เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 15:23:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับปาล์มน้ำมันกันครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับปาล์มน้ำมันกันครับ  (อ่าน 3508 ครั้ง)
samson
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2011, 00:06:29 »

พอดีได้กลับบ้านไปถ่ายรูปจากสวนมาประกอบการทำวิจัยเลยเก็บภาพจากสวนมาฝากให้ชมกันครับ หากมีข้อสงสัยสามารถสอบถามได้ครับยินดีแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันกับเพื่อนสมาชิกชาวเชียงรายโฟกัสทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 กรกฎาคม 2011, 00:24:25 โดย samson » IP : บันทึกการเข้า
samson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2011, 00:15:00 »

แปลงนี้อายุห้าปีเพิ่งจะใส่ปุ๋ยไปไม่นานเห็นทะลายออกมาแล้วค่อยชื่นใจหน่อย เจอราคาปุ๋ยหน้าซีดไปเหมือนกันครับ

* IMG_2900.jpg (218.47 KB, 637x477 - ดู 1953 ครั้ง.)
samson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2011, 00:19:25 »

อันนี้ 12 ปีครับ ใครบอกยิ่งสูงยิ่งหนาวอันนี้ยิ่งสูงยิ่งเมื่อยคอตอนเคียวทะลายลงมา

* IMG_2902.jpg (242.1 KB, 637x477 - ดู 842 ครั้ง.)
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2011, 00:22:01 »

สอบถามหน่อยครับ อย่างต้นใบเฟิร์นนั้นออกเองหรือเรานำไปปลูกครับ
แล้วถ้าไปปลุกเพื่ออะไรครับ
  ยิงฟันยิ้ม
samson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2011, 00:27:15 »

สอบถามหน่อยครับ อย่างต้นใบเฟิร์นนั้นออกเองหรือเรานำไปปลูกครับ
แล้วถ้าไปปลุกเพื่ออะไรครับ
  ยิงฟันยิ้ม
ขึ้นเองตามธรรมชาติครับ ไม่รู้จะกำจัดอย่างไรเหมือนกันครับเวลาจะใช้เคียวเกี่ยวทลายลงมาลำบากเหมือนกันครับ บางต้นเยอะมากต้องเคียวเฟิร์นลงมาก่อนให้พอมองเห็น
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2011, 00:29:41 »

ขอบคุณครับ สวยดี ถ้าสมมุติว่าจะซื้อต้นที่แก่แล้ว ไปแต่งสวนจะขายไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม
samson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2011, 00:41:45 »

ขอบคุณครับ สวยดี ถ้าสมมุติว่าจะซื้อต้นที่แก่แล้ว ไปแต่งสวนจะขายไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม
ไม่ขายครับ....แต่ให้ฟรีครับ รูปด้านล่างนี้ผมถ่ายไว้ประมาณ 6 ปีได้แล้ว ตอนนี้เคียวต่อด้ามร่วม 20 กว่าเมตรแล้วก็ยังไม่ค่อยจะถึง ใกล้ได้เวลาโค่นแล้วครับ

* IMG_2103.jpg (200.03 KB, 637x477 - ดู 773 ครั้ง.)
samson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2011, 00:51:59 »

แปลงแรกที่ปลูกก็เกือบๆ 20 ปีแล้วครับ บางต้นสูงเกินจนใช้เคียวเกี่ยวลงมาไม่ถึงแล้ว ตอนนั้นพ่อบอกว่าปลูกเป็นเจ้าแรกๆของตำบลเลยก็ว่าได้ ทุนก็ไม่ค่อยมีเลยใช้พันธุ์ไม่ค่อยดี ทางใบยาว ปลูกกันระยะ 8x8 เมตรชิดกันเกินไปเลยสูงเร็วไปหน่อยครับ สำหรับใครที่กำลังจะปลูกแนะนำให้ปลูกระยะ 9x9 เมตรจะดีกว่าครับปลูกห่างกันปาล์มน้ำมันจะไม่ต้องแย่งแสงแดดแย่งกันสูง จำนวนต้นต่อไร่น้อยกว่าก็จริงแต่เทียบกับน้ำหนักทะลายแล้วปลูกห่างได้ทะลายใหญ่กว่าน้ำหนักดีกว่าครับแถมยังใช้ปุ๋ยน้อยกว่าด้วย

ส่วนข้างล่างนี่เครื่องมือทำมาหากินผู้มีพระคุณครับ ขาดเขานี่เราลำบากแน่ เสียมสำหรับแทงทะลายถ้าสูงหน่อยเสียมเอาไม่ถึงก็ต้องใช้เคียวเกี่ยวลงมา

* IMG_2904.jpg (111.65 KB, 637x478 - ดู 733 ครั้ง.)

* IMG_2905.jpg (136.05 KB, 637x477 - ดู 1600 ครั้ง.)
samson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2011, 16:08:08 »

วันนี้ว่างนิดหน่อยเลยมาเพิ่มข้อมูลไว้จะได้เป็นประโยชน์ต่อผู้สนใจหรืออ่านขำๆกันก็ได้ครับ เริ่มจากสภาพแวดล้อมที่เหมาะสมสำหรับปาล์มน้ำมันกันก่อนครับ
      1) ปริมาณน้ำฝน ปาล์มน้ำมันชอบสภาพอากาศที่มีฝนตกชุกและสม่ำเสมอตลอดปี ความชื้นสูง แสงแดดจัด มีการกระจายของน้ำฝนประมาณ 1,800 - 2,000 มม./ปี
      2) อุณหภูมิ อุณหภูมิที่เหมาะสมอยู่ในช่วง 25 - 28 'c มีแดดอย่างน้อยวันละ 5 ชั้วโมง ความชื้นสัมพัทธ์ของอากาศในรอบปีไม่ต่ำกว่า 75%
      3) สภาพดินที่เหมาะสม เป็นดินร่วนถึงดินเหนียว มีความลึกของชั้นหน้าดินมากกว่า 75 ซม. อุ้มน้ำได้ดี มีความเป็นกรดอ่อนๆ สูงกว่าระดับน้ำทะเลไม่เกิน 500 เมตร ความลาดชันไม่เกิน 12%
      4) ปริมาณแสงแดด ต้องการแสงแดดอย่างน้อยวันละ 5 ชั่วโมง ถ้าปลูกในสถานที่ที่มีร่มเงาหรือปลูกชิดกันเกินไปจะทำให้การสะสมน้ำหนักหรือการผลิตช่อดอกเพศเมียลดลง ผลผลิตลดลงครับ

สำหรับวันนี้ไว้แค่นี้ก่อนครับ ไว้ว่างๆจะมาลงข้อมูลไว้ให้อีกครับ ขอตัวกลับไปทำวิจัยต่อล่ะครับ
perf
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2011, 16:20:20 »

สวนที่ถ่ายรูปมานี้เป็นสวนแถวเชียงรายเรานี้หรอคับ
samson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2011, 16:28:19 »

สวนที่ถ่ายรูปมานี้เป็นสวนแถวเชียงรายเรานี้หรอคับ

เป็นสวนที่บ้านครับอยู่ที่อำเภอทุ่งใหญ่ จังหวัดนครศรีธรรมราช อยู่ใต้สุดของจังหวัดนครศรีฯ ติดกับจังหวัดกระบี่ครับ
perf
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2011, 10:13:43 »

แถวจังหวัดเชียงรายนี้ สภาพภูมิอากาศมันเอื้อต่อการปลูกปาล์มมั้ยคับ ผลผลิตที่ได้ต่อเดือนต่อต้นนี้จะอยู่ที่เท่าไหร่ครับผม คือตอนนี้ผมก็อยากปลูกอยู่เหมือนกันคับ กำลังหาข้อมูลอยู่พอดีคับ  ยิงฟันยิ้ม
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2011, 12:59:24 »

เคยไปดูงานมาเหมือนกัน
หนามมันปักเข้าเล็บด้วย...อู๊ย เจ็บ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เมือง_ คนเจียงฮาย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2011, 23:25:18 »

ดีครับมาให้ความรู้คนที่สนใจ เค้าจะได้มีข้อมูลร่วมในการตัดสินใจด้วย ของผมเป็นพันธ์ซีราดครับ ทางใบสั้น ปลูกที่ แถวดอนศิลาครับ ตอนนี้ปลูกไป 16 ไร่ กะจะปลูกเพิ่มเป็น 30ไร่ ครับ ผมว่า บ้านเราอากาศมันร้อนๆ ฝนๆ ไม่ค่อยจะคงที่นะครับ ว่างๆผมลองให้ดูที่ผมปลูกดู ยังไม่ถึงปีครับประมาณ 8  เดือนครับ ช่วงนี้หน้าฝนก็ใบเขียวก่ำเชียวครับ

จงฝืนกระแสแห่งใจที่ไหลลงต่ำในทุกเวลาเถิด ฮักห้วยน้ำฮาก
samson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2011, 15:26:04 »

แถวจังหวัดเชียงรายนี้ สภาพภูมิอากาศมันเอื้อต่อการปลูกปาล์มมั้ยคับ ผลผลิตที่ได้ต่อเดือนต่อต้นนี้จะอยู่ที่เท่าไหร่ครับผม คือตอนนี้ผมก็อยากปลูกอยู่เหมือนกันคับ กำลังหาข้อมูลอยู่พอดีคับ  ยิงฟันยิ้ม
หายไปทำวิจัยเสียนานไม่ได้มาตอบเลย โดยปกติแล้วปาล์มน้ำมันชอบสภาพอากาศที่มีฝนตกชุกและสม่ำเสมอตลอดปี ความชื้นในอากาศสูงและแสงแดดจัด ถามว่าเชียงรายปลูกได้มั้ยก็ตอบว่าปลูกได้แต่ผลผลิตจะเป็นอย่างไรนั้นก็อีกเรื่องหนึ่งจะคาดหวังให้ได้เต็มที่ 100% เหมือนทางใต้หรือทางภาคตะวันออกก็คงจะไม่ขนาดนั้น แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับอีกหลายๆปัจจัยด้วยทั้งพันธุ์ปาล์มน้ำมัน สภาพแวดล้อม การบำรุงรักษา ถ้ามีการจัดการที่ดียังงัยก็ได้รับผลแน่นอนครับ ขนาดอิสราเอลเค้ายังปลูกพืชในทะเลทรายได้เลย แต่บ้านเราปลูกแล้วฝากฟ้าฝนเทวดาอย่างเดียวเลยไม่ค่อยได้ผลสักเท่าไหร่ ประเด็นหลักๆที่ควรใส่ใจคือเรื่องน้ำถ้าขาดน้ำจะมีผลต่อการออกช่อดอกเกษรตัวเมียอย่างมากครับ
samson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2011, 15:29:19 »

เคยไปดูงานมาเหมือนกัน
หนามมันปักเข้าเล็บด้วย...อู๊ย เจ็บ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หนามมันปักเข้าไปเจ็บเหมือนมีพิษเลยครับ อีกอย่างที่สักเกตเห็นคือโดนแทงหรือโดนขูดตรงไหนเป็นหนองตรงนั้นครับ
samson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2011, 15:36:48 »

ดีครับมาให้ความรู้คนที่สนใจ เค้าจะได้มีข้อมูลร่วมในการตัดสินใจด้วย ของผมเป็นพันธ์ซีราดครับ ทางใบสั้น ปลูกที่ แถวดอนศิลาครับ ตอนนี้ปลูกไป 16 ไร่ กะจะปลูกเพิ่มเป็น 30ไร่ ครับ ผมว่า บ้านเราอากาศมันร้อนๆ ฝนๆ ไม่ค่อยจะคงที่นะครับ ว่างๆผมลองให้ดูที่ผมปลูกดู ยังไม่ถึงปีครับประมาณ 8  เดือนครับ ช่วงนี้หน้าฝนก็ใบเขียวก่ำเชียวครับ
ยินดีที่ได้เข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นประสบการณ์กันครับ ของผมแปลงหลังๆจะเป็นพันธุ์อูติครับ รุ่นก่อนๆนั้นส่วนใหญ่จะเป็นเทเนอร์รา สุราษฎร์ธานี2 ต้นมันค่อนข้างสูงเร็วนิดนึงแล้วก็ทางใบยาว แต่ทะลายใหญ่น้ำหนักดี แต่หลังๆไม่ไหวทะลายใหญ่เกินขนลำบากเลยลองปลูกพันธุ์อูติดูเพราะว่าเห็นทางใบมันสั้น ลำต้นใหญ่ สูงช้า น้ำหนักทะลายประมาณไม่เกิน 30 กก. แต่ทะลายดก เจอทะลายใหญ่เกินลำบากร่างกายครับสู้เอาทะลายเล็กหลายๆทะลายดีกว่า
เมือง_ คนเจียงฮาย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2011, 17:24:39 »

ตอนแรกผมปลูกพันธุ์ซีราด กับอูดิ แต่พอเจอแล้งแล้วอูติมีปัญหาเลย แต่มันอาจเป็นไปได้ว่าพันอูติที่ผมเอามาอาจจะต้นแก่เกินไปจากที่อื่นเลยทำให้ต้นตายครับ แต่ซีหราดอยู่ได้ครับ อันนี้ประสบการณ์นะครับ ที่จริงพันธุ์อื่นเนี่ย ผมไม่ได้ลองหมดหรอก  ปาล์มน้ำมันในเชียงรายว่ากันตามจริงก็ถือกันว่าใหม่ทั้งนั้น สังเกตุปีนี้ปลูกกันมากหลายแปลงก็มีทั้งทางสั้น ทางยาว คงต้องแล้วแต่ว่าแต่ละแปลงมีชัยภูมิยังไงบ้างตัวผมเอง เน้นใกล้น้ำไว้ก่อน เพราะพอหน้าแล้ง ต้องดูดน้ำมารดต้นปาล์ม ต้องผ่านไปหลายๆปี ถึงจะรู้ว่าควรใช้พันธุ์ไหน แต่พันธุ์สุราษฏ์ 2หรือ7 เนี่ยก็น่าลองนะครับ ราคาไม่แพงศูนย์วิจัยเค้าลองมาเป็นตัวอย่างแล้ว

จงฝืนกระแสแห่งใจที่ไหลลงต่ำในทุกเวลาเถิด ฮักห้วยน้ำฮาก
samson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2011, 22:07:03 »

สำหรับปาล์มน้ำมันที่เพิ่งปลูกช่วงปีที่ 1-2 ระวังหนูพุกกันด้วยนะครับ สวนผมที่บ้านแปลงล่าสุดที่เพิ่งปลูกไปโดนไปสิบกว่าต้น กัดกินต้นอ่อนขาดเสมอดินเลย ทั้งเอากรงดักบ้าง เอาตาข่ายลวดพันรอบโคนบ้างพอช่วยได้เยอะวิธีป้องกันที่ดีที่สุดต้องพยายามทำสวนไม่ให้รก ถ้าเจองูที่ไม่มีพิษก็อย่าไปตีมันปล่อยไว้ให้มันกินหนู ทางเหนือนี่หนูคงไม่เยอะเท่าทางใต้แถวบ้านมีทั้งหนูพุก หนูป่ามาเลย์ หนูบ้านมาเลย์ หลังจากอายุสามปีไปแล้วมันก็ไม่กินแล้วเพราะทางใบที่ห่อโคนต้นมันแข็ง
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2011, 09:09:58 »

เราเอามาทำน้ำมันเองได้ไหมอ่ะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์