เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 01:31:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  มีใครสนใจ กล้าไผ่ซางหม่น,เปาะ(ยักษ์),เปาะน่าน เข้ามาคุยกันครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน มีใครสนใจ กล้าไผ่ซางหม่น,เปาะ(ยักษ์),เปาะน่าน เข้ามาคุยกันครับ  (อ่าน 1902 ครั้ง)
1 Singha
คิดบวกเอาไว้ คือการเข้าใจโลก
มัธยม
**

เรื่องของความจริง มันมีกระบวนการ บอกรายละเอียด และ

« เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2019, 04:53:42 »

ไป่เศรษฐกิจ ซางหม่น ต้นตรง กิ่งน้อย กอห่าง หน่ออร่อย
เปาะ ยักษ์ ลำต้นใหญ่เกิน10 นิ้ว ยาวกว่า30 เมตร ลำตรง กิ่งน้อย ปลูกใช้ร่มเงา ประดับสวน หรือปลูกเพื่อใช้ไม้
เปาะน่าน สามารถทำหน่อนอกฤดูได้ผลดี ไม่ใช่เปาะช่อแฮ แต่ต้นและหน่อ ใหญ่กว่าช่อแฮ นอกจาก3 สายพันธุ์นี้ ถ้ามีเข้าใาจะมาอัพเดทให้พี่น้องเชียงรายครับ
เป็นต้นพันธุ์จากการชำกิ่ง,ตอน และ แยกเหง้า ใครสนใจ สามารถ ลงชื่อ จำนวนที่ต้องการ ไว้ กิ่งพันธ์กำลังจะเริ่มลงมือ แต่ พร้อมก่อนหน้าฝนนี้พอดี รายละเอียด ทักมาในเฟสบุค Singha covermand ขอบคุณครับ
ราคา 50-150฿ จะเข้าใาอัพเดทให้ทีหลังครับ ตอนนี้หาคนงานก่อน

Say the truth even it lead to death.
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2019, 09:01:34 »

ยิงฟันยิ้ม
gun2525
ชั้นประถม
*

No One Left Behind

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2019, 16:28:38 »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ :oสนใจครับ จะมาติดตามความคืบหน้านะครับ

Id line jitgunta9
BIGBENZ
JESUS LOVE YOU
ระดับ ป.ตรี

จงรักเพื่อนบ้านเหมือนรักตนเอง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2019, 20:35:18 »

ปักไว้ก่อนครับ

จงมอบงานของเจ้าไว้กับพระเจ้า และผลงานของเจ้าจะได้รับการสถาปนาไว้ (สุภาษิต 16:3)
WCR 56
สวนพอเพียงผ่านศึก 2558
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

โทร 08 1960 4849

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2019, 20:57:47 »

แบบเพาะจากเมล็ดมีก่อ ปลูกไปอายุยืนครับ
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2019, 09:43:41 »

ตกใจ
1 Singha
มัธยม
**

เรื่องของความจริง มันมีกระบวนการ บอกรายละเอียด และ

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2019, 15:38:31 »

เพาะเมล็ด มีโอกาสกลายพันธุ์สูงมากครับ เราจะเน้น จากการชำปล้อง ขุดเหง้า หรือ ตอนกิ่ง ตอนนี้ติดต่อกอต้นพันธุ์1. ไผ่เปาะยักษ์ ขนาดลำ 10” , เปาะหวาน สำหรับตัดหน่อนอกฤดู, ซางหม่น, เปาะแม่ตะวอ เริ่มดำเนินงานแล้วบางส่วน เพื่อพร้อมปลูกก่อนหน้าฝนนี้ครับ จะเข้ามารายงานความคืบหน้าเรื่อยๆครับ ขอบคุณที่ติดตาม จะพยายามทำไม่ให้ราคาสูง สำหรับพี่น้องเกษตรกรที่สนใจครับ ใครมีไอ้ดียอะไร มาแลกเปลี่ยนกันครับ
     นอกจากนี้ ยังมีไผ่มันหมู ไผ่ขึ้นชื่อของเมืองกาญจ์และไผ่ยักษ์แม่ตะวอ (อาจจะเป็นเหง้า) ใครที่ชื่นชอบใน ต้นไม้ชนิดนี้ ติดตามกันไว้ครับ จะมีมาอัพเดทให้เรื่อยๆและหรือ ใคร มี แหล่งต้นพันธุ์ ที่ราคาถูกกว่า ก็ยินดี มาเสนอกันได้ ครับ ยิ่งมีทางเลือก ยิ่งเปนประโยชน?กับพวกเราครับ ตรงนี้ เราเปิดกว้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 มีนาคม 2019, 23:40:51 โดย 1 Singha » IP : บันทึกการเข้า

Say the truth even it lead to death.
1 Singha
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2019, 23:36:54 »

อัพเดทครับ ตอนนี้ มี กิ่งชำไผ่เก้าดาว คัดพันธุ์จากเมล็ด มากว่า 4 ปี จนแน่ใจ ถึงความไกล้เคียงต้นแม่และ คุณภาพทั้งหน่อ และเนื้อไม้ จากสวนฯ จ.กาญจนบุรี ใครสนใจ แนะนำให้ศึกษารายละเอียดก่อนตัดสินใจครับ ราคา ประมาณ 130-150฿/ กิ่งชำถึงอายุ6 เดือนพร้อมลงปลูก แต่แนะนำ รอฝนก่อนครับ ใครสนใจ แจ้งความประสงค์ไว้ได้เลยครับ ผมจะสั่งซื้อสัปดาห์หน้า ราคาจึงขึ้นกับจำนวนด้วยครับ

1 Singha
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2019, 23:44:37 »

แบบเพาะจากเมล็ดมีก่อ ปลูกไปอายุยืนครับ
ต้องใช้ระยะเวลาคัดต้นคัดกอ อย่างน้อย 3-4 ปี จาก 100 กล้า อาจจะเหลือแค่ 5-20%  แล้วแต่สายพันธุ์ครับ การกลายพันธุ์ มีสูงมาก ไม่ต่ำกว่าม80% ทีเดียวครับ ตรงนี้ ต้องเน้นเลยครับ ที่ได้ต้องดี ที่ดีต้องใช้เวลาและประสบการณ์และใจรักครับ ขอขอบคุณสำหรับ ความคิดเห็นครับ

TFR 2882 SR 20 DET
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2019, 15:38:17 »

สนใจคับ id pichetxp
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2019, 10:48:57 »

รอ...สนใจ๋ที่สุดเลยเจ้า
1 Singha
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2019, 01:33:44 »

เปาะแม่ตะวอ หรือ เปาะสาละวิน หรือ เปาะหวาน,เปาะน่าน  ไผ่เศรษฐกิจ หน่อนอกฤดูหน่อดกอันดับ1 ณ เวลานี้ มีต้นพันธุ์ แยกเหง้า คัดเลือก จากกอแม่เพาะเมล็ด  ราคา 120-150 /เหง้า  ใครสนใจ เคลียพื้นที่รอได้เลยคับ (ต้องใช้แรงงานและเวลาในการขุดเหง้า) น่าจะพร้อมไม่ก่อนก็หลังสงกรานต์ นอกจากนี้ยังมี
-ไผ่เก้าดาว = ไผ่ใช้ลำ ที่น่าปลูกอีกส่ยพันธุ์หนึ่ง กอห่าง เล่มใหญ่ เป็นกิ่ง จากการตอนต้นแม่คัดฯ จากเมล็ดเพาะ 120-150฿/กิ่งในถุงชำ
-ไผ่มันหมู = ไผ่พื้นเมืองจากกาญจนบุรี เดยวมาแจ้งราคา
-ซางหม่น ทั้งเหง้าและกิ่งตอน 
     พี่น้องที่สนใจ รบกวนแจ้งชนิดและจำนวน ได้เลยครับ เรื่องราคาที่ไม่นิ่งเพราะต้องการทราบจำนวนครับ
     ที่แนะนำตอนนี้ คือ ไผ่เปาะแม่ตะวอ ครับ เพราะเราใช้เหง้า จะโตไวกว่าการขยายจากวิธีอื่น ปีแรกก็ขึ้นลำแม่ ปีที่2 เริ่มตัดหน่อได้เลยคับ เรามีสวนฯ แม้พันธุ์หลายสิบกอ ต้องถือเป็นความโชคดีของเราครับ เพราะ ร้อยทั้งรอย กิ่งพันธุ์ตัวนี้ จะเปนกิ่งตอนและเพาะเมล็ด

1 Singha
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2019, 01:34:52 »

รูปภาพจากสวนครับ

* 1F6A0842-38B4-4508-A820-464A660E21AF.jpeg (376.85 KB, 1108x1477 - ดู 800 ครั้ง.)

1 Singha
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2019, 01:41:10 »

ต้นแม่อายุ 3 ปี จากการเพาะเมล็ด จะออกขุยอีกทีก็ร่วมร้อยปี จะคัดจากกอที่สมบูรณ์ที่สุด จากร่วมร้อยกอ รูปล่างสุดเป็นเปาะยักษ์พม่า หรือบ้านเราเรียกไม้โปก ใครสนใจ ก็ไปศึกษารายละเอียด ก่อนตัดสินใจครับ

* DBFC264D-B2DB-4961-BFAA-36A1BCE70C4E.jpeg (75.47 KB, 800x600 - ดู 726 ครั้ง.)

* 8706D86F-4BC0-4AD8-84A6-34F8671CF89A.jpeg (129.03 KB, 800x600 - ดู 781 ครั้ง.)

* 9CB005B6-3A94-422C-A22A-F8AE3ACE01A4.jpeg (584.1 KB, 1478x1108 - ดู 992 ครั้ง.)

cherlock home
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2019, 12:28:17 »

สนใจครับ
WCR 56
สวนพอเพียงผ่านศึก 2558
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

โทร 08 1960 4849

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2019, 18:11:28 »

จอง เปาะแม่ตะวอ หรือ เปาะสาละวิน หรือ เปาะหวาน,เปาะน่าน  5 ต้นครับ
1 Singha
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2019, 21:18:23 »

ต้องขอบคุณคุณหมอหนุ่ม เจ้าของสวนฯไผ่ หมู่บ้านต้ำพระแล อ.เมือง พะเยา ไว่ก่อนเลยครับ ผมเดินทางไปดูต้นไผ่เปาะหวานฯ น่าจะเป็นตัวเดียวกับเปาะแม่ตะวอหรือเปาะส่ละวิน  ปลายเดือน มี.ค. อากาศร้อนแล้งมากๆ แต่ที่ประหลาดใจคือ มีหน่อไม้ เริ่มแทงหน่อ ออกมา รอบกอ ผมจึงมาศึกษาเกี่ยวกับไป่ตัวนี้ เพิ่มเติม ปรากฏว่า เป็นไผ่เศรษฐกิจตัวใหม่ เน้น ทำหน่อนอกฤดู ลำต้นมีการพัฒนา สร้างกอ สร้างขนาดลำได้เร็ว ในลำดับต้นๆของพืชตระกูลไผ่เลยก็ว่าได้ อีกทั้ง ลำ ตรง สวยมาก ข้อค่อนข้างถี่ เนื้อไม้ ค่อนข้างบางแต่ ใช้ก่อสร้างได้ดี เพราะน้ำหนักเบา  
     สรุปคร่าวๆ ไผ่ตัวนี้ ยังไม่แพร่กระจายในเชียงรายมากนัก ส่วนมากที่เกษตรกรปลูก จะเป็น เปาะช่อแฮ ซึ่ง มีขนาดหน่อและลำเล็กกว่าเปาะแม่ตะวอตัวนี้ มาก
สำหรับท่านที่สนใจ ฝากไว้ในคอมเม้น เหมืือนท่านสมาชิกท่านแรกมี่สนใจมาครับ ถ้ามีจำนวนเยอะพอฯ ผมจะได้ดำเนินการ หาเครื่องจักรกลหนักเข้าไปเตรียมเหง้าพันธุ์ หลังสงกรานต์นี้ ทั้งนี้ทั้งนั้น  ต้องรอดูผลการให้หน่อ หลังจากผมให้น้ำไปเมื่อสัปดาห์ก่อน ว่ามีความน่าสนใจมากน้อยยังงัย จะมารายงาน ท่านผู้สนใจทราบ ในเร็วๆนี้ครับ
ขออภัยเรื่องรูปถ่าย ผมลงไม่ได้เพราะขนาดไฟล์ใหญ่เกินครับ รบกวนทักมาในเฟสบุค ละกันครับ
     ส่วนต้นพันธุ์ไผ่ชนิดอื่น ไว้รอคอนเฟริมอีกที น่ะครับเพราะผมมีงานต้องทำหลายอย่างหลายอัน ตอนนี้ขอโฟกัสไปสวนคุณหมอ ที่ จ.พะเยาที่เดียวก่อนน่ะครับ ซางหม่น เก้าดาว มันหมู แต่ละชนิด น่าสนใจทั้งสิ้นครับ และจะพยายาม แบ่งปัน สมาชิกในราคาที่จับต้องได้ สมเหตุสมผล ให้มากที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 เมษายน 2019, 21:24:51 โดย 1 Singha » IP : บันทึกการเข้า

หน้า: [1] พิมพ์