เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 21:02:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  แนะนำหนังสือหุ้นให้ด้วยครับ...
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน แนะนำหนังสือหุ้นให้ด้วยครับ...  (อ่าน 3526 ครั้ง)
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2011, 22:34:15 »

มือใหม่ครับ สนใจเป็นนักลงทุน แต่ยังไม่กล้าเสี่ยงตอนนี้ก็เก็บเกี่ยวความรู้ ก็เลยอยากถามทุกท่านให้ช่วยแนะนำหนังสือเกี่ยวกับหุ้น การลงทุนด้วยครับ....ขอบคุณครับ
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 06:12:08 »

ผมแนะนำ และที่ผมอ่านมา

1.พ่อรวยสอนลูก เล่ม1

2.พ่อรวยสอนลูก เล่ม2 (เงินสี่ด้าน)

3.ตีแตก ของดร.นิเวช

4.เหนือกว่าวอลสตรีท ของ ปีเตอร์ลินช์

ศึกษาการดูค่าต่างๆ เช่น P/E  P/BV  ดูงบการเงินต่างๆ ดูกำไร ดูปันผล พื้นฐานกิจการ อื่นๆมากมาย

แล้วถ้าจะเป็นแนวไหน ต้องเปิดบัญชีแล้วลองซื้อ-ขาย ดูก่อนครับ

หาแนวไปเรื่อยๆครับ เก็บประสบการณ์ด้วย

ส่วนผมก็กำลังหาแนวของตัวเองอยู่ครับ (มือใหม่เช่นกัน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 06:27:29 โดย วัยทองคะนองรัก » IP : บันทึกการเข้า

แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 07:24:44 »

อ่านไปเถอะครับ เล่มไหนก็เหมือนๆกัน

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 07:28:41 »

แล้วหนังสือพวกนี้ หาซื้อที่ไหนครับ(แบบว่ามือใหม่จริงๆ) เปิดบัญชีนี้เปิดที่ไหนครับ มีแนะนำไหมครับ....ขอบคุณครับ  -/\- 
TobyTheBook
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 11:12:35 »

Se-ed มีค่ะ เราก็อ่านอยู่เป็นบางเล่ม อ่านจบแล้วจะมาโพสขายต่อครึ่งราคา

หาคนหารค่าหนังสือค่ะ เอาไปซื้อเล่มอื่นต่อเรื่อยๆ

สนใจก้อแวะดูร้านเราตามลายเซ็นต์ได้นะคะ แต่ช้าหน่อยนะ เราอ่านหนังสือช้าอะ ^ ^

ตอนนี้อ่านการ์ตูน เล่นหุ้นออนไลน์ไม่ยาก อยู่ค่ะ อ่านจบเมื่อไหร่โพสขายทันที อิอิ

ที่มีขายตอนนี้คือหนังสือลงทุนทองคำอะค่ะ สนใจบ๋อ เพิ่งอ่านจบ

* 9789746427975.png (200.62 KB, 240x347 - ดู 375 ครั้ง.)
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 11:56:10 »

หาซื้อหาอ่านได้ตามร้านหนังสือใหญ่ๆครับ หรือจะค้นคว้าหาความรู้การลงทุนได้จากเวบต่างๆ แบบไหนก็ได้อ่านไปเถอะ อ่านมากๆดี แต่อย่าร้อนวิชานะครับ ค่อยๆเป็นค่อยๆไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 11:58:52 โดย ซาลาเปา » IP : บันทึกการเข้า
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 14:35:43 »

ขอบคุณครับ......เรื่องทองเอาไว้ก่อนครับ(ยังไม่โปรฯ)  ตอนนี้ก็ลงกองทุนครับ  ส่วนหุ้นก็จดจ้องๆครับ สองจิตสองใจ(แต่ไม่สองรัก....อิอิ ^_^) 
ที่เกี่ยวกับหุ้นผมก็อ่านบ้างครับ ที่ยังไม่ได้อ่านก็มี เหนือกว่าวอลสตรีท  พ่อรวยสอนลูกT_T  ส่วนมากจะหนักไปทางการออม และกองทุน.......ใครมีหนังสือดีที่จะแนะนำก็บอกได้นะครับ เพื่อการแบ่งปัน

ปล.ย่อรูปให้เล็กๆทำไงอ่ะ ผมมือใหม่ T_T ทำไม่เป็น

>>>สังคมคุณภาพ สังคมออนไลน์  เชียงรายโฟกัส<<<<(ผมอยากเอาอันนี้ห้อยท้าย ต้องขออนุญาติเว็บมาสเตอร์ไหม ทำไงคับ ทำไม่เป็นอีกแล้ว T_T)
TobyTheBook
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 14:50:59 »

ขอบคุณครับ......เรื่องทองเอาไว้ก่อนครับ(ยังไม่โปรฯ)  ตอนนี้ก็ลงกองทุนครับ  ส่วนหุ้นก็จดจ้องๆครับ สองจิตสองใจ(แต่ไม่สองรัก....อิอิ ^_^) 
ที่เกี่ยวกับหุ้นผมก็อ่านบ้างครับ ที่ยังไม่ได้อ่านก็มี เหนือกว่าวอลสตรีท  พ่อรวยสอนลูกT_T  ส่วนมากจะหนักไปทางการออม และกองทุน.......ใครมีหนังสือดีที่จะแนะนำก็บอกได้นะครับ เพื่อการแบ่งปัน

เหมือนกันค่ะ ตอนนี้เล่นแต่กองทุนอย่างเดียว เป็นเม่ามือใหม่ค่ะ อ่านเล่มนี้เพราะอยากลอง Gold Future แต่สุดท้ายใจไม่ถึง ราคาทองผันผวนเกิ๊น ทำใจลำบาก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 14:55:33 »

มีหลายเล่ม ของ ดร.นิเวศน์ ก็น่าอ่าน นักลงทุน คือนัก จำกัดความเสี่ยง และพยายามทำตัวให้เป็นน้ำที่พร่องแก้วเสมอ

ทฤษฎี เดิมๆ เมื่อกาลเวลาผ่านไป อาจใช้ไม่ได้ ขอให้โชคดี ในถนนสายนี้ครับ...ด้วยความปรารถนาดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 15:11:32 »

หนังสือต่างๆล้วนดีทั้งนั้นครับ ไม่ว่าของไทยหรือเทศ
แต่มันก็แค่เปิดโลกทัศน์ของการออมการลงทุนแค่นั้น
ส่วนลงทุนในหุ้น มันแตกต่างจากหนังสือโดยสิ้นเชิง หุ้นนะมันต้องรู้รอบมากกว่าพวกหลักการ หลักเกิน ควรอ่านเทคนิคการวิเคราะห์ด้วย จะช่วยลดความเสี่ยงได้มาก ท่านแมงมุมก็นำเสนอมาหลายแล้วเด้อ  ยิงฟันยิ้ม
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 15:45:15 »

ตอบคุณ  เมฆพัตร
     คุณลงทุนในกองทุนรวมหรือนี่  ผมมีข่าวร้ายเรื่องกองทุนรวมมาบอกครับ  ให้รีบไปซื้อหนังสือพิมพ์ "ผู้จัดการรายสัปดาห์  360  องศา"  มาอ่านโดยด่วนเลย  แล้วคุณจะเข้าใจกองทุนรวมขึ้นอีกเยอะ  ผมอ่านมาแล้ว  รู้สึกเห็นใจผู้ที่ลงทุนในกองทุนรวมมาก

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 15:54:21 »

หนังสือต่างๆล้วนดีทั้งนั้นครับ ไม่ว่าของไทยหรือเทศ
แต่มันก็แค่เปิดโลกทัศน์ของการออมการลงทุนแค่นั้น
ส่วนลงทุนในหุ้น มันแตกต่างจากหนังสือโดยสิ้นเชิง หุ้นนะมันต้องรู้รอบมากกว่าพวกหลักการ หลักเกิน ควรอ่านเทคนิคการวิเคราะห์ด้วย จะช่วยลดความเสี่ยงได้มาก ท่านแมงมุมก็นำเสนอมาหลายแล้วเด้อ  ยิงฟันยิ้ม

+1 ครับ การลงทุนในหุ้นมันแตกต่างจากหนังสือโดยสิ้นเชิงฯ ประสบการณ์ครับ เอาตัวรอดได้... ยิ้ม
TobyTheBook
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 16:09:49 »

ตอบคุณ  เมฆพัตร
     คุณลงทุนในกองทุนรวมหรือนี่  ผมมีข่าวร้ายเรื่องกองทุนรวมมาบอกครับ  ให้รีบไปซื้อหนังสือพิมพ์ "ผู้จัดการรายสัปดาห์  360  องศา"  มาอ่านโดยด่วนเลย  แล้วคุณจะเข้าใจกองทุนรวมขึ้นอีกเยอะ  ผมอ่านมาแล้ว  รู้สึกเห็นใจผู้ที่ลงทุนในกองทุนรวมมาก

อันนี้ใช่ป่ะคะ

http://www.manager.co.th/mgrweekly/viewnews.aspx?newsID=9540000093056

การลงทุนมีความเสี่ยงเนาะ ^ ^
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 16:18:03 »

อ่านมาแล้วครับ....ขอบครับ  อยากเห็นแบบนี้ละครับ ใครมีข่าวอะไรก็เอามาแชร์กัน แลกเปลี่ยนกัน  ขอบคุณครับ.....^L^   จะให้ดีตั้งกระทู้ใหม่ก็ดีครับ  เพื่อผู้สนใจที่ซ้อนตัวอยู่  ไม่ได้เข้ากระทู้นี้ จะได้อ่านด้วย......ขอบคุณครับ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

>>>สังคมคุณภาพ สังคมออนไลน์ เชียงรายโฟกัส<<<
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2011, 20:07:45 »

ถึงคุณ TobyTheBook หรือท่านอื่นๆ ผมอยากซื้อหนังสือเล่มนี้ครับ พอหาให้ได้ไหม ราคาเท่าไรผมสู้ครับ ^_^ (ที่เป็นคลิป ผมมีแล้ว กำลังหาหนังสือ ครับ ^L^

* I10090393-1.jpg (110.25 KB, 450x653 - ดู 314 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 สิงหาคม 2011, 20:10:14 โดย เมฆพัตร » IP : บันทึกการเข้า
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2011, 03:56:42 »

ราคาประมาณ 195 บาท แต่ไม่ทราบว่าของค่ายไหน

ถ้าหาไม่เจอคงต้องไปหาแถวห้องสมุดหรือมหาลัยฯ

หรือไม่ก็ร้านหนังสือมือสอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 สิงหาคม 2011, 03:59:37 โดย วัยทองคะนองรัก » IP : บันทึกการเข้า

เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2011, 07:17:40 »

ราคาประมาณ 195 บาท แต่ไม่ทราบว่าของค่ายไหน

ถ้าหาไม่เจอคงต้องไปหาแถวห้องสมุดหรือมหาลัยฯ

หรือไม่ก็ร้านหนังสือมือสอง

ขอบคุณครับ.....^L^   ผมซื้อ 500 บาท  ใครมีเอามาขายผมได้ครับ   E-mail:kittiphit.d@gmail.com.........ขอบคุณครับ ^_^ (***แก้ไข....ขอเอาเบอร์โทรออก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 สิงหาคม 2011, 10:02:09 โดย เมฆพัตร » IP : บันทึกการเข้า
Ole :)
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2011, 11:09:02 »

ผมอ่าน พ่อรวยสอนลูก เล่มหนึ่งและสองจบแล้วกำลังหาหนังสือของ ดร.นิเวศอ่านอยู่นะครับ น่าสนใจหลายเล่ม

ถ้าใครยังไม่อยากซื้อไปหาอ่านตามหอสมุดราชภัฏเชียงรายก็ได้ ยืมก็ได้สมาชิกภายนอกเค้าเปิดรับอยู่แต่ว่าถ้ายืมต้องวางเงินมัดจำเ่ท่ากับราคาหนังสือ ผมไปยืมบ่อยๆ ตอนนี้หาอ่านเรื่องหุ้นอยู่ครับ

เวบหอสมุดครับ
http://www.lib.cru.in.th/index1.html

ไป serch ผ่านเน็ตได้ ดูหนังสือ พ่อรวยสอนลูก
http://opac.cru.in.th/books/Title_search.asp
Ole :)
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2011, 11:30:07 »

Se-ed มีค่ะ เราก็อ่านอยู่เป็นบางเล่ม อ่านจบแล้วจะมาโพสขายต่อครึ่งราคา

หาคนหารค่าหนังสือค่ะ เอาไปซื้อเล่มอื่นต่อเรื่อยๆ

สนใจก้อแวะดูร้านเราตามลายเซ็นต์ได้นะคะ แต่ช้าหน่อยนะ เราอ่านหนังสือช้าอะ ^ ^

ตอนนี้อ่านการ์ตูน เล่นหุ้นออนไลน์ไม่ยาก อยู่ค่ะ อ่านจบเมื่อไหร่โพสขายทันที อิอิ

ที่มีขายตอนนี้คือหนังสือลงทุนทองคำอะค่ะ สนใจบ๋อ เพิ่งอ่านจบ

ขายเล่มเท่าใหร่ครับ? สนใจอยู่
TobyTheBook
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2011, 10:32:03 »

ถึงคุณ TobyTheBook หรือท่านอื่นๆ ผมอยากซื้อหนังสือเล่มนี้ครับ พอหาให้ได้ไหม ราคาเท่าไรผมสู้ครับ ^_^ (ที่เป็นคลิป ผมมีแล้ว กำลังหาหนังสือ ครับ ^L^

แล้วอย่างใดจะเซาะหื้อเน้อเจ้า ถ้าหาได้จะมาบอกเจ้า ^ ^

หน้า: [1] 2 พิมพ์