เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 23:09:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ขอคำแนะนำหน่อยเจ้า
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำหน่อยเจ้า  (อ่าน 1324 ครั้ง)
Preeyapha.cris
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2011, 23:40:21 »

ที่บ้านมีทีบริเวรหลังบ้านพอประมาณเจ้า แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้ทำอะไร เลยมีแต่หญ้าและวัชพืชซะป๊ะขึ้นหนามาก พยายามกำจัดแต่ก็เหนื่อยเอาการอยู่  โดยเฉพาะหญ้าดอกเบญจมาศป่าที่มีดอกสีขาวๆ เม็ดมันแพร่เร็วมากกก  กับหญ้าตุ๊กแก อยากจะขอคำแนะนำวิธีกำจัดวัชพืชหน่อยได้มั้ยคะทำอย่างไรดีที่ไม่ให้มันขึ้นมาอีก (ไม่เอาวิธีใช้ยาฆ่าหญ้านะคะ) นี่ก็ออกกำลังวันละนิดโดยการถางหญ้า แล้วทีนี้ก็อยากจะใช้ประโยชน์ในพื้นที่โดยการหาอะไรมาปลูก แต่ปัญหาก็คือ พื้นดินมันเป็นทรายนะค่ะ เป็นทรายน้ำกกเอามาถมที่ไว้ ขุดเท่าไรมันก็เป็นทราย เลยไม่แน่ใจว่าจะปลูกอะไรได้บ้าง หญ้าขึ้นดี๊ดี แต่ไม่แน่ใจว่าปลูกผักจะดีมั้ย ใครพอจะมีคำแนะนำดีให้บ้างค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

* 265032_10150233636698932_638538931_7509690_640547_n.jpg (154.36 KB, 720x540 - ดู 115 ครั้ง.)
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 12:41:08 »

ถ้าอยากให้ปัญหาเรื่องหญ้าเบาบางลงคงต้องพึ่ง ยาฆ่าหญ้าละครับ
แนะนำใช้ชนิดดูดซึม(มีความปลอดภัยต่อสัตว์เลือดอุ่นหรือสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมสูง)
ฉีดพ่นหรือละลายใส่บัวรดน้ำรดจนต้นหญ้าเหลืองตาย จะเห็นผลภายใน 5-7วัน
เมื่อหญ้าแห้งตายแล้ว พ่นยาคุม(ใช้ก่อนวัชพืชงอก)ทับอีกครั้งหนึ่ง
ชื่อสาร อะเซโทคลอร์ หรืสาร อ็อกซีฟลูออเฟน
รับรองว่าแก้ปัญหาวัชพืช ได้นานกว่า สามเดือนละครับ
ช่วงหน้าฝน หญ้าจะเติบโตเร็วมาก เพราะพืชตระกูลหญ้าจะตอบสนองต่อ ธาตุไนโตรเจน
(ยูเรีย)ซึ่งมีสถานะเป็นก๊าช มีทั่วไปในอากาศ พอฝนตกธาตุนี้จะติดมากับเม็ดฝน
ทำให้พืชได้รับธาตุไนโตรเจนจากอากาศ
เข้าทางใบโดยตรงลองสังเกตุเวลาฝนตก
พืชหรือหญ้าทำไมเขียวเร็วกว่ารดน้ำโดยตรง
ถ้าเป็นดินทรายปลูกพืชได้ครับ
ต้องเตรียมดินโดยใส่วัสดุบางอย่างเข้าไปผสม เช่นแกลบดิบ ขี้เถ้าแกลบ(ช่วยอุ้มน้ำ/ทรายจะไม่อุ้มน้ำ) มูลสัตว์ นำมาผสมคลุกกัน กับพื้นทรายที่มีอยู่ แล้วยกแปลงตามต้องการ ปกติทรายแม่น้ำจะไม่มีธาตุอาหารอยู่แล้ว เราต้องเติมลงไป
ใช้แกลบดิบเป็นตัวยึดรากพืช
ขี้เถ้าแกลบช่วยอุ็มน้ำ(ซับน้ำ)
ปุ๋ยคอกเป็นอาหาร
วัสดุปลูกนี้เหมาะกับผักที่มีีอายุเก็บไม่เกินสองเดือน เช่น ผักบุ้ง ผักกาด คะน้า ผักชี พืชพวกนี้รากไม่ลึกครับ พืชชนิดอื่นที่รากไม่ลึกก็ก็ปลูกได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 20:34:08 โดย Ck401 » IP : บันทึกการเข้า

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
สวนเห็ดกรรณิการ์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2011, 07:20:53 »

เพาะเห็ดคะ ดินอย่างไรก็เพาะได้คะ

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
Preeyapha.cris
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 23:43:00 »

เพาะเห็ดคะ ดินอย่างไรก็เพาะได้คะ

เพาะเห็ดก็น่าสนใจคะ แต่เราต้องทำโรงเพาะเห็ดนี่สิ งบประมาณไม่ค่อยมีคะ เราเพาะตามใต้ตนไม้ได้มั้ยคะ ที่สวน เห็ดห้าก็ออกธรรมชาติอยู่เจ้า เก็บกินได้สบาย
jiranuch
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2011, 16:54:05 »

ล้อมรั้วแล้วเลี้ยงไก่บ้านซิคะ ไก่ช่วยจิกกินหญ้า อาหารก็ไม่เปลือง แถมขายไก่ได้เงินอีกง่ะ(ที่บ้านใช้ได้ผล)
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2011, 18:37:38 »

ปลูกพืชผสมผสานครับ

ตั้งใจปลูกไว้กินเองก่อนครับ

ได้ผลผลิตเยอะก็ค่อยเอาไปขาย

ทำแบบนี้อยู่สบายครับ ไม่เสียเงินไปซื้อเยอะเยะ

ปล.หมาน่ารักจังเลยครับ

jaroen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 20:56:13 »

ที่สวยนะครับ ข้างรั้ว น่าจะปลูกต้นสักนะครับ วงต่อมาก็อาจเป็นกล้วย หรือไผ่ ข้างในสุด ก็เป็นพวกผักสวนครัว ปลูกพวกต้นไม้ใหญ่ๆ เหมาะสำหรับคนไม่มีเวลา และง่าย ไม่ต้องดูแลมันมาก
หน้า: [1] พิมพ์