เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 06:20:15
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ช่วยเเหมกำเต๊อะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยเเหมกำเต๊อะ  (อ่าน 770 ครั้ง)
kannawat
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2011, 16:42:02 »

รบกวน ท่านผู้รู้ทุกท่านทราบค่ะ ตอนนี้ คอมที่มีปัญหาน่ะค่ะ ตอนนี้ ทางร้านบอกว่า เมนบอร์ดไม่ สับพอท กะ ซีพียู ค่ะ อีกร้านบอกว่า เมนบอร์ด รั่ว เพราะว่าที่บอร์ดมันกะพริบค่ะ อีกอย่างค่ะ เครื่องนี้ ก้อยังใช้ได้ ปกตินะคะ เพียงเเค่เราจะเปลี่ยนเคส อ่ะค่ะ ถอดสายออก เเล้่วก้อ เปลี่ยน ฮาร์ดดิส เท่านัั้นเองค่ะ แล้วเราก็เอาไปที่ร้านให้เค้าต่อสาย พอเค้าเช็ค เค้าก็บอกว่าเเบบนี้อ่่ะค่ะ เเต่ว่าทิ้งไว้ที่ร้าน 1 คืน อ่ะพี่ ก็ งง ๆ ค่ะพี่ ทั้งที่ก่อนหน้านั้นก็ยังใช้งานปกติไม่เสียหายรัยอ่ะค่ะ รบกวนท่านผู้รู้ เเนะนำหน่อยนะคะ เป็น

Intel P4  SW-865GM-L   ใส่พาวเวอซัพพาย ขนาดกำลังไฟ 300 W ค่ะ มันจะเกี่ยวกะอันนี้หรือเปล่าคะพี่ รบกวน เเหมกำเต๊อะ ค่ะ
£D_CHK.
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 14:22:52 »

สรุปตอนนี้อาการเป็นไงครับ เปิดไม่ติดเลย หรือเปิดติดพัดลมหมุนแต่ไม่ออกจอ
ช่างกอล์ฟ
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 15:27:40 »

ถ้าต้องการคำตอบการแก้ปัญหาไม่ต้องสนในคำพูดของช่างที่เคยไปซ่อม บอกอาการของคอมท่านมาโดยละเอียดเลยครับ มีเพื่อน ๆ พีน้อง ในเว็บ พร้อมที่จะให้คำปรึกษาและช่วยเหลือครับ ขอรายละเอียดด้วยครับ
kannawat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 20:36:24 »

อาการ คือ ตอนแรกใช้งานได้ปกติ พอดีได้ฮาดดิสมาใหม่ก็เลยถอดฮาดดิสออกแล้วเสียบฮาดดิสใหม่ถอดแรม 1 จิกออก 256 ใส่แทนแล้วยกไปที่ร้านคอมฯให้เขาฟอร์แมตลงโปรแกรมให้ ทิ้งไว้ให้เขา 1 คืนรุ่งเช้าไปรับเครื่อง ร้านเขาบอกว่า cpu ไม่รับกับบอร์ด ยกเอาเครื่องออกมาเขาให้ซื้อเครื่องในร้านเขาขายให้ 2400 ไม่ซ่อมยกไปอีกร้านเขาเช็คเบื้องต้นว่าบอร์ดรั่วไฟวงจรทะรุถึงกันหมด ตอนนี้คืองงมาก ไม่แน่ใจว่าโดนเปลียนหรือเปล่าเพราะไม่มีความรู้ทางช่าง รบกวนทางคุณกอล์ฺฟและผู้รู้ทุกท่านด้วยเถอะค่ัะ ว่าจะต้องทำยังไงค่ะ จะต้องเริ่มซ่อมจากตรงใหน ตอนนี้ งง หมด ค่ะ ลองหาวิธีในเวปดูไปเรื่อย เลยค่ะ ตอนนี้
kee2516
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2011, 22:15:49 »

ตอนนี้ คอม ฯ ใช้ได้หรือยังคับ  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 สิงหาคม 2011, 22:17:50 โดย kee2516 » IP : บันทึกการเข้า
kannawat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2011, 14:50:47 »

นอนนิ่ง ๆ เลยค่ะพี่ สงสัยจะเสียเเล้วยังที่เค้าบอกอ่ะค่ะ เปิด รัยไม่ติดเลย ติดเเต่พัดลมค่ะ ไม่เข้าจอ เม้า คี สักอย่างอ่ะค่ะ ตอนเเรกก้อเข้านะคะ ใช้งานได้ ปกติ อ่ะ้่ค่ะ ก้อ งง ค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์