ยสร้าง เปิ้นจะสร้างก่อ   ผมว่า   ไม่
 เหตุผล มีครับ แต่ไม่บอก 
@ไอ้อ้วน@
ระดับ ป.ตรี

2 มือ ที่ดูเหมือนจะบอบบาง

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2011, 20:27:46 »

รอดูว่าจะสรุปและดำเนินการเช่นไร อยากเห็นประวัติศาสตร์ล้านนา ที่มาของเชียงรายได้เป็นหนัง เป็นภาพยนต์ให้ลูกหลานได้ดูบ้างคะ

สมองดี แกมโกง แต่เลือกที่จะเดินทางผิดเอง ก็ต้องยอมรับในสิ่งที่เป็นไป
khao e to
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 06:35:14 »

บริษัท บีบี พิคเจอร์ จำกัด ที่สร้าง"ขุนรองปลัดชู"ให้ Thai pbsก็สามารถสร้างได้ไม่แพ้ท่านมุ้ยเลยนะครับท่าน makorlan

แต่จะรับสร้างหรือไม่ ก็คงมีเหตุผลอย่างที่ท่านว่า  อย่างหนังของท่านมุ้ย บางคนก็ไม่ดู บอกว่าไม่ใช่บรรพบุรุษของตัวเอง

แต่ก็ไม่แน่นะครับ ถ้าท่านมุ้ยได้อ่านพร็อตเรื่องของผม ท่านมุ้ยอาจเปลี่ยนใจก็ได้ (ฮา)
khao e to
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 06:43:34 »

เสนอท่านมุ้ยครับ

เปิดกล้องด้วยฉากเจ้าน้อยศุขเกษมร่ำราเจ้าพ่อเจ้าแม่เดินทางไปเรียนหนังสือที่พม่า เจ้าน้อยและมะเมียะได้พาเราเห็นความวุ่นวายของพม่าที่ตอนนั้นเป็นอาณานิคมของอังกฤษแล้ว
ผลของการถูกล้มระบบกษัตริย์และการชดใช้เจ้าอาณานิคมด้วยไม้สักและทรัพยากรต่างๆซึ่งสื่อให้เราเห็นถึงความลำบากวุ่นวายของการเป็นเมืองขึ้น

ตัดกลับมาที่เชียงใหม่ เจ้าน้อยได้นั่งคุยกับเจ้าพ่อ(เจ้าแก้วนวรัฐ)เล่าเรื่องที่ได้ไปพบเห็นมาที่พม่า
เจ้าแก้วนวรัฐจะเป็นคนดำเนินเรื่องทั้งหมดโดยการเล่าเรื่องราวเก่าๆเกี่ยวกับบรรพบุรุษเจ้าเมืองเชียงใหม่ให้เจ้าน้อยฟัง (เล่าได้หมดตั้งแต่เรื่องเก่าสมัยพญามังรายจนถึงเจ้าดารารัศมี)
แต่ไคลแม็กซ์ของเรื่องอยู่ตรงที่การตัดสินใจที่ยากลำบากของอดีตเจ้าเมืองเชียงใหม่ที่ต้องตัดสินใจเลือกว่าจะอยู่รวมกับสยามหรือจะเป็นเมืองขึ้นอังกฤษ และการอยู่รอดของบ้านเมือง
อธิบายถึงเหตุผลให้เราได้รับรู้ว่าในสมัยนั้น บ้านเมืองในยุคนั้น เจ้าเมืองเชียงใหม่มีความคิด เหตูผลอย่างไร เพราะการตัดสินใจของท่านในวันนั้น มีผลกับพวกเราในวันนี้อย่างมาก

เจ้าหลวงแก้วนวรัฐได้รับการแต่งตั้งเป็นเจ้าเมืองเชียงใหม่พ.ศ. 2452 และดำเนินเรื่องไปจนถึงการเปลี่ยนแปลงการปกครอง พ.ศ.2475
ไคลแม็กซ์อยู่ตรงการเปลี่ยนแปลงการปกครองที่วุ่นวาย ซึ่งมีทั้งผู้เห็นด้วยและไม่เห็นด้วย เจ้าหลวงแก้วนวรัฐวางตัวอย่างไร

ตัดมาปัจจุบันแบบทันทีทันใด มีหนุ่มสาวชาวเชียงใหม่กำลังไหว้พระธาตุที่เมืองมะละแหม่ง ชายชื่อน้อย หญิงชื่อมะเหมี่ยว จับมือกันเดินทางท่องเที่ยวไปในประเทศพม่า
ได้เห็นความเป็นอยู่ที่ยังยากลำบากของชาวเมืองไม่ว่าจะที่ มะละแหม่ง หรือ เชียงตุง
ภาพตัดมาที่แม่สาย น้อยและมะเหมี่ยวได้ชวนกันไปไหว้พระธาตุดอยตุง แวะเดินเล่นในเมืองเชียงราย น้อยเล่าเรื่องพญามังรายให้มะเหมี่ยวฟังและเดินทางกลับเชียงใหม่
ที่เชียงใหม่ น้อยและมะเหมี่ยวเดินจูงมือกัน ต่างบอกว่าไปเที่ยวครั้งนี้สนุกมากเหมือนได้ไปเห็นบ้านของเราเมื่อตอนเด็กๆ20กว่าปีที่แล้วเลย
น้อยบอกว่า ให้มะเหมี่ยวไปอยู่จริงๆจะเอามั๊ย
มะเหมี่ยวบอก ไม่ล่ะ อยู่บ้านมะเหมี่ยวที่เชียงใหม่ มีความสุขสบายดีกว่าเยอะเลย
เราต้องขอบคุณบรรพบุรุษของเรา

จบด้วยภาพเมืองเชียงใหม่ยามค่ำคืนมุมสูงที่ระยิบระยับไปด้วยแสงไฟสว่างไสว

* เชียงใหม่ 3.jpg (85.31 KB, 850x496 - ดู 268 ครั้ง.)
T Nakamura
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 10:00:55 »

ผมขอต๋อน
"มหาบุรุษพญาผาบ" ครับ
Jeekuk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 10:06:36 »

เคยอ่าน "ขุนเจื๋องธรรมิกราช" แห่ง พะเยาแล้ว ก็น่าสนใจไม่น้อย
DraGonKorn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 10:11:25 »

ช่วงแรก ช่วง พญาเม็งราย เอาตอนขุนศึกเวียงกาหลง ขุนศึกสามร้อยต้านทัพมองโกล
ช่วงที่สอง พญาติโลกราช
ช่วงที่สาม เอาตอนเป็นเมืองขึ้นของพม่า
ช่วงที่สี่   เอาตอนฟื้นม่าน
ช่วงที่ห้า กบฎหรือวีรบุรุษ

หันโตยครับ  +หื้อ 100000  เลย   โดยเฉพาะ ช่วง พญาเม็งราย เอาตอนขุนศึกเวียงกาหลง ขุนศึกสามร้อยต้านทัพมองโกล

ผมว่าหลายคนยังบ่ารู้ประวัติ เรื่องนี้เลยเน้อ ขนาดผมเป็นคนเวียงป่าเป้าแต้ๆ(เวียงกาหลงเป็นตำบลหนึ่งของเวียงป่าเป้า)  ยังมาฮู้เอาเมื่อบ่าเมินนิ

จำหน่าย  ที่นอน หมอน ยัดนุ่น(งิ้ว)ทุกชนิด ทุกขนาด แล้วแต่ลูกค้าจะสั่ง  สนใจติดต่อ  089 7000696 แม่ทองรัตน์
Jeekuk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2011, 16:00:28 »

ท่านเขาอีโต้ครับ ผมว่าท่านมุ้ย คงไม่ถนัดเรื่องทำนองนี้

ที่ผมสนใจคือ พระเจ้าตากกับพญากาวิละขับไล่พม่าออกจากล้านนาน่าจะพอได้
khao e to
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2011, 18:23:25 »

ก็น่าจะสนุกอยู่ไม่น้อยเลยนะครับท่าน Jeekuk

ตัวเอกของเรื่องก็คงไม่พ้น
พญาจ่าบ้าน พญากาวิละ พระยาจักรี พระยาสุรสีห์

ผมห่วงก็แต่พระเอกตัวจริงคงต้องเป็นพระเจ้ากรุงธนบุรีน่ะสิครับ
จะเสีย concept ของจขกท.รึเปล่า
ny zom
ซม ขี้เมี้ยง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2011, 20:17:35 »

แล้วจะเอาไผมาแสดงเป๋น พระเอก นางเอก ดีหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กันยายน 2011, 20:21:02 โดย ny zom » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์