เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 03:41:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอเมล์คนที่เก่งๆเรื่องซ่อมคอมหน่อยคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอเมล์คนที่เก่งๆเรื่องซ่อมคอมหน่อยคับ  (อ่าน 1517 ครั้ง)
graphity
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2010, 20:51:08 »

พอดีอยากปรึกษาหลายเรื่องเลยอ่ะคับกรุณาด้วยนะครับ....ขอบคุณครับ
SR Computer
SR Computer & Electronic (หน้า ม.แม่ฟ้าหลวง)
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2010, 21:10:29 »

ruay49@hotmail.com
089-2639959
ให้คำปรึกษาฟรีครับ

รับซ่อม Notebook,Printer,มือถือ,กล้องวงจรปิด,ดูแลระบบ Network
Internet,Fiber Optic,จานดาวเทียม,ไฟฟ้าในอาคาร
พร้อมให้คำปรึกษา
โทร.089-2639959,095-7106880
graphity
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2010, 21:14:06 »

ขอบคุณมากคับพี่  ละจะติดต่อกลับทางอีแมวนะครับ
โทรสับมะมีตังง่ะเอาไปซ่อมคอมหมดละ
ซ่อมจนอยากจะซ่อมเองเป็นอ่ะ
•แอ้บแบ๊วคุง•
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2010, 21:50:04 »

มาโพสถามในนี้สิครับ ไม่มีใครตอบผมตอบเอง
graphity
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2010, 22:28:47 »

คือมันยาวอ่ะคับงั้นก็ถามเลยนะคับพี่

ผมคนที่อยากจะปรึกษาปัญหาคอมพิวเตอร์อ่ะคับ
คือผมเอาไปซ่อมบ่อยเหลือเกิน
(คือพ่อผมชอบไปทำนู่นทำนี้มันอ่ะคับ)
คือ ผม อายุ 17 อ่ะคับ คืออยากจะแก้ปัญหาคอมเป็นอ่ะคับ (ผมเรียนสถาปัต อ่ะ เลยมะมีความรู้)
คือ คอมของผมมันช้าผิดปรกติอ่ะคับ เป็นได้ สามสี่วันละคับ ก่อนนั้นยังเร็วจี๊ดอยู่เลยอ่ะคับ
คือแต่ก่อนผมเล่น dota ละก็เกมออนไลน์ อื่นๆอีก แต่เด๋วนี้ มันช้า ละก็กระตุกด้วยอ่ะคับ
ละก็ตอนเปิดเครื่อง มันไม่บูตอ่ะคับ(มะรู้พูดถูกป๊าวจำเมา) คือมันต้องกด f1 ละมันจะมีตัวเลือกให้เราตั้งค่า
อ่ะคับ แต่ผมก็กดเอสเคฟ ออกมาถึงจะเข้าหน้าจอหลักได้ อ่อก่อนจะเข้าได้มันก็มีให้กดว่า resolve now
กับ resolve later อ่ะคับ เนี่ยกว่าผมจะพิมได้ ต้องใช้เวลานานมากนะเนี่ย เพราะมันช้าเกิน
ละพอเข้าได้ ตามปรกติแล้ว แต่พอเข้าเอ็มเอสเอ็น มันก็เข้าไม่ได้อ่ะคับ มันบอกว่า sertificate errer อ่ะคับ
ละเวลาเข้า internet explorer มันก้จะหลุดออกเองเฉยๆ อ่ะ คับ เข้าพาวเว่อดีวีดี ก็เด้งออกมาเหมือนกันอ่ะคับ

ปัญหาที่สองนะคับ (ขนาดปัญหาแรกยังยาวเป็นวา -*-)

คือจอของผมมันอยู่ดีๆก็ดับวูบลงไปเฉยๆอ่ะคับ ละบางทีมันก็สว่างขึ้นมาเอง
แต่บางทีก็ต้องปิดหน้าจอไว้ซักพักละเปิดมันถึงจะขึ้นมาอ่ะคับ

พี่พอจะซ่อมได้มั้ยคับผมจะทำตามอย่างเคร่งครัดเลยคับ
แต่ถ้าพี่ทำมะได้ พอจะมีเพื่อนที่จาปรึกษาปัญหาพวกนี้ได้มั้ยครับ พอดีผมกับพี่จะซัมเม่อ
พ่อผมเลยไม่ค่อยมีตังไปซ่อมอ่ะคับ ผมเลยกะจะลองซ่อมเอง
...กรุณาด้วยนะคับ
พูดผิดพูดถูกอย่าว่ากันนะคับ ผมมะค่อยรู้เรื่องพวกนี้อ่ะคับ
ขอบคุณนะคับ

•แอ้บแบ๊วคุง•
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2010, 00:01:33 »

คือมันยาวอ่ะคับงั้นก็ถามเลยนะคับพี่

ผมคนที่อยากจะปรึกษาปัญหาคอมพิวเตอร์อ่ะคับ
(คือพ่อผมชอบไปทำนู่นทำนี้มันอ่ะคับ)
คือ ผม อายุ 17 อ่ะคับ คืออยากจะแก้ปัญหาคอมเป็นอ่ะคับ (ผมเรียนสถาปัต อ่ะ เลยมะมีความรู้)
คือ คอมของผมมันช้าผิดปรกติอ่ะคับ เป็นได้ สามสี่วันละคับ ก่อนนั้นยังเร็วจี๊ดอยู่เลยอ่ะคับ
คือแต่ก่อนผมเล่น dota ละก็เกมออนไลน์ อื่นๆอีก แต่เด๋วนี้ มันช้า ละก็กระตุกด้วยอ่ะคับ
ละก็ตอนเปิดเครื่อง มันไม่บูตอ่ะคับ(มะรู้พูดถูกป๊าวจำเมา) คือมันต้องกด f1 ละมันจะมีตัวเลือกให้เราตั้งค่า
อ่ะคับ แต่ผมก็กดเอสเคฟ ออกมาถึงจะเข้าหน้าจอหลักได้ อ่อก่อนจะเข้าได้มันก็มีให้กดว่า resolve now
กับ resolve later อ่ะคับ เนี่ยกว่าผมจะพิมได้ ต้องใช้เวลานานมากนะเนี่ย เพราะมันช้าเกิน
ละพอเข้าได้ ตามปรกติแล้ว แต่พอเข้าเอ็มเอสเอ็น มันก็เข้าไม่ได้อ่ะคับ มันบอกว่า sertificate errer อ่ะคับ
ละเวลาเข้า internet explorer มันก้จะหลุดออกเองเฉยๆ อ่ะ คับ เข้าพาวเว่อดีวีดี ก็เด้งออกมาเหมือนกันอ่ะคับ

ปัญหาที่สองนะคับ (ขนาดปัญหาแรกยังยาวเป็นวา -*-)

คือจอของผมมันอยู่ดีๆก็ดับวูบลงไปเฉยๆอ่ะคับ ละบางทีมันก็สว่างขึ้นมาเอง
แต่บางทีก็ต้องปิดหน้าจอไว้ซักพักละเปิดมันถึงจะขึ้นมาอ่ะคับ

พี่พอจะซ่อมได้มั้ยคับผมจะทำตามอย่างเคร่งครัดเลยคับ
แต่ถ้าพี่ทำมะได้ พอจะมีเพื่อนที่จาปรึกษาปัญหาพวกนี้ได้มั้ยครับ พอดีผมกับพี่จะซัมเม่อ
พ่อผมเลยไม่ค่อยมีตังไปซ่อมอ่ะคับ ผมเลยกะจะลองซ่อมเอง
พูดผิดพูดถูกอย่าว่ากันนะคับ ผมมะค่อยรู้เรื่องพวกนี้อ่ะคับ
ขอบคุณนะคับ

เป็นเพราะวินโดว์ที่ใช้มามันไม่ดีอ่าครับ มันเลยถามหา  windows genuine และปัญหาจุกจิกก็เพราะไวรัสนั้นได้ไปกินไฟล์ system32 ทีสำคัญบางตัว ต้องฟอแมท แล้วลงวินโดว์ใหม่คับ
ส่วนปัญหาที่สอง ก็น่าจะมาจากจอคอมมันก็เสื่อมสภาพตามกาลเวลาของมันหน่ะครับ เรื่องนี้ต้องทำใจ ถ้าเป็นจอ CRTหรือ FRAT ถ้าซ่อมก็ราคาพอๆกับซื้อใหม่หน่ะครับ แนะนำให้ซื้อใหม่เลย
ส่วนเรื่อง กดF1 ก่อนจะเข้าวินโดว์ ต้องไปเซทที่ BIOS ของบอร์ดหน่ะครับ หรือถ้าไปเซทไม่ได้ก็ลองถอดถ่านซีมอสของเมนบอร์ดถอดทิ้งไว้ประมาณ3นาที แล้วใส่เข้าไปใหม่ครับ
hackerhell
ชั้นประถม
*

นกน้อยสร้างรังแต่พอตัว

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2010, 00:16:10 »

ผมตอบปัญหาที่ 2 ก่อนครับ ลองดูครับเมื่อจอมีปัญหาให้ ต่อยแถวจอคมดูครับว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลหรือเปล่า ถ้ามีก็แสดงว่าจอนี้ใช้งามมานาพอสมควร จุดบัดกรีหลวม
ปัญหาที่หนึ่ง ถ้าน้องชอบลงโปรแกรมบ่อย แก้ไขเบี้องต้นก็คือ system restore ง่ายสุดครับ นี้คือการแก้ปํญหาเบื้องต้นนะ

* Picture 543ย่อ.jpg (50.54 KB, 600x450 - ดู 173 ครั้ง.)

* Picture 544ย่อ.jpg (51.96 KB, 600x450 - ดู 179 ครั้ง.)

* Picture 544ย่อ.jpg (51.96 KB, 600x450 - ดู 170 ครั้ง.)

* Picture 545ย่อ.jpg (78.33 KB, 600x450 - ดู 173 ครั้ง.)

* Picture 546.jpg (63.68 KB, 450x600 - ดู 190 ครั้ง.)
graphity
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2010, 10:43:28 »

ขอบคุณมากครับ ละฟอแมตละลงวินโด้วใหม่เนี่ย มันยากป๊าวคับ ละไอ่ถ่านซีมอสเนี่ย มันอยู่ตงไหนหรอครับ หรือต้องไปให้ร้านอย่างเดียวเลย
hackerhell
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2010, 10:51:21 »

ตามนี้ไปเลยครับ เบา ๆ นะ อย่าคลิกแรง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
http://www.com-th.net/windowsxp/?xpsetup
graphity
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2010, 10:58:27 »

สมมุติถ้าเราฟอแมต ไป ละเราจะเอาข้อมูลเดิมกลับมาได้ป๊าวครับ ละถ้าจะลงวินโด้วใหม่ต้องมีแผ่นวินโด้วด้วยใช่ป๊ะคับ ละจะหามาจากไหนอ่ะคับ  ร้องไห้
hackerhell
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2010, 10:59:58 »

ส่วนถ่าน cmos อยู่ตรงไหนนั้น นี้เลยคร่าว ๆ http://images.google.co.th/imglanding?q=%E0%B8%96%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99cmos%20%E0%B8%9A%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%94&imgurl=http://www.arc.pt.tsu.ac.th/kmpic/Mainboard%2BBatt.gif&imgrefurl=http://www.arc.pt.tsu.ac.th/ckc/index.php%3Fs%3Db7279de419a2c70e219b865f6c993fc1%26showtopic%3D1462%26view%3Dold&usg=__hbJ4V40jlRQZ-Mxf_YWLW6DXGr8=&h=403&w=341&sz=84&hl=th&um=1&itbs=1&tbnid=FECzGbvGYap8NM:&tbnh=124&tbnw=105&prev=/images%3Fq%3D%25E0%25B8%2596%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2599cmos%2B%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%2594%26um%3D1%26hl%3Dth%26client%3Dfirefox-a%26sa%3DX%26rls%3Dorg.mozilla:th:official%26tbs%3Disch:1&um=1&client=firefox-a&sa=X&rls=org.mozilla:th:official&tbs=isch:1&start=0#tbnid=VQyQpBygmuNC6M&start=1
graphity
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2010, 11:04:16 »

ขอบคุณมากเลยครับ ถอดออกแล้วก็ใส่เข้าไปใหม่ใช่ป๊าวคับ ละถ้าจะเช็ควินโด้วว่าที่เราใช้อยู่เป็นวินโด้วอะไรจะต้องทำไงหรอคับ
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2010, 11:14:45 »

บ้านอยู่แถวไหนครับ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2010, 00:31:22 »

ขอบคุณนะคับ

ยังไม่ต้องลงวินโดวส์ใหม่หรอกครับ ปัญหาแรกนี่เกิดจาก จขกท ไปกดอัพเดทวินโดวส์น่ะครับ ทางแก้คือหาโหลดไฟล์ remove wga หรืออะไรทำนองนี้มารันไฟล์เดียว และรีสตาร์ทครั้งเดียวก็จบครับ และหลังจากนั้นต้องไปปิด auto update ด้วยครับ คลิกขวาที่ my computer / system properties เลือก tab ชื่อ automatic update คลิกตรง turn off automatic update และกด ok ครับ ปัญหานี้ก็จะไม่เกิดขึ้นอีก
อะ โหลด removewga จากไฟล์ที่ผมแนบมาเลยแล้วกันครับ เอาไปแตกเป็น .exe ก่อนแล้วกดรันได้เลย

* removewga.rar (10.89 KB - ดาวน์โหลด 31 ครั้ง.)

หน้า: [1] พิมพ์