เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 07:58:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถามเรื่องคอมค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามเรื่องคอมค่ะ  (อ่าน 621 ครั้ง)
kannawat
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2011, 19:14:45 »

ขอสอบถามผู้รู้ทุกท่านค่ะ พอดีัว่าน้องอยากเปลี่ยน ซีพียู จากเดิม Intel cel 2.8 เมนบอร์ด 478 ค่ะ อยากเปลีั่ยนไปใช้ P4 ได้หรือเปล่าคะ แล้วก็รบกวนขอรูปภาพเสียบสายไฟเมนบอร์ด คอมค่ะ คือว่าเป็นอินเทลค่ะเเต่ว่าพอถอดสายออกเเล้วจำไม่ได้ ว่าตรงใหนเสียบหนัยค่ะ อยากมะเหง๊กหัวตัวเองเหมือนกันค่ะ ตอนถอดออกไม่ยอมดูรายละเอียดดี ๆค่ะ ตรงสายไฟที่เสียบ สตาทเครื่องอ่ะค่ะพี่ รุ่น M754LMRT ค่ะพี่ ขอบคุณนะคะ
dio199rid
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2011, 09:34:53 »

ลองดูใน คู่มือ เมนบอร์ด สิครับจะมีบอกว่า ตรงนี้ตรงนั้น ไว้เสียบอะไร ประมาณนี้อะครับ

P4 ใส่ Socket 478 ได้ครับ
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2011, 10:14:42 »

ขอสอบถามผู้รู้ทุกท่านค่ะ พอดีัว่าน้องอยากเปลี่ยน ซีพียู จากเดิม Intel cel 2.8 เมนบอร์ด 478 ค่ะ อยากเปลีั่ยนไปใช้ P4 ได้หรือเปล่าคะ แล้วก็รบกวนขอรูปภาพเสียบสายไฟเมนบอร์ด คอมค่ะ คือว่าเป็นอินเทลค่ะเเต่ว่าพอถอดสายออกเเล้วจำไม่ได้ ว่าตรงใหนเสียบหนัยค่ะ อยากมะเหง๊กหัวตัวเองเหมือนกันค่ะ ตอนถอดออกไม่ยอมดูรายละเอียดดี ๆค่ะ ตรงสายไฟที่เสียบ สตาทเครื่องอ่ะค่ะพี่ รุ่น M754LMRT ค่ะพี่ ขอบคุณนะคะ

ถ้าคิดจะเปลี่ยนจาก celeron 2.8 ไป p4 3.0 ผมว่ามันไม่คุ้มน่ะ

ยกเว้นแต่จะเปลี่ยนบอร์ดไปเลยน่ะครับ ซื้อ cpu ใหม่มาเปลี่ยน 400-500 บาท เพิ่มตังอีกนิด ได้เครื่องใหม่กว่า แรงกว่า เสียทีเดียวไม่ต้องมานั่งอัพอะไรอีก คุ้มกว่ากันเยอะเลย

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
TSS CI
ชั้นประถม
*

HS6SNK

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2011, 15:22:22 »

ขาเสียบสายไฟลองส่องดูบนบอร์ดครับส่วนมากจะมีสกรีนบอกไว้ครับ
nazha
ชั้นประถม
*

เหนือกว่ากฏหมาย คือ กฏแห่งกรรม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2011, 08:24:52 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 กรกฎาคม 2011, 23:36:18 โดย nazha » IP : บันทึกการเข้า

ณชารีย์  ชินวรสิริวัชร (เพื่อนคอม)
240 หมู่18 ต.อ่างทอง อ.เมือง กำแพงเพชร 62000 T.0815308963 /บัญชี ธ.กรุงไทย 6200080178
kannawat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2011, 09:07:03 »

ขอบคุณนะคะ ลองเอา ซีพียู ใส่เเล้วบูทไม่ได้ เลยค่ืะ เงียบฉี่เลยค่ะ ก้อเลยกลับมาใช้ เเบบเดิมค่ะ ขอบคุณนะคะ ทุกๆ น้ำใจค่ะ
superguy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2011, 23:57:20 »

ขอบคุณนะคะ ลองเอา ซีพียู ใส่เเล้วบูทไม่ได้ เลยค่ืะ เงียบฉี่เลยค่ะ ก้อเลยกลับมาใช้ เเบบเดิมค่ะ ขอบคุณนะคะ ทุกๆ น้ำใจค่ะ

socket 478 เนี่ย มันอยู่หลายปีมากเลย ก็เลยมีซีพียูเยอะมาก บางทีชิปเซ็ตบนบอร์ดอาจไม่รองรับจึงเป็นไปได้สูงที่มันจะบูธไม่ขึ้น แต่ถึงใ่ส่ขึ้นก็ไม่ได้ทำให้เร็วขึ้นมากเท่าไหร่หรอกครับ เพราะสถาปัตยกรรมมันออกแบบมาหลายปีแล้ว ยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์