เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 22:17:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนหางาน-งานหาคน (ผู้ดูแล: JAMES ..., ©®*)
| | |-+  ไม่แปลกใจ ที่เขาบอกว่าเชียงรายหางานทำยาก
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ไม่แปลกใจ ที่เขาบอกว่าเชียงรายหางานทำยาก  (อ่าน 1758 ครั้ง)
TBT
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2019, 16:30:10 »

"ขอระบาย"

หลังจากที่ผมได้หาสมัครงานมาจนทั่ว 1 เดือนเต็ม หาจากเชียงรายโฟกัส, ตามเพจและกลุ่มใน Facebook แล้วได้เข้าไปสมัครงานแล้ว สิ่งที่ผมเห็นคือ เรื่อง

- หน้าตา, เด็กเส้น สำคัญที่สุด มีแต่ดูดีแค่ภายนอก แต่ประสบการณ์ไม่มีก็ไม่เป็นไร ขอให้ดูดีไว้ก่อน จะได้เป็นจุดสนใจของลูกค้า และรู้จักคนข้างในพอ ส่วนคนตั้งใจหางานทำจริงๆ เพื่อเลี้ยงดูครอบครัวกลับไม่ได้งาน แต่บางคนมาสมัครทำเพื่อรองานอื่นกลับได้งาน

- บางที่ รับสมัครเพื่อเอาเงินค่าใบสมัครก็มี แต่ไม่รู้จะรับทำงานรึเปล่า คนสมัครก็รอกันต่อไป ไม่รู้จะเรียกสัมภาษณ์เมื่อใหร่ เขาจะให้เราทำงานมั๊ย กระดาษ A4 3-4 แผ่น ขายได้ทั้งปี

- บางที่ดูแค่เกรดเฉลี่ย ซึ้งมันเป็นเรื่องที่ผ่านมาแล้ว สมัยเรียน บางคนอาจจะไม่ตั้งใจเรียนก็ได้ แต่ความรับผิดชอบเขาอาจจะมีมากกว่าคนเกรดเฉลี่ยสูงๆ อีกด้วยซ้ำ

- บางที่ ไปสมัครตำแหน่งนึง แต่เวลาสัมภาษณ์ กลับถามจะให้เราไปลงอีกตำแหน่งนึง  เพราะผมเชื่อว่า คนที่ไปสมัคร ต้องคิดว่าจะไปสมัครตำแหน่งนั้นๆ โดยเฉพาะ เพราะบางคนอาจมีประสบการณ์ด้านนั้นมาโดยตรง

- บางที่ ต้องการคนมีประสบการณ์ แต่ถ้าเป็นนักศึกษาจบใหม่ล่ะ บางคนอยากจะเปลี่ยนมาทำหน้าที่นี้บ้างล่ะ เพราะว่าอาจจะเข้ากับตัวทำก็ได้ และอาจจะทำได้ดีแน่ๆ ถ้าที่รับสมัครงานเป็นแบบนี้ทุกที่ แล้วถ้าทางที่ทำงานไม่ให้โอกาสเขา เขาจะมีประสบการณ์มั๊ย

ผมเข้าใจครับ ว่าทุกที่ต้องการพนักงานที่ตั้งใจทำงาน ต้องการคุณสมบัติครบถ้วนตามต้องการ ต้องการคนบุคลิคดีเข้ามาทำงานเพื่อล่อลูกค้า แต่อย่าลืมว่า ทุกคนในโลกนี้ ไม่มีใครครบถ้วนได้เหมือนกันทุกคนหรอกครับ บางคนเรียนไม่เก่ง แต่รับผิดชอบดี มันคือความต่างระหว่าง IQ กับ EQ บางคนหน้าตาไม่ดี แต่ขยันมาทำงานไม่เคยขาด บางคนไม่มีประสบการณ์ แต่พร้อมเรียนรู้งานใหม่ๆ จากผู้บังคับบัญชาได้ตลอด

สิ่งที่ผมพิมพ์มานี้ คือความรู้สึกจากใจของผม และขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ ที่กำลังหางานเหมือนผมอยู่นะครับ

ทำสวนแบบพอเพียง เลี้ยงวัวแบบบ้านๆ
cat_41
ชั้นประถม
*

รับถ่ายภาพ-ถ่ายวีดีโอ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2019, 22:37:53 »

จริงวะ  โพสซะดิบดี  หาคนทำงาน พอไปสมัคร แม่งอยากได้เก่ง ๆๆๆ   กุว่ามึงทำเองเห้อ บอจะสอนดน่นสอนนี่   ไม่เป้นจัฃะสอน    พอไป  ไม่เป้นไม่เอา 5555+++   เก่งแต่เกิด  คงไม่ต้องมาหางานกันหลอก 555  สุ้ๆๆโว้ยทุกท่าน   ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

รับถ่ายภาพ  -  ถ่ายวีดีโอ  สอบถามได้ครับ
country boy
ชั้นประถม
*

*ยอมรับในสิ่งที่เป็นแล้วจะเห็นคุณค่าในตัวเอง*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2019, 09:55:45 »

จริงครับ ยิ่งอายุมากยิ่งเป็นรองเด็กใหม่ๆ ไปสมัครงานบ้างที่ก็รู้สึกอึดอัดเหมือนกันกับหลายๆคำถามการสัมภาษณ์ ไปสมัครงานเหมือนไปเสี่ยงดวงเอา
TBT
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2019, 21:30:49 »

เจอบางงานนะครับ บอกว่ารับ "ด่วน" แต่ก็เห็นรับสมัครทั้งปี ผมเคยให้น้องข้างบ้านไปสมัครขับโฟลคลิฟบริษัทนึง สมัครแล้ว สัมภาษณ์แล้ว ทดสอบขับให้ดูแล้ว บอกว่าเดี๋ยวโทรตาม สุดท้ายก็เงียบ แล้วก็ยังลงรับสมัครเรื่อยๆ สรุปแล้วเท่าที่ดู คนที่เขาไปสมัครกันนี่ ไม่มีใครผ่านถูกใจผู้ว่าจ้างกันสักคนเลยเหรอ

ทำสวนแบบพอเพียง เลี้ยงวัวแบบบ้านๆ
yod2012
JuliustibJD
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2019, 11:11:21 »

"ขอระบาย"

หลังจากที่ผมได้หาสมัครงานมาจนทั่ว 1 เดือนเต็ม หาจากเชียงรายโฟกัส, ตามเพจและกลุ่มใน Facebook แล้วได้เข้าไปสมัครงานแล้ว สิ่งที่ผมเห็นคือ เรื่อง

- หน้าตา, เด็กเส้น สำคัญที่สุด มีแต่ดูดีแค่ภายนอก แต่ประสบการณ์ไม่มีก็ไม่เป็นไร ขอให้ดูดีไว้ก่อน จะได้เป็นจุดสนใจของลูกค้า และรู้จักคนข้างในพอ ส่วนคนตั้งใจหางานทำจริงๆ เพื่อเลี้ยงดูครอบครัวกลับไม่ได้งาน แต่บางคนมาสมัครทำเพื่อรองานอื่นกลับได้งาน

- บางที่ รับสมัครเพื่อเอาเงินค่าใบสมัครก็มี แต่ไม่รู้จะรับทำงานรึเปล่า คนสมัครก็รอกันต่อไป ไม่รู้จะเรียกสัมภาษณ์เมื่อใหร่ เขาจะให้เราทำงานมั๊ย กระดาษ A4 3-4 แผ่น ขายได้ทั้งปี

- บางที่ดูแค่เกรดเฉลี่ย ซึ้งมันเป็นเรื่องที่ผ่านมาแล้ว สมัยเรียน บางคนอาจจะไม่ตั้งใจเรียนก็ได้ แต่ความรับผิดชอบเขาอาจจะมีมากกว่าคนเกรดเฉลี่ยสูงๆ อีกด้วยซ้ำ

- บางที่ ไปสมัครตำแหน่งนึง แต่เวลาสัมภาษณ์ กลับถามจะให้เราไปลงอีกตำแหน่งนึง  เพราะผมเชื่อว่า คนที่ไปสมัคร ต้องคิดว่าจะไปสมัครตำแหน่งนั้นๆ โดยเฉพาะ เพราะบางคนอาจมีประสบการณ์ด้านนั้นมาโดยตรง

- บางที่ ต้องการคนมีประสบการณ์ แต่ถ้าเป็นนักศึกษาจบใหม่ล่ะ บางคนอยากจะเปลี่ยนมาทำหน้าที่นี้บ้างล่ะ เพราะว่าอาจจะเข้ากับตัวทำก็ได้ และอาจจะทำได้ดีแน่ๆ ถ้าที่รับสมัครงานเป็นแบบนี้ทุกที่ แล้วถ้าทางที่ทำงานไม่ให้โอกาสเขา เขาจะมีประสบการณ์มั๊ย

ผมเข้าใจครับ ว่าทุกที่ต้องการพนักงานที่ตั้งใจทำงาน ต้องการคุณสมบัติครบถ้วนตามต้องการ ต้องการคนบุคลิคดีเข้ามาทำงานเพื่อล่อลูกค้า แต่อย่าลืมว่า ทุกคนในโลกนี้ ไม่มีใครครบถ้วนได้เหมือนกันทุกคนหรอกครับ บางคนเรียนไม่เก่ง แต่รับผิดชอบดี มันคือความต่างระหว่าง IQ กับ EQ บางคนหน้าตาไม่ดี แต่ขยันมาทำงานไม่เคยขาด บางคนไม่มีประสบการณ์ แต่พร้อมเรียนรู้งานใหม่ๆ จากผู้บังคับบัญชาได้ตลอด

สิ่งที่ผมพิมพ์มานี้ คือความรู้สึกจากใจของผม และขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ ที่กำลังหางานเหมือนผมอยู่นะครับ
"ขอระบาย"

เหตุผลหนึ่งเพราะคนพื้นที่กลัวไม่ได้งานกลัวเขาไม่รับด้วยครับเงื่อนไขใดๆที่เอาเปรียบและผิดกฏหมายแรงงานเราถึงทำๆไปเพราะกลัวตกงานจึงเป็นเหตุให้นายจ้างเอาเปรียบด้วยเพราะคิดว่าคนพื้นที่จะยังไงก็ได้ สิ่งที่ท่านเห็นเป็นสิ่งเดียวที่ผมเห็นเช่นเดียวกับท่าน
- ปัญหาเด็กเส้นมีมากมายครับทั้งเอกชนและระบบราชการสิ่งบางคนทำงานมาหลายปีอาจจะโตเพราะเส้นแต่ไม่มีทักษะในอาชีพตนเองเลยพอมีคนมาใหม่ที่มีความสามารถที่เหนือกว่า ก็จะเกิดอาการเขม่นกัน อิจฉาริษยากันก็มีครับ
-การเรียกเก็บค่าสมัครงาน/หลักประกันการทำงานผิดกฏหมายพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.2541 มาตรา 10 กำหนดห้ามมิให้นายจ้างเรียกเงินหรือรับประกันการทำงานหรือประกันความเสียหายในการทำงาน เว้นแต่ลักษณะหรือสภาพของงานที่ทำนั้นลูกจ้างต้องรับผิดชอบเกี่ยวกับเงินหรือทรัพย์สินของนายจ้าง ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสียหายแก่นายจ้างได้ ทั้งนี้ลักษณะหรือสภาพของงานที่ให้เรียกหรือรับเงินประกันจากลูกจ้างได้ ตลอดจนจำนวนเงินและวิธีการเก็บรักษาให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์และวิธีการที่รัฐมนตรีประกาศกำหนด ในกรณีที่นายจ้างเรียกหรือรับเงินประกัน หรือทำสัญญาประกันกับลูกจ้างเพื่อชดใช้ความเสียหายที่ลูกจ้างเป็นผู้กระทำ เมื่อนายจ้างเลิกจ้างหรือลูกจ้างลาออกหรือสัญญาประกันสิ้นอายุ นายจ้างจะต้องคืนเงินประกันพร้อมดอกเบี้ย ถ้ามี ให้แก่ลูกจ้างภายใน 7 วันนับแต่วันที่นายจ้างเลิกจ้างหรือวันที่ลูกจ้างลาออกหรือวันที่สัญญาประกันสิ้นอายุแล้วแต่กรณี ฝ่าฝืนมีโทษปรับเป็นแสนนะครับ บริษัทไหนบอกเป็นค่าเอกสารแค่เงินสี่ซ้าห้าสิบบาทผมเคยไปสมัครที่บริษัทนึงในเชียงรายพอเขาบอกเป็นค่าเอกสารผมไม่เดินออกเลยไม่จ่ายด้วย แหม..ค่ากระดาษค่าหมึกพิมพ์ตกแผ่นละเท่าไรครับ ไม่อยากจะลงทุนเลย แสดงว่าจะเอาอย่างเดียว
-เรื่องดูเกรดเฉลี่ยเป็นเรื่องปกติของการวัดคุณภาพของคนจากโรงงานครับ (โรงเรียนนั่นแหละ) คงจะใช้ชี้วัดว่าคุณภาพคนๆนี้เป็นยังไง เหมือนเราไปซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าแล้วดูที่คุณภาพเครื่องใช้ไฟฟ้าว่าประหยัดไฟเบอร์ไหนประมาณนั้นแหละครับ เพราะประเทศเราวัดคุณภาพคนจากเกรดเฉลี่ยที่โรงเรียน เหมือนธนาคารวัดคุณภาพคนจากสมุดบัญชีนั่นแหละครับ ผมก็ไม่ค่อยชอบระบบนี้เท่าไร เพราะยังไงบริษัทหรือหน่วยงานราชการก็ยังต้องมีการทดลองงานหรือสอบคดเลือกบุคลากรอยู่ดี
- การทำงานไม่ตรงตำแหน่งนั่นก็อีกเรื่องที่ผมไม่ค่อยชอบเลย เพราะเราเองก็ต้องการงานที่เราถนัดและมีทักษะในงานนั้นๆเพราะถ้าทำงานในงานที่เราไม่ถนัดที่เขามอบให้ หากเกิดข้อผิดพลาดใครรับผิดชอบครับ บริษัทพวกนี้ถงไม่มีความเป็นมืออาชีพครับรอเวลาให้บริษัทข้ามชาติเข้ามาแข่งขันสู้เขาไม่ได้ก็เจ๊งไป ชอบกันจริ๊งรับคนงานทำงานแบบเป็ดค่าแรงต่ำๆ
-บริษัทส่วนมากในบ้านเรา ต้องการคนมีประสบการณ์ครับ แต่ไม่อยากจ่ายเยอะ เห็นแก่ได้เห็นแก่ตัวซะส่วนใหญ่ ไม่ค่อยเห็นคุณค่าของทรัพยากรณ์มนุษย์ครับ ไม่มีศักยภาพในการแข่งขัน รอวันตายตามกาลเวลาครับนี่ก็เข้ายุค 5Gละ ถ้าเป็นไปได้ผมขอแนะนำให้ไปทำงานต่างประเทศดีกว่าครับ สัก5-10ปีกลับมาตั้งตัวได้เลย ดีกว่าเป็นแรงงานทาสครับ ทำงานทั้งชีวิตเกษียณอายุออกมายังเป็นหนี้เป็นสินตั้งตัวไม่ได้  ค่าแรงขั้นต่ำต่างประเทศก็ทำตามกฏILO ที่ค่าแรงขั้นต่ำต้องสามารถเลี้ยงดูคนได้ 3คนเป็นอย่างน้อย ในขณะที่บ้านเราลำพังตัวเองยังเลี้ยงไม่รอดแล้วมาถูกเอารัดเอาเปรียบ ผมก็ยังงงว่าทำไมเชียงรายไม่มีกลุ่มสหภาพแรงงานนะ.

yod2012
JuliustibJD
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2019, 11:15:01 »

นางเพชรัตน์ สินอวย อธิบดีกรมการจัดหางาน เปิดเผยว่า ต้องการแรงงานด้านเทคนิคชาวไทย เพื่อไปฝึกงานยังประเทศญี่ปุ่น ผ่านองค์กรพัฒนาแรงงานระดับนานาชาติ ญี่ปุ่น หรือ IM Japan ในปี 2562 ในตำแหน่งคนงานทั่วไป มีระยะเวลา ฝึกงาน 3 ปี โดยทางญี่ปุ่น จะจ่ายค่าโดยสารเครื่องบินไป-กลับ (กรุงเทพฯ - โตเกียว - กรุงเทพฯ) และได้รับเบี้ยเลี้ยงตลอดการฝึกงาน

โดยในเดือนแรกได้รับเดือนละ 80,000 เยน หรือประมาณ 22,600 บาท พร้อมรับผิดชอบค่าที่พัก ค่าไฟฟ้า ค่าน้ำ ยกเว้นค่าอาหาร ค่าโทรศัพท์ และค่าใช้จ่ายส่วนตัว

ส่วนเดือนที่ 2 - 36 จะฝึกงานเทคนิคภายใต้สัญญาจ้างตามกฎหมายแรงงานของญี่ปุ่น ได้รับค่าจ้างไม่น้อยกว่าอัตราค่าจ้างขั้นต่ำตามที่กฎหมายญี่ปุ่นกำหนด

ฝึกปฏิบัติงานฯ ครบ 3 ปี ได้รับประกาศนียบัตรรับรองการฝึกงาน และเงินสนับสนุนการประกอบอาชีพอีกจำนวน 600,000 เยน หรือประมาณ 169,500 บาท เพื่อเป็นค่าใช้จ่ายในการประกอบอาชีพเมื่อเดินทางกลับประเทศไทย

ทั้งนี้ คุณสมบัติที่ต้องการ เพศชาย อายุ 20 ปี- 30 ปี จบการศึกษาระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย (ม.6) หรือเทียบเท่าประกาศนียบัตรวิชาชีพ (ปวช.) หรือประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสูง (ปวส.) ไม่จำกัดสาขาวิชา ความสูงไม่ต่ำกว่า 160 เซนติเมตร สุขภาพแข็งแรง สมบูรณ์ ไม่มีรอยสักหรือความผิดปกติทางร่างกาย ไม่มีความประพฤติเสียหาย ไม่เคยเป็นผู้ไปฝึกปฏิบัติงานเทคนิคที่ประเทศญี่ปุ่นโดยใช้วีซ่า “Technical Intern”

ไม่เคยทำงานในประเทศญี่ปุ่นโดยการแจ้งไปทำงานด้วยตนเองไม่เคยทำงานหรือเข้าเมืองหรือพำนักอาศัยโดยผิดกฎหมายทั้งในประเทศญี่ปุ่นและประเทศอื่น ๆ ไม่เคยเป็นผู้ผ่านการคัดเลือกและถูกตัดสิทธิออกจากการฝึกอบรมก่อนเดินทางไปฝึกปฏิบัติงานเทคนิคในประเทศญี่ปุ่น สายตาปกติ และไม่บอดสี

หลักฐานที่ใช้ในการสมัคร ได้แก่ ใบสมัครสอบคัดเลือก รูปถ่ายหน้าตรงไม่สวมหมวก และไม่สวมแว่นตาดำ ขนาด 1.5 นิ้ว จำนวน 3 รูป บัตรประจำตัวประชาชน ทะเบียนบ้าน หลักฐานการศึกษา และหลักฐานการพ้นภาระการรับราชการทหาร ใบรับรองแพทย์ที่แสดงว่าสุขภาพเข็งแรง สายตาปกติ หากตรวจสอบพบว่าผู้สมัครรายในขาดคุณสมบัติจะถือว่าผู้นั้นขาดคุณสมบัติการเข้าร่วมโครงการทันที

ผู้สนใจสมัครด้วยตนเองได้ตั้งแต่วันที่ 1 – 7 มีนาคม 2562 โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น สมัครได้ที่ สำนักงานจัดหางานจังหวัดทุกจังหวัด สำนักงานจัดหางานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1 – 10 หรือที่กองบริหารแรงงานไทยไปต่างประเทศ อาคารสำนักงานประกันสังคมกรุงเทพมหานครพื้นที่ 3 ชั้น 10 ภายในกระทรวงแรงงาน ถนนมิตรไมตรี ดินแดง กรุงเทพมหานคร สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่กองบริหารแรงงานไทยไปต่างประเทศ โทร.0-2245-1021 หรือสายด่วนกระทรวงแรงงาน โทร.1506  *ขนาดเด็กฝึกงาน ยังได้เป็นหมื่นๆค่าใช้จ่ายในการทำงานบริษัทออกให้อีก ทำงานสัก5-10ปีก็ตั้งตัวได้เสียดายตัวเองอายุเกิน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม*

yod2012
JuliustibJD
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2019, 11:18:17 »

;Dแรงงานทาสรับเงินทอนเป็นเงินเดือน เจ๋ง 8)อันดับ1ในอาเซียนคือ ไทยแลนด์แดนสนธยา

* 20131029165147.jpg (92.85 KB, 846x618 - ดู 1037 ครั้ง.)

* 20131029164814.png (268.5 KB, 393x366 - ดู 1006 ครั้ง.)

TBT
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2019, 18:57:13 »

แต่ก่อนผมทำงานอยู่พัทยานะ นายจ้างก็ฝรั่งดีๆ นี่ล่ะ เขายังไม่เห็นเรื่องมากแบบนายจ้างคนไทยตามต่างจังหวัดเลยครับ เขาไม่สนวุฒิ ไม่สนว่าหน้าตาจะเป็นอย่างไร ไม่มีเด็กของใคร ไม่ถามประสบการณ์อะไรสักคำ อายุเท่าใหร่ก็ช่าง จะมาจากจังหวัดใหน เขาไม่สนเขาสนแค่ว่า หน้าที่ที่เขารับสมัคร เราทำได้จริงรึเปล่า ถ้าทำให้เขาได้ตามหน้าที่ ทำให้เขาเห็น ทำได้จริง เขาก็ ok แล้ว อยู่ยาวเลย แต่พอผมกลับมาอยู่บ้าน มาหางานทำ คือ มันคนละโลกเลยจริงๆ คือโลกเขาไปถึงใหนกันแล้ว แต่ทำไมที่นี่ยังย่ำอยู่กับที่ ไม่เคยเปลี่ยนแปลง โดยเฉพาะการดูถูกค่าของคน โดยไม่ดูผลของงาน

yod2012
JuliustibJD
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2019, 19:51:57 »

ใช่ครับ นายจ้างฝรั่งมักไม่สนใจเรื่องหยุมหยิม ต่างจากนายจ้างไทยส่วนใหญ่โกงได้เป็นโกงเอาเปรียบได้เป็นเอา แบบนี้ไงถึงแข่งขันอะไรกับเขาไม่ได้เจอทุนข้ามชาติมาก็หงิก อีกอย่างแรงงานเราก็ไม่ค่อยจะรวมตัวเป็นสหภาพมีอำนาจต่อรองด้วยครับ กลัวตกงานกัน ประเทศเราเป็นสมาชิกILO แต่ไม่เคยปฏิบัติจริงตามจรรญาบรรณเลย ทั้งสถานประกอบการและแรงงานเลยไม่มีการพัฒนา จะเอาดีจากการเป็นรัฐขุนนางราชการอย่างเดียว.

TBT
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2019, 14:54:11 »

อีกอย่าง ถ้าในบัตรประชาชนไม่ใช่คนพื้นที่ มันก็ไม่รับ เซ็ง!! 

GTRGROUP
*

พ่อจน สอนลูกรวย

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2019, 01:08:26 »

งานคือเงิน เงินคืองาน บันดาลสุข  ยิ้มเท่ห์

รับสอนเล่นคาสิโนออนไลน์ได้เงินจริง http://bit.ly/gtrbet99
K-J แมน
ระดับ ป.ตรี

ADD LINE ตรงนี้นะครับ. โทร. 0888017477

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2019, 23:59:52 »

ยุคนี้อยู่ยากครับ. อยากได้คนดีมีประสบการณ์มาร่วมงาน แต่ให้ค่าแรงวันละ300 เด็กจบใหม่มันยังไม่เอาเลยครับ
หน้า: [1] พิมพ์