เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 22:24:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  อายไหมที่จะ อู้คำเมือง
หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์
ผู้เขียน อายไหมที่จะ อู้คำเมือง  (อ่าน 17932 ครั้ง)
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2012, 15:00:48 »

บะอายเลยครับแต่เวลาพิมพ์นี้มันลำบากแต้ๆ เลยเป๋นเมืองเคิบหยังอี้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Usriwichai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2015, 14:38:20 »

อายยะหยังกู่วันนี้ไปแอ่วตังใต้ตังหล้ากะอู้กำเมืองตลอด ภาษาบ้านเฮาลุ๊ว่า เฮาบ่าอู้ไผจะอู้
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2015, 11:15:20 »

บ่าอายครับภาษป่อ ภาษาแม่เฮา แล้วอยู่บ้านเฮาตะก่อนผมเกยไปซื้อแผ่น C D  ตี๊ร้านต๋ำหมู่ไนท์  ผมอู้เมืองอี่น้องคนขายอู้ไทย ผมอู้เมืองมันบอกว่าลุงนี้อู้บ่าฮู้เรื่อง (เขาว่าเป็นภาษากลาง) ลุงก็เลยถามว่าตี๊นี่ตี๊ไหนเขาว่าเจียงใหม่ อี่ลุงก็เลยว่าถ้าเจียงใหม่ต้องอู้เมือง
ตะวันนั้นเมื่ออาทิตย์ตี๊แล้วโทรสอบถามเรื่องจ้องตี๊ร้าน (ร่ม..............นา ) เจียงใหม่ คนขายเป็นละอ่อนสาวอุู้ไทย จุละอ่อนอู้จ๋นงงเอากำเก่า ๆ มาถามเป๋นดีเอ็นดูอาละ (แต่เพราะว่าเป๋นร้านขายของเมือง ๆ จื่อก็ร้านก็เมือง ๆ มันขัดกับตี๊เจ้าของร้านอู้ไทย  (แต่ถ้าคนไทยเปิ้นมาซื้อก็ยังแควนน้อยเพราะเปิ้นคนไทยภาคกลาง ต้องอู้อย่างอั้น) ตึงวันนี้อี่ลุงตึงบ่าฮ้องไผว่า ปู่ ย่า ตา ยาย ฮ้องอุ้ยตลอด ไผจะยายเฮาก็ฮ้องอุ้ย   คนเมืองเฮาบ่าไจ๊กำอู้แล้วไผจะมาอู้ จะหื้อมันเหลืออดีตหื้อหันเหมืองกำแปงเมืองอย่างอยุธยากาว่าสุโขทัยกา วันหน้ามันจะเหลือหื้อเฮาหันก็จะเป๋นแค่ตั๋วหนังสือในต๋ำฮาเต๊านั้น  ถ้าเป๋นอย่างอี้
apiwattano
ชั้นประถม
*

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2015, 19:19:24 »

ขออภัย....
อย่าว่างั้นงี้นะ
ผมว่าท่านควรเขียนภาษาที่ท่านพูด (อู้กำเมือง) เป็นภาษาล้านนา(กำเมือง)ด้วย
ไม่ใช่เขียนเป็นภาษาไทยกลางแล้วมาอ่านเป็นคำเมือง

ผู้สนใจลองเขียนมาสักหลายๆ ประโยคมาดูนะครับ  ผมจะเขียน (พิมพ์) เป็นตัวเมืองให้เท่าที่ผมจะทำได้

อภิวฑฺฒโน
๑๓๐๗๒๕๕๘

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กรกฎาคม 2015, 11:25:07 โดย apiwattano » IP : บันทึกการเข้า
Aikaew
ชั้นประถม
*

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2015, 11:20:10 »

ก็ดีครับ กำเมือง คนเมือง ตั๋วเมือง(ผมเขียนกำบะจ้างอ่ะ อักขระเขียนปอได้) เวลาจั้ยอักษรไทยเขียนผันสระยาก อิอิ
jaroen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2015, 11:39:34 »

เจ๊านี้เอาลูกบ่าวไปฉีดวัคซีนที่อนามัย ละเด็กละอ่อนสมัยนี้มันฮู้ไทยกันเหียหม๊ดแต้ๆครับ ละอ่อนน้อยเอาหน่วยบะบอลไปเล่นแล้วมันกลิ้งออกไปถนน แม่มันฮ้องเอิ้ัน คำเมืองสำเนียงไทยว่า อย่าล่น อย่าล่น เดี๋ยวล้ม ผมกะนึกว่ามีแต่เพลงของอ้ายวิทูรย์วันนี้ได้ย่ินกับหู 55 ส่วนลูกผม เมืองล้านเปอร์เซ็น บางเตื่อเมียยังแซวผม ว่าเอากำเมืองตี่ใหนมาฮู้กับลูก เมืองแต้เมืองว่า
apiwattano
ชั้นประถม
*

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2015, 15:39:07 »

ลองศึกษาคำศัพท์ (เลือกเฉพาะคำที่พูดไม่ใกล้เคียงกับภาษาไทยกลาง )  จากพจนานุกรมดูนะครับ

กะหลี้
น. รักแร้ กะหลิ้ง , เก๊าแฮ้ (บางถิ่นออกเสียง "เก้าแฮ่")    ก็ว่า

กะหล็อกน่อง
น. ซอกขาพับ , ซอกหลังเข่า

ก้นป้อด
ว. ก้นปอด , ก้นที่สอบเล็กกว่าปรกติ

ก้นแต๋บ
ว. ก้นแฟบ , ก้นปอด

จะทะยอยลงนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 สิงหาคม 2015, 16:01:59 โดย apiwattano » IP : บันทึกการเข้า
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2015, 17:53:48 »

อ่านผ่อแล้วนึกถึงคำว่า...จกกะหลิ้ง...ว่าแล้วก็ไค่หัวคนเดียว  ยิ้มกว้างๆ

apiwattano
ชั้นประถม
*

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2015, 11:16:26 »

อ่านผ่อแล้วนึกถึงคำว่า...จกกะหลิ้ง...ว่าแล้วก็ไค่หัวคนเดียว  ยิ้มกว้างๆ

คำนี้ล้านนาบัญญัติคำใช้ไว้ หลายคำ
ความหมายเดียวกัน คือ   ก. จี้รักแร้ - จักจี้

จ๋กกะหลิ้ง
จ๋กกะหลี้
จ๋กเก๊าแฮ้

Pierce
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2015, 02:54:21 »

ᨷᩴ᩵ᨯᩦᩋᩣ᩠ᨿᨴᩦ᩵ᨸᩮ᩠ᨶᨤᩫ᩠ᨶᨾᩮᩥ᩠ᩋᨦ

* 11742870_508633729287080_1967834713314165930_n.jpg (15.36 KB, 640x474 - ดู 166 ครั้ง.)
apiwattano
ชั้นประถม
*

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2015, 13:44:32 »

ᨷᩴ᩵ᨯᩦᩋᩣ᩠ᨿᨴᩦ᩵ᨸᩮ᩠ᨶᨤᩫ᩠ᨶᨾᩮᩥ᩠ᩋᨦ

เยี่ยมยอดครับ
คำว่า เมือง เขียนแบบโบราณที่ผมเคยพบมา ที่เขียนมาถูกที่สุด
ผมเคยเห็นเขียนโดยใช้ สระ อือ เขียนแทนสระ อิ  เป็นการประยุกต์ ตามภาษาไทยกลาง
ซึ่งไม่น่าจะถูกต้องตามการแจกแม่ไม้-ตัวสะกดของล้านนาแต่โบราณ
เราใช้ ไม้ เก๋อ อย่างที่ท่านใช้แหละครับ

มีคำและประโยคดีๆ ก็แบ่งปันกันมาอีกนะครับ

ลองมาดูการใช้คำว่าเมืองและการเขียนกำเมืองแบบประยุกต์ เปรียบเทียบดูนะครับ
(ขออนุญาตผู้เขียน คุณนรา รินธิมา ม.พายัพ เชียงใหม่ ผู้แต่งเรื่ื่อง "เกิบหาย"
ที่ผมนำมาพิมพ์ใหม่เพื่อง่ายต่อการแสกนไฟล์ โดยไม่แก้ไขคำใดๆเลย และขอเผยแพร่ด้วยนะครับ)

โดยความเห็นส่วนตัวผมว่าอนุโลมกันก็พอจะสื่อกันได้  ขอให้ทำมาเถอะครับ จะผิดจะถูกอย่างไร
ก็ค่อยมาว่ากันอีกที  คงมีคนรุ่นหลังๆ มาช่วยกันแก้ไขแหละครับ

ก็มาดูที่พจนานุกรมล้านนาบัญญัติคำว่า เมือง ไว้
จึงน่าจะเป็นบรรทัดฐานได้บ้าง  ว่าเราควรเขียนอย่างไร เพื่อไม่ให้สับสน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 กันยายน 2015, 09:18:32 โดย apiwattano » IP : บันทึกการเข้า
Aikaew
ชั้นประถม
*

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2015, 14:52:09 »

เมือง เมิง เมียง
กำเมือง กำเมิง กำเมียง, คำเมือง
คนเมือง คนเมิง คนเมียง
เมือง เมิง ,เหมือง เหมิง
ขี้เหมี้ยง
เสี้ยงหมด หมดเสี้ยง

Pierce
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2015, 20:41:07 »

อยู่ในช่วงฝึเขียนคับ ห้าาาาา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
apiwattano
ชั้นประถม
*

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2015, 10:31:48 »

อยู่ในช่วงฝึเขียนคับ ห้าาาาา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผู้ที่สนใจลองเอา
๑. ค่าวนางอุทธลา
๒. ค่าวอุทธาหรณ์

ที่ผมแปลเป็นภาษาไทยกลาง แบบคำต่อคำ จัดพิมพ์แล้วถ่ายเอกสารเข้ารูปเล่มตามภาพนะครับ
อาจทำให้ท่านเข้าใจ อ่าน พูด และเขียนภาษาล้านนาไทยได้ดีขึ้น  ผมจัดพิมพ์เพื่อเผยแพร่
ไม่ได้หวังกำไร เอาพอคุ้มค่าจัดพิมพ์ก็พอแล้วครับ
รวมค่าส่ง เล่ม ๑. (หนา ๙๘ หน้า)ราคา ๑๕๐ บาท  เล่ม ๒. (หนา ๖๔ หน้า)ราคา ๑๒๐ บาท
มีจำนวนจำกัดครับ  สนใจโทร. 053-781573
หรือโอนเงินเข้าบัญชี ธนาคารไทยพาณิชย์ เลขบัญชี   545-237312-2
ในนามคุณทิพวัลย์ โค้วสมจีน แล้วแจ้งที่อยู่ปลายทางที่จะส่งหนังสือ จะจัดส่งลงทะเบียนไปให้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 กันยายน 2015, 11:38:48 โดย apiwattano » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์