เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 21:22:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ตลาดรถซื้อขายรถมือสอง
| | |-+  ศูนย์กลาง-ซื้อขายรถยนต์ (ผู้ดูแล: nuifish, NOtis, Krit_66, Active Oper)
| | | |-+  !!!ขอระบายสักนิดพร้อมขอคำแนะนำด้วยครับ!!!!
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน !!!ขอระบายสักนิดพร้อมขอคำแนะนำด้วยครับ!!!!  (อ่าน 1612 ครั้ง)
pracr
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2019, 10:17:41 »

เนื่องจากผมได้ซื้อรถ Chev Captiva สีควันบุหรี่ จากสมาชิกในนี้ (ไม่ขอเอ่ยนาม) ซึ่งหลังจากซื้อมาไม่กี่ชั่วโมง รถมีปัญหาดังนี้

1. ไฟเอ็นจิ้นโชว์ (ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่เป็น คงเป็นเพราะเพราะโดนเคลียร์ชั่วคราวก่อนส่งมอบ) จึงให้ช่างที่อู่ตรวจสอบให้ผลปรากฏว่า Oxigen Blank 1 เสีย ซึ่งมีผลต่อการเผาผลาญของเชื้อเพลิง ทำให้รถกินน้ำมันมาก ถามที่เซียงกงแล้วไม่มี

2. ตู้ทำความเย็นแอร์ ระบบทำงานผิดพลาด ทำให้เกิดความเย็นได้ไม่เท่าที่ควร ทั้งๆที่เติมน้ำยาแอร์ไปแล้ว

3. เครื่องเสียงติด CODE ไม่สามารถปลดได้ แต่ผมก็แจ้งทางศูนย์เพื่อดำเนินการแล้ว

4. หน้าจอแสดงผลของแอร์ภายในห้องโดยสารเสีย ทำให้การปรับแอร์ต้องเป็นไปด้วยการสุ่ม ซึ่งกว่าจะลงร่องลงรอยได้ ก็ผลาญน้ำมันไปเยอะ

*** จริงๆทางผมพลาดเองที่ไม่ทดสอบก่อนตัดสินใจสักวัน ถ้าลองขับดูนานๆ ไม่น่าจะโดนอย่างนี้ แต่ไหนๆซื้อแล้ว ถามคนส่งต่อมาก็คงไม่รับผิดชอบ เลยอยากทราบว่า มีอู่ไหนพอซ่อมได้บ้างคับ เพราะถ้าเข้าศูนย์คงแพงแน่เลย

รบกวนทีนะครับ อาทิตย์หน้าผมต้องเดินทางไปกรุงเทพ

รบกวนแจ้งในนี้ หรือโทรก็ได้ครับ 098775-8785

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มีนาคม 2019, 12:04:25 โดย pracr » IP : บันทึกการเข้า
MTpy
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2019, 10:47:14 »

ตอนซื้อผู้ขายได้แจ้งรายละเอียดหรือคุณสมบัติของรถไว้มั้ยครับ
..KAENUN
มัธยม
**

ไอดิน กลิ่นฟาง

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2019, 10:48:59 »

น่าเหนใจคัพ..เราไม่ว่าใครผิดถุก...นี่ถุกละคัพ..ของซื้อขายน้อคัพ....ให้กำลัจคัพรถรุ่นนี้เพื่อนผมใช้ยุ จุกจิก..ละก้อดูแลรักษาแพง...คันของเพื่อนผมนะ....
Pattycom2010
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2019, 10:51:51 »

เป็นทุกคันครับ..นี่ยังไม่โดน ระบบช่วงล่างอีกนะครับ

เอาใจช่วยนะครับ ขอให้แก้ไขหายใวๆ
MTpy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2019, 11:15:24 »

เข้าใจนะครับว่ารถมือ 2 ก็ต้องมีจุกจิกเป็นธรรมดา แต่ถ้าตอนประกาศขายแล้วดันแจ้งรายละเอียดของรถไว้ดี แต่พอซื้อรถมาแล้วไม่เป็นไปตามที่แจ้งไว้ ก็ถือว่าคุณไม่มีความซื่อสัตย์ต่อลูกค้า แนะนำให้แคปหน้าจอรายละเอียดตอนที่ซื้อขายไว้นะครับ
pracr
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2019, 13:18:41 »

ท่านใดมีอู่ที่แนะนำในการซ่อมได้ แจ้งมาทีนะครับ
นางสาวทอม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2019, 17:47:51 »

กลับไปถามคนขายละยัง ลองคุยดูเรื่องไฟหัวกระโหลกโชว์ ถ้าซื้อมาแค่วันสองวันเขาน่าจะซ่อมให้ แต่ถ้าเปนอาทิตย์ก็ตัวใครตัวมันละครับ ไฟเครื่องเซ็ตให้ดับได้ แตถ้าไม่ได้รับการแก้ไขวิ่งไม่ถึงร้อยโลก็จะกลับมาโชว์อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 ธันวาคม 2019, 23:47:46 โดย นางสาวทอม » IP : บันทึกการเข้า
pracr
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2019, 11:22:13 »

ขอบคุณทุกคำแนะนำทั้ง PM ตอบกระทู้ และโทรมาครับ

พอเอาให้ช่างดูอาการอีกอย่าง อาการอื่นก็ตามมา สรุป เหมือนโดนย้อมแมวจริงๆ ตอนนี้ลามไปถึงประเก็นฝาสูบ รวมถึงหัวเทียนที่เอาตัวเทียบมาใส่ ขณะนี้รถอยู่อู่ครับ ขั้นต่ำที่ประเมินอยู่ 7000 กว่า คงต้องยอมเพราะรถต้องวิ่งทางไกล ใจจริงอยากจะให้เจ้าของก่อนหน้ามาแสดงความรับผิดชอบ แต่คิดมาก็คงไม่มีทางแน่

ถ้าเฉลียวใจสักนิด ผมคงไม่เอา เค้าทำได้เนียนจริงๆครับ งานเก็บเรียบก่อนส่งมอบงาน โง่เอง แต่ถ้างานซ่อมมีงอกกว่านี้ ก็ได้ปรึกษาหลายคนไว้แล้ว คงได้คุยกันสักนิด

ขอบคุณทุกท่านคับ
pracr
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2019, 13:59:19 »

เข้าใจนะครับว่ารถมือ 2 ก็ต้องมีจุกจิกเป็นธรรมดา แต่ถ้าตอนประกาศขายแล้วดันแจ้งรายละเอียดของรถไว้ดี แต่พอซื้อรถมาแล้วไม่เป็นไปตามที่แจ้งไว้ ก็ถือว่าคุณไม่มีความซื่อสัตย์ต่อลูกค้า แนะนำให้แคปหน้าจอรายละเอียดตอนที่ซื้อขายไว้นะครับ

ขอบคุณท่านผู้กองมากครับ ที่ให้คำปรึกษา ตอนนี้รวมๆ แล้วมีทั้งหมด 10 ปัญหาหลัก ๆ ได้รับการแก้ไขเองแล้วโดยการนำไปหาแพทย์ที่อู่ 1 ปัญหา คงเหลือ 9 ปัญหา ซึ่งแต่ละปัญหาประมาณการไว้ว่า ไม่น่าจะต่ำกว่า 1 หมื่นแน่นอน (ไม่มีตังค์จริงๆครับ)

ทุกปัญหายืนยันจากช่างที่เยผ่านการทำงานจากเชฟและเป็นช่างที่เปิดอู่แน่นอน
ตอนแรกก็คิดว่าไม่เยอะ จะพยายามหาทางซ่อมเอง แต่มันงอกจนตอนนี้เสียดายมาก

ขอบคุณครับ
**** อยากร้องไห้จังคับ
MTpy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2019, 17:10:00 »

ยินดีครับ ผมไม่ชอบอยู่แล้วไอ้พวกที่เอาเปรียบคนอื่น
Ting4949
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2019, 14:35:05 »

มีอู่ซ่อมเชฟโรเลต  ช่างป้อม อยู่แถว ต.แม่ข้าวต้ม  เดินทางสะดวกไหม จะถามเบอร์โทรให้ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 มีนาคม 2019, 10:09:43 โดย Ting4949 » IP : บันทึกการเข้า
Ting4949
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2019, 10:14:22 »

อู่นิยมคาร์เซอร์วิส by ช่างป้อม  (0867324279)  รถตระกูล เชฟฯ  เก๋ง ปิคอัพ SUV  ซ่อมจบ สมราคาครับ.
charun
แฟนพันธ์แท้
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2019, 15:53:03 »

ได้ความรู้เยอะเลยครับกับการเลือกซื้อรถมือสอง ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่นำมาลงและแบ่งปันกันครับ ขอให้ปัญหารถของท่านกลับมาดีดังเดิมครับ

โทรมา..ยินดีรับสายครับ
AIS    08-1980-9697
กระต่ายน้อยนะซิ จะใครอีกล่ะ เซียนกิ๊กก๊อกไม่สากลนิยม
เซียนมัธยม
*

เซียนมัธยม

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2019, 16:49:47 »

โหนี่ขนาดรถไม่เก่าเท่าไหร่นะเนี่ย เชฟโลเรต แคปติว่า จริงผุู้ขายน่าจะแจ้งเราก่อนนะว่ารถมีปัญหาบอกกันตรงๆก้อได้ เขาต้องรู้แน่นอน ไม่น่าทำกันแบบนี้นะ อย่างประชาชนทั่วไปมือไหม่ รถแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ ไม่เหมือนกัน ครับ เวรกรรม

เซียนมัธยม
หน้า: [1] พิมพ์