เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 09:13:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  บ้านเช่า ใครจะเป็นผู้จ่ายภาษีโรงเรือนค่ะ ขอความรู้หน่อยค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน บ้านเช่า ใครจะเป็นผู้จ่ายภาษีโรงเรือนค่ะ ขอความรู้หน่อยค่ะ  (อ่าน 7252 ครั้ง)
aoyeve
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 13:43:44 »

บ้านเช่า ใครจะเป็นผู้จ่ายภาษีโรงเรือนค่ะ ผู้เช่าหรือผู้ให้เช่าเป็นผู้จ่ายค่ะ ขอผู้รู้ตอบหน่อยค่ะ ยิงฟันยิ้ม
miyoko
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 13:55:50 »

เจ้าของบ้านหรือเปล่า ...หรืออาจจะแล้วแต่ข้อตกลงระหว่างผู้เช่า และผู้ให้เช่า

conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 14:13:21 »

- เจ้าของบ้านต้องเป็นผู้จ่ายครับ

แต่ถ้าเราไปเช่าก็อาจมีการตกลงกับเจ้าของบ้านว่าใครจะเป็นผู้จ่าย แล้วการเก็บภาษี เขาจะดูจากค่าเช่าครับถ้าค่าเช่าแพงก็ต้องจ่ายแพง

ดังนั้น บางครั้งเจ้าของบ้านเช่าก็เล่นบทโกหกคือทำสัญญาเช่าขึ้นมา 2 ฉบับ เพื่อที่ต้องการจะเสียภาษีให้น้อยลงครับ (เจอมากับตัวแล้วตอนไปเช่าตึกทำธุรกิจบางอย่างครับ ตลกดี)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 14:29:15 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 14:14:57 »

แล้วแต่ตกลงมั้งครับ เมื่อก่อนตอนผมเช่าผมจ่าย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
Chaya Ja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 20:28:20 »

ให้ดูรายละเอียดตามสัญญาให้เช่านะคะ  ว่าใครจะเป็นคนจ่าย  ต้องเสียร้อยละ 12.5  ของค่าเช่าทั้งปีคะ
A1
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 20:49:41 »

ตามกฏหมายผู้ให้เช่าเป็นผู้จ่ายครับ แต่ผู้ให้เช่ามักจะผลักภาระนี้ให้แก่ผู้เช่า มีหลายรูปแบบเช่นบวกเพิ่มในค่าเช่า,
ให้ผู้เช่าเป็นผู้จ่ายหากมีการเรียกเก็บ, ตกลงให้ผู้เช่าเสียตั้งแต่เริ่มเช่าโดยเขียนไว้ในสัญญาเช่า เป็นต้น
oopoo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 22:47:24 »

เมื่อก่อนเคยเช่า   คนล่ะครึ่งอ่ะคับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 
polkup
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2011, 08:13:11 »

ตามหลักเจ้าของบ้านต้องจ่าย  แต่ข้าราชการ 98 % ตัวเล็กเบิกน้อยตัวใหญ่ยิ่งเบิกมาก  (สมมติ)เช่าจริง/เดือน   2,500  บาท แต่คุณท่านเบิกตามสิทธ์   5,000  บาท เวลาทำสัญญาเช่า  5,000 บาท เจ้าบ้านไม่ยอมออกใบเสร็จให้ คนเช่าจึงรับชำระภาษีตามที่ตกลงกับเจ้าของ เพราะส่วนต่างเข้ากระเป๋าข้าราชการผู้เบิกค่าเช่าหรือข้าราชการขี้โกง คนโง่คือรัฐบาลไทยและประชาชนผู้เสียภาษีแต่ไม่มีสิทธิ์เบิกอะไรเลย
CAMEO1995
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2011, 19:57:52 »

ตามหลักเจ้าของบ้านต้องจ่าย  แต่ข้าราชการ 98 % ตัวเล็กเบิกน้อยตัวใหญ่ยิ่งเบิกมาก  (สมมติ)เช่าจริง/เดือน   2,500  บาท แต่คุณท่านเบิกตามสิทธ์   5,000  บาท เวลาทำสัญญาเช่า  5,000 บาท เจ้าบ้านไม่ยอมออกใบเสร็จให้ คนเช่าจึงรับชำระภาษีตามที่ตกลงกับเจ้าของ เพราะส่วนต่างเข้ากระเป๋าข้าราชการผู้เบิกค่าเช่าหรือข้าราชการขี้โกง คนโง่คือรัฐบาลไทยและประชาชนผู้เสียภาษีแต่ไม่มีสิทธิ์เบิกอะไรเลย
บ้านแม่ให้ข้าราชการเช่าเขาเสียภาษีให้เพราะเขาเบิกตามสิทธิเหมือนกัน สงสารประเทศไทย
๋๋P
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2011, 23:25:45 »

ตามหลักเจ้าของบ้านต้องจ่าย  แต่ข้าราชการ 98 % ตัวเล็กเบิกน้อยตัวใหญ่ยิ่งเบิกมาก  (สมมติ)เช่าจริง/เดือน   2,500  บาท แต่คุณท่านเบิกตามสิทธ์   5,000  บาท เวลาทำสัญญาเช่า  5,000 บาท เจ้าบ้านไม่ยอมออกใบเสร็จให้ คนเช่าจึงรับชำระภาษีตามที่ตกลงกับเจ้าของ เพราะส่วนต่างเข้ากระเป๋าข้าราชการผู้เบิกค่าเช่าหรือข้าราชการขี้โกง คนโง่คือรัฐบาลไทยและประชาชนผู้เสียภาษีแต่ไม่มีสิทธิ์เบิกอะไรเลย
ไม่เสมอไปนะครับ เพราะผมมารับราชการครั้งแรกที่เชียงราย
ผมเบิกตามสิทธิได้ 1,500 บาท แต่เสียค่าเช่าจริง 2,000 บาท
(ข้าราชการชั้นผู้น้อย)  ยิ้มกว้างๆ ส่วนภาษีนั้นส่วนใหญ่ผู้ให้เช่าเป็นผู้ออก

* 4720576eb736c.gif (18.57 KB, 80x80 - ดู 4369 ครั้ง.)
aoyeve
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2011, 08:48:33 »

ขอขอบคุณทุกความเห็นน่ะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
familyrider(เพื่อนแท้และครอบครัว)
มัธยม
**

จงลุกขึ้นสู้ เพื่อความเสมอภาคในสังคม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2011, 12:53:42 »

เขาจะเรียกเก็บภาษีจากผู้ให้เช่าครับ ผมไปเสียมาแล้วให้เช่าสิ่งปลูกสร้างที่เป็นโรงเรือน

ทำงานเพื่อสังคม เพื่ออุดมการณ์ และเพื่อความอยู่รอด
superguy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2011, 16:16:34 »

แล้วแต่ตกลงครับ ของผมผู้เช่าเป็นผู้รับภาระครับ ตามสัญญาที่ได้ทำไว้ตอนแรกครับ

ชามกาไก่질투<< kai_kar>>
แฟนพันธ์แท้
*

kai_kar ฉึก ฉึก

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2011, 16:28:33 »

ค่าภาษีโรงเรือนที่ผู้ให้เช่ามีหน้าที่ต้องเสีย หากผู้เช่าเป็นผู้ออกค่าภาษีโรงเรือนให้ ผู้ให้เช่ามีหน้าที่ต้องนำค่าภาษีโรงเรือนมาถือเป็นประโยชน์ที่ได้ เนื่องจากการให้เช่าทรัพย์สิน ตามมาตรา 40(5)(ก) แห่งประมวลรัษฎากร ต้องหักภาษี ณ ที่จ่าย ทั้งจำนวนในอัตราร้อยละ 5 ตามข้อ 6 ของคำสั่งกรมสรรพากรที่ ท.ป.4/2528ฯ

❤   เว็บร้านคลิ๊ก >>>  www.begin007.com   สนใจแวะสอบถามได้จ้า

แนะนำเว็บสมุนไพร  >>> www.herbal-3.com
black sky
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2011, 08:59:53 »

คิดว่าน่าจะตามตกลงนะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กรกฎาคม 2011, 09:02:48 โดย black sky » IP : บันทึกการเข้า
V-thailand
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2016, 15:22:49 »

คือผมเช่าอยุ่อาศัย ไม่ได้ทำการค้านะ ตอนนี้ย้ายเข้ามาอยุ่เมื่อวาน เขาเพิ่งเอาสัญญามาให้ทำครับ อ่านในข้อ4 ระบุว่าผู้เช่าจะต้องชำระค่าน้ำ ไฟและภาษีโรงเรือน ตลอดระยะเวลาที่เช่า เลยสงสัยว่า ทำไมผู้เช่าต้องออกภาษีโรงเรือนด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 พฤษภาคม 2016, 15:27:51 โดย V-thailand » IP : บันทึกการเข้า
nutjai
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2016, 23:16:45 »

คือผมเช่าอยุ่อาศัย ไม่ได้ทำการค้านะ ตอนนี้ย้ายเข้ามาอยุ่เมื่อวาน เขาเพิ่งเอาสัญญามาให้ทำครับ อ่านในข้อ4 ระบุว่าผู้เช่าจะต้องชำระค่าน้ำ ไฟและภาษีโรงเรือน ตลอดระยะเวลาที่เช่า เลยสงสัยว่า ทำไมผู้เช่าต้องออกภาษีโรงเรือนด้วย
เป็นลักษณะหักออกเป็นรายเดือนจากค่าเช่าที่เราจ่ายหรือเปล่าครับ เพราะปกติหากไปสอบถามที่ อบต. เจ้าหน้าที่ก็จะบอกว่าเจ้าของบ้านเช่ามีหน้าที่เก็บจากผู้เช่า หรือคิดรวมกับค่าเช่าไว้ทุกเดือนแล้ว ซึ่งของคุณจะเป็นกรณีไหนลองไปตกลงกันให้ดีครับ เหมือนโรงแรมเวลาเราไปพักเราไม่รู้หรอกครับว่าค่าโรงแรมที่เราจ่ายไปเขาบวกค่าธรรมเนียมโรงแรมที่ต้องไปยื่นให้ อบจ.ทุกเดือน เพียงแต่โรงแรมไม่ได้แสดงรายการนี้ให้ผู้เข้าพักรู้
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2016, 10:20:56 »

ตามกฎหมายแล้ว เจ้าของบ้านเช่ามีหน้าที่ต้องไปเสียภาษีโรงเรือนค่ะ แต่ในทางปฏิบัติก็แล้วแต่สัญญาเช่าว่าใครต้องเป็นผู้จ่าย แต่แน่ๆ คือถ้าไม่จ่ายที่เทศบาล เจ้าของบ้านเช่าคือผู้โดนปรับค่ะ
candy1993
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2016, 16:48:10 »

ขอบคุณกระทู้ดีๆคะได้ความรู้เพิ่มขึ้น  เราก็เช่าบ้านอยู่ เจ้าของบ้านน่าจะเก็บรวมกับค่าเช่า(แต่บางที่ถ้าเจ้าของบ้านอยากให้เราจ่ายเขาน่าจะเขียนไว้ในสัญญา)  แต่หลังใหม่พึ่งจะย้ายเข้าไปอยู่ ยังไม่ได้อ่านดูสัญญาเลยอิอิอิ   เคยมีหลังหนึ่งค่าเช่าห้าพัน แต่เจ้าของบ้านบอกเราว่าถ้ามีใครมาถามค่าเช่าให้บอกว่าสามพันนะ  เพราะกลัวจะได้จ่ายภาษีเยอะมั้ง  ข้อสำคัญถ้าไม่มีระบุในตัวสัญญา เราคิดว่าต้องถามเจ้าของบ้านเพื่อความแน่ใจ  ฮืม ฮืม
หน้า: [1] พิมพ์