เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 20:37:46
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เผาใบไม้/ขยะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เผาใบไม้/ขยะ  (อ่าน 2100 ครั้ง)
Typical
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2018, 19:58:07 »

สวัสดีครับ ผมเป็นนักศึกษาจากมหา'ลัยนึงในเชียงราย

ผมอยู่ที่นี่มาได้จะ4ปี กำลังจะจบแล้ว และทุกๆปีในช่วงหน้าหนาวสักส่วนใหญ่ที่จะเหม็นควันจากที่ชาวบ้านเผาใบไม้/ขยะ
ที่พักของผมนั้นค่อนข้างติดหมู่บ้านใกล้ๆวัดสะมากกว่าเลยอาจจะโดนเยอะกว่าเพื่อนหน่อย  ผมก็ไม่จำเป็นต้องอธิบายว่าความรู้สึกมันแย่แค่ไหนที่แสบจมูกตลอดเวลา    เวลาไอครั้งนึงนี่รู้สึกได้เลยว่ากลิ่นควันออกมาทางหลอดลม หนักสุดๆเลยที่เคยเจอจะเป็นควันเผาไฟมาแทนหมอก คลุมทั้งเขต/อำเภอ  
ผมเคยมีโอกาสได้เจอคนลุงคนนึง แกมีบ้านถัดจากหอผมไป2กำแพง กำลังราดน้ำมันเผาหญ้าอยู่   ผมได้เดินเข้าไปถามเมื่อปีที่แล้ว 

"ขอโทษนะครับ ลุง  เผาทำไมเหรอครับ"
".... ทำไมละ"
"ลุงเผาไม่เผาไม่ได้เหรอครับ?"
"แล้วคุณเป็นใครมาเดือดร้อนอะไรละ?"
(รู้สึกหงุดหงิดกับคำพูดลุงเล็กน้อย เลยเพิ่มเนื้อเรื่องเข้าไป)
"หอผมพักอยู่ตรงนั้น การที่ลุงเผาแล้วลมมันพัดเข้าห้องผม  ตัวผมก็มีโรคทางเดินหายใจ(โกหก) ลุงไม่เผาไม่ได้เหรอครับ?"
"แล้วจะให้เอาไปทิ้งที่ไหนละ  ทางตำบลเค้าก็ไม่รับขยะที่เป็นใบไม้ ให้จัดการกันเอง"

ตอนนั้นผมก็พอเข้าใจมาบ้างแล้วว่า ไม่ได้เป็นที่คนชาวบ้าน  แต่เป็นที่หน่วยงาน
มองสวยๆคือได้งบมาไม่พอ มองมืดๆก็จะเป็น ขี้เกียจ/กินงบ

แต่ก่อนผมเคยมองนะว่า ทำไมคนพวกนี้เห็นแก่ตัวกันจัง คนที่เผาควันไม่เข้าบ้านตัวเอง แต่มันพัดไปให้คนเป็นพัน-หมื่นในสูดเข้าปอด ผมอยากเปิดพัดลมให้มันดูดควันเข้าบ้านคนเผาเอง จะได้ไม่เดือดร้อนใคร
แต่ตอนนี้ผมพอเข้าใจมากขึ้นว่า พวกเค้าไม่มีทางเลือกจริงๆ ไม่มีใครมารับขยะ จะให้ชาวบ้านเลิกปลูกต้นไม้/หญ้า ก็ไม่ใช่ทางแก้ที่ดี

ปัญหานี้พอจะแก้ได้ยังไงบ้างครับหรือต้องแจ้งให้หน่วยงานไหนมาแก้ปัญหา
ในฐานะที่เป็นคนต่างถิ่น ผมรู้สึกว่ามันทำให้เสน่ห์ของเชียงรายหายไปเยอะเหมือนกัน
ถ้ามีผู้ใหญ่ท่านไหนที่รู้จัก หรือสามารถดำเนินเรื่องมีแนวทางแก้ปัญหานี้ได้ ผมก็รบกวนด้วยนะครับ

ปล.ขอตอบคำถามล่วงหน้านะครับเผื่อโดนด่า
1.ทำไมไม่ไปเรียนที่อื่น
-ผมไม่รู้ครับว่าแถบนี่เค้านิยมเผากัน

2.ที่บ้านส่งมาเรียนก็เรียนไป
-ผมตั้งใจเรียนจนจบครับ ที่มาโพสไรแบบนี้ผมอยากให้ชุมชนมันพัฒนาดียิ่งขึ้น  ให้น้องๆรุ่นต่อไปจะได้ไม่ต้องมาเจอรวมไปถึงชาวบ้านจะได้ไม่ต้องมาดมควันพิษนี้เข้าไปด้วย

ถ้าโพสนี้ทำให้ท่านไหนหงุดหงิดอารมณ์ไม่ดีต้องขอโทษล่วงหน้าด้วยนะครับ

jackie
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2018, 22:21:44 »

ผมกองไว้ใต้ต้นไม้ เอาไว้เป็นปุ๋ยครับ ไม่เคยเผา
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2018, 16:22:49 »

ลุงอาจมารยาทน้อยไปบ้าง แต่ก็จริงครับ แถวบ้านผมรถขยะก็ไม่เก็บ ให้เผากันเองเหมือนกันสำหรับใบไม้ มีควันแต่คงไม่ถึงกับควันพิษ แต่ขยะไม่เผาครับ จ่ายเงินแล้วต้องใช้บริการเทศบาลฯ

autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2018, 13:08:18 »

แถวบริเวณ โรงเรียน อบจ.ก็เหมือนกันครับ ตอนเย็น ผมไปเล่นกีฬาเพื่อสุขภาพ คนก็ไปวิ่งเยอะมาก แต่ไม่รู้ใครมันมาเผาขยะ คนที่มาออกกำลังมาวิ่ง ก็สูดเข้าไปเต็มปอด ควันกระจายไปทั่ว  ฮืม
bankzaasang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2018, 19:17:51 »

วันนี้่เจอมากับตัวครับ 18.30น.ไปออกกำลังที่สนามกีฬา อบจ. น่าจะมีการจุดไฟเผาขยะ บริเวณข้างๆบ่อบำบัดน้ำเสียด้านใน ควันไฟตลบอบอวน กลิ่นเหม็นควันพิษกลิ่นสารเคมีกลิ่นพลาสติกไหม้เหม็นไปทั่ว ผมถึงสนามกำลังจะออกกำลังกายไม่ถึง5นาที ต้องรีบกลับเพราะรู็สึกแสบจมูกมากๆ คนที่กำลังออกกำลังก็รีบทยอยกลับ เพราะทนกลิ่นควันไฟไม่ไหว กับคนที่อ้างบอกว่าไม่มีที่ทิ้งขยะนั้น ผิดมากครับ เพราะไ่ม่รู้จักวิธีคัดแยกและจัดการกับขยะตั้งแต่แรก และการเผาขยะเป็นการแก้ปัญหาง่ายๆที่ปลายเหตุแล้ว อยากให้คนที่มีอำนาจหน้าที่เข้ามาดูแลเรื่องนี้หน่อยครับ เพราะตอนนี้ยังไม่มีเรื่องให้มันบานปลาย หากวันหนึ่งมีการจุดไฟเผาในปริมาณที่มากขึ้น และเกิดมลพิษมากขึ้นกว่านี้ จนส่งผลให้ผู้ที่สูดดมเข้าไปแสดงอาการเจ็บป่วยออกมาและมีจำนวนมากขึ้นๆ ถึงเวลานั้นการแก้ปัญหาก็จะยากขึ้นอีกนะคัรบ วิงวอนให้เจ้าหน้าที่ หรือหน่วยงานรัฐที่มีอำนาจช่วยดูแลและตรวจสอบทีนะครับ คนที่ไปออกกำลังกายที่สูดดมควันพิษนี้่เข้าไปบางทีอาจจะยังไม่ได้มีอาการแสดงออกมาทันที แต่มันจะถูกสะสมเข้าไปในระบบทางเดินหายใจอนและสะสมเข้าไปในกระแสเลือด ของเราแน่นอน................ฝากผู้มีอำนาจ ช่วยตรวจสอบดูแลด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ
Yungying-yingyung
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2019, 09:55:49 »

แถวบ้านก็เผาค่ะ เป็นแก่เผาสวน แล้วสวนเขาฝกล้บ้านเรา เรามีลูกน้อยควันลอยเข้าในบ้าน เดินไปบอกก็ดับแต่อีกวันมาก็เผาอีก เราว่ามันเป็นที่จิตสำนึกคนมากกว่า คือเดี๋ยวนี้ใครเผาไม่เดินไปบอกละ ตะโกนด่าไปเลย จบ เสียสุขภาพจิตกันทั้งบ้าน
E@M
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2019, 10:54:48 »

วันนี้่เจอมากับตัวครับ 18.30น.ไปออกกำลังที่สนามกีฬา อบจ. น่าจะมีการจุดไฟเผาขยะ บริเวณข้างๆบ่อบำบัดน้ำเสียด้านใน ควันไฟตลบอบอวน กลิ่นเหม็นควันพิษกลิ่นสารเคมีกลิ่นพลาสติกไหม้เหม็นไปทั่ว ผมถึงสนามกำลังจะออกกำลังกายไม่ถึง5นาที ต้องรีบกลับเพราะรู็สึกแสบจมูกมากๆ คนที่กำลังออกกำลังก็รีบทยอยกลับ เพราะทนกลิ่นควันไฟไม่ไหว กับคนที่อ้างบอกว่าไม่มีที่ทิ้งขยะนั้น ผิดมากครับ เพราะไ่ม่รู้จักวิธีคัดแยกและจัดการกับขยะตั้งแต่แรก และการเผาขยะเป็นการแก้ปัญหาง่ายๆที่ปลายเหตุแล้ว อยากให้คนที่มีอำนาจหน้าที่เข้ามาดูแลเรื่องนี้หน่อยครับ เพราะตอนนี้ยังไม่มีเรื่องให้มันบานปลาย หากวันหนึ่งมีการจุดไฟเผาในปริมาณที่มากขึ้น และเกิดมลพิษมากขึ้นกว่านี้ จนส่งผลให้ผู้ที่สูดดมเข้าไปแสดงอาการเจ็บป่วยออกมาและมีจำนวนมากขึ้นๆ ถึงเวลานั้นการแก้ปัญหาก็จะยากขึ้นอีกนะคัรบ วิงวอนให้เจ้าหน้าที่ หรือหน่วยงานรัฐที่มีอำนาจช่วยดูแลและตรวจสอบทีนะครับ คนที่ไปออกกำลังกายที่สูดดมควันพิษนี้่เข้าไปบางทีอาจจะยังไม่ได้มีอาการแสดงออกมาทันที แต่มันจะถูกสะสมเข้าไปในระบบทางเดินหายใจอนและสะสมเข้าไปในกระแสเลือด ของเราแน่นอน................ฝากผู้มีอำนาจ ช่วยตรวจสอบดูแลด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ
วันนั้นผมไปทานข้าวร้านลาบแถวใกล้ๆบ่อบำบัดลูกค้าแต่ละโต๊ะหนีควันและกลิ่นจากการเผากระเจิดกระเจิงกันหมด
TobyTheBook
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2019, 10:21:53 »

ที่บ้านก็ไม่เผาค่ะ เศษใบไม้โกยใส่ถุงดำค่ะ เต็มละก็เอาไปวางให้รถเก็บขยะเก็บเหมือนขยะปกติค่ะ

แค่ใส่ถุงดำให้เรียบร้อยเค้าก็เก็บให้นะคะ
aekapong123456
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2019, 14:01:33 »

ขอบคุนจ้าาาา :M
สมัครเอเย่นต์,ทางเข้าเอเย่นต์

yod2012
JuliustibJD
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2019, 13:33:19 »

สวัสดีครับ ผมเป็นนักศึกษาจากมหา'ลัยนึงในเชียงราย

ผมอยู่ที่นี่มาได้จะ4ปี กำลังจะจบแล้ว และทุกๆปีในช่วงหน้าหนาวสักส่วนใหญ่ที่จะเหม็นควันจากที่ชาวบ้านเผาใบไม้/ขยะ
ที่พักของผมนั้นค่อนข้างติดหมู่บ้านใกล้ๆวัดสะมากกว่าเลยอาจจะโดนเยอะกว่าเพื่อนหน่อย  ผมก็ไม่จำเป็นต้องอธิบายว่าความรู้สึกมันแย่แค่ไหนที่แสบจมูกตลอดเวลา    เวลาไอครั้งนึงนี่รู้สึกได้เลยว่ากลิ่นควันออกมาทางหลอดลม หนักสุดๆเลยที่เคยเจอจะเป็นควันเผาไฟมาแทนหมอก คลุมทั้งเขต/อำเภอ 
ผมเคยมีโอกาสได้เจอคนลุงคนนึง แกมีบ้านถัดจากหอผมไป2กำแพง กำลังราดน้ำมันเผาหญ้าอยู่   ผมได้เดินเข้าไปถามเมื่อปีที่แล้ว 

"ขอโทษนะครับ ลุง  เผาทำไมเหรอครับ"
".... ทำไมละ"
"ลุงเผาไม่เผาไม่ได้เหรอครับ?"
"แล้วคุณเป็นใครมาเดือดร้อนอะไรละ?"
(รู้สึกหงุดหงิดกับคำพูดลุงเล็กน้อย เลยเพิ่มเนื้อเรื่องเข้าไป)
"หอผมพักอยู่ตรงนั้น การที่ลุงเผาแล้วลมมันพัดเข้าห้องผม  ตัวผมก็มีโรคทางเดินหายใจ(โกหก) ลุงไม่เผาไม่ได้เหรอครับ?"
"แล้วจะให้เอาไปทิ้งที่ไหนละ  ทางตำบลเค้าก็ไม่รับขยะที่เป็นใบไม้ ให้จัดการกันเอง"

ตอนนั้นผมก็พอเข้าใจมาบ้างแล้วว่า ไม่ได้เป็นที่คนชาวบ้าน  แต่เป็นที่หน่วยงาน
มองสวยๆคือได้งบมาไม่พอ มองมืดๆก็จะเป็น ขี้เกียจ/กินงบ

แต่ก่อนผมเคยมองนะว่า ทำไมคนพวกนี้เห็นแก่ตัวกันจัง คนที่เผาควันไม่เข้าบ้านตัวเอง แต่มันพัดไปให้คนเป็นพัน-หมื่นในสูดเข้าปอด ผมอยากเปิดพัดลมให้มันดูดควันเข้าบ้านคนเผาเอง จะได้ไม่เดือดร้อนใคร
แต่ตอนนี้ผมพอเข้าใจมากขึ้นว่า พวกเค้าไม่มีทางเลือกจริงๆ ไม่มีใครมารับขยะ จะให้ชาวบ้านเลิกปลูกต้นไม้/หญ้า ก็ไม่ใช่ทางแก้ที่ดี

ปัญหานี้พอจะแก้ได้ยังไงบ้างครับหรือต้องแจ้งให้หน่วยงานไหนมาแก้ปัญหา
ในฐานะที่เป็นคนต่างถิ่น ผมรู้สึกว่ามันทำให้เสน่ห์ของเชียงรายหายไปเยอะเหมือนกัน
ถ้ามีผู้ใหญ่ท่านไหนที่รู้จัก หรือสามารถดำเนินเรื่องมีแนวทางแก้ปัญหานี้ได้ ผมก็รบกวนด้วยนะครับ

ปล.ขอตอบคำถามล่วงหน้านะครับเผื่อโดนด่า
1.ทำไมไม่ไปเรียนที่อื่น
-ผมไม่รู้ครับว่าแถบนี่เค้านิยมเผากัน

2.ที่บ้านส่งมาเรียนก็เรียนไป
-ผมตั้งใจเรียนจนจบครับ ที่มาโพสไรแบบนี้ผมอยากให้ชุมชนมันพัฒนาดียิ่งขึ้น  ให้น้องๆรุ่นต่อไปจะได้ไม่ต้องมาเจอรวมไปถึงชาวบ้านจะได้ไม่ต้องมาดมควันพิษนี้เข้าไปด้วย

ถ้าโพสนี้ทำให้ท่านไหนหงุดหงิดอารมณ์ไม่ดีต้องขอโทษล่วงหน้าด้วยนะครับ

ปัญหาเผาขยะและการกำจัดขยะของเชียงรายมีมานานละครับ ขยะกองท่วมเป็นภูเขา จริงๆแล้วน่าจะแก้ไขได้ครับ แต่ติดที่ผลประโยชน์บนกองขยะนั่นแหละครับจริงน่าจะส่งเสริมให้มีเตาเผาชีวมวลนะครับมันก็ไม่ยากเลยที่เทศบาลแต่ละที่จะมีหรือคัดแยกขยะเอาไปทำปุ๋ยหรือรีไซเคิล  แหม...ปัญหาขยะเทศบาลเชียงรายมันถึงขนาดเด้งผู้ว่าเชียงรายเพราะไม่อนุมัติโรงการไม่โปร่งใสได้เลยนะคิดดู

mpn.pom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2019, 21:17:00 »

แถวบ้าน ไม่ได้เผาใบไม้ ใบหญ้า แต่เผายางรถยนต์ กับขยะพลาสติกค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์