เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 22:42:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

++ คลิกที่นี่ เพื่อดูความเคลื่อนไหวในเว็บบอร์ด รายงานผลแบบอัตโนมัติ ทุกๆ 1 นาที++

.:: กฏกติกา ระเบียบการใช้งานเว็บไซต์เชียงรายโฟกัสดอทคอม ขอให้สมาชิกและผู้ใช้บริการทุกท่านโปรดอ่านทำความเข้าใจ ก่อนที่จะใช้งาน ::.

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร ในเชียงราย (ผู้ดูแล: bm+, Ck 401)
| | |-+  ใครพอจะมีความรู้เรื่องการแปรรูปปลานิล และตลาดขายปลานิลแปรรูปบ้างค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใครพอจะมีความรู้เรื่องการแปรรูปปลานิล และตลาดขายปลานิลแปรรูปบ้างค่ะ  (อ่าน 1369 ครั้ง)
Hong-Yok Airline
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 10:41:00 »

ใครพอจะมีความรู้ เรื่อง การแปรรูปปลานิล  และ ตลาดขาย-ส่ง ปลานิลแปรรูปบ้างค่ะ

ขอแชร์ความรู้หน่อยค่ะ อยากหาประสบการณ์น่ะค่ะ

"บนท้องฟ้าไม่มีอะไรแน่นอน ถ้ามองจากตรงนี้ เดี๋ยวก็มืด แล้วก็สว่าง
อาจจะมีฝนก่อเป็นพายุ หรือลมลอยปลิวอยู่แค่นั้น
สุขที่เคยเดินทางตามหามานาน ไม่ได้ไกลที่ไหน อยู่แค่นี้เอง "
Pongpakorn
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2011, 16:02:00 »

จาก อ พาน หรือเปล่าคับ เป็นผู้เลี้ยงหรือเจ้าของบ่อหรือเปล่าคับ

ใครพอจะมีความรู้ เรื่อง การแปรรูปปลานิล  และ ตลาดขาย-ส่ง ปลานิลแปรรูปบ้างค่ะ

ขอแชร์ความรู้หน่อยค่ะ อยากหาประสบการณ์น่ะค่ะ
Hong-Yok Airline
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 11:40:28 »

ค่ะ อำเภอพาน เป็นผู้เลี้ยง มีบ่อของตัวเองอ่ะค่ะ อยากรู้แนวทางเพิ่มมูลค่าผลผลิตอ่ะค่ะ

"บนท้องฟ้าไม่มีอะไรแน่นอน ถ้ามองจากตรงนี้ เดี๋ยวก็มืด แล้วก็สว่าง
อาจจะมีฝนก่อเป็นพายุ หรือลมลอยปลิวอยู่แค่นั้น
สุขที่เคยเดินทางตามหามานาน ไม่ได้ไกลที่ไหน อยู่แค่นี้เอง "
Pongpakorn
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 15:14:58 »

ตลาดปลานิลแล่แช่แข็ง (Frozen fillet) น่าจะพอไปไหวนะครับ เพราะเคยได้ข่าวว่า เราต้องนำเข้าปลานิลจากประเทศจีนเพื่อแล่แช่เนื้อแข็งแล้วส่งออกไปญี่ป่น แต่ทางเหนือไม่มีโรงงานแปรรูปปลานิล ผู้เลี้ยงหรือกลุ่มสหกรณ์นิยมแค่ขายปลีกครับ (เท่าที่พอมีข้อมูลนะคับ)

ค่ะ อำเภอพาน เป็นผู้เลี้ยง มีบ่อของตัวเองอ่ะค่ะ อยากรู้แนวทางเพิ่มมูลค่าผลผลิตอ่ะค่ะ
stradaracing
ชั้นประถม
*

ชีวิตต้องก้าวต่อไป

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 15:43:38 »

ครอบครัวเลี้ยงปลานิลเหมือนกันครับ แต่ขายหื้อชมรมตลอดเลย

มาขอติดตามหาข้อมูลด้วยนะครับ
Pongpakorn
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 22:53:29 »

สิ่งที่เป็นปัญหาที่ไม่สามารถตั้งโรงงานแปรรูปปลานิลได้ ผมคิดว่าน่าจะมีสาเหตุมาจากความผันผวนของวัตถุดิบปลานิล
เพราะตอนราคาปลาสูงผู้เลี้ยงก็จะขายปลาสดอย่างเดียว แต่พอราคาตกต่ำก็หันมาจะเพิ่มมูลค่าครับ ดังนั้นหากตั้งโรงงานขึ้นมาแล้ว จะต้องมีวัตถุดิบป้อนโรงงานตลอดทั้งปี ถึงตอนนั้นแค่อำเภอพานคงไม่เพียงพอ เพราะปัจจุบันเองก็ต้องเลี้ยงผู้คนทั่วภาคเหนือตอนบนด้วยปลานิลเมืองพาน

ครอบครัวเลี้ยงปลานิลเหมือนกันครับ แต่ขายหื้อชมรมตลอดเลย

stradaracing
ชั้นประถม
*

ชีวิตต้องก้าวต่อไป

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2011, 22:48:14 »

สิ่งที่เป็นปัญหาที่ไม่สามารถตั้งโรงงานแปรรูปปลานิลได้ ผมคิดว่าน่าจะมีสาเหตุมาจากความผันผวนของวัตถุดิบปลานิล
เพราะตอนราคาปลาสูงผู้เลี้ยงก็จะขายปลาสดอย่างเดียว แต่พอราคาตกต่ำก็หันมาจะเพิ่มมูลค่าครับ ดังนั้นหากตั้งโรงงานขึ้นมาแล้ว จะต้องมีวัตถุดิบป้อนโรงงานตลอดทั้งปี ถึงตอนนั้นแค่อำเภอพานคงไม่เพียงพอ เพราะปัจจุบันเองก็ต้องเลี้ยงผู้คนทั่วภาคเหนือตอนบนด้วยปลานิลเมืองพาน

โอ้วเมืองพานแหล่งปลานิลๆ อิ อิ
หน้า: [1] พิมพ์