เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 22:36:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  พระเครื่อง-วัตถุมงคล เครื่องรางของขลัง ความเชื่อ ลี้ลับ (ผู้ดูแล: NOtis, micky13)
| | |-+  ครูบาคำหล้า 2505 สวยๆหายากครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ครูบาคำหล้า 2505 สวยๆหายากครับ  (อ่าน 21012 ครั้ง)
widwewer
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2011, 19:22:38 »

เหรียญนี้ พี่สอยมาแล้วครับน้องfirst สวยจริงๆ ขอบอก อิอิ.......
(เหรียญจริงสวยกว่าในรูปนะครับ)
ด้านหน้าขอบทำไมไม่เท่ากันขาดๆเกินๆล่ะครับ
ด้านหลังคำว่าสร้างทำไมไม่คมชัดเหมือนคนอื่นล่ะครับถามหน่อย
firstky
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2011, 19:48:13 »

งั้นผมว่าผมกับคนที่เก็บครูบาคำหล้าอีกหลายๆท่านคงจะ...ตามผมหมดละพี่
คงมีพี่ที่ดูเป็นและฉลาดคนเดียว วันหลังถ้าผมได้ครูบาคำหล้า (รุ่นแรก)มาผมจะเอาลงให้พี่เช็คให้นะครับ ขอบคุณนะครับพี่
ผมไม่ได้มีเจตนาคิดในแง่ลบกับพี่นะครับ แต่ผมคิดว่าถ้าพี่ดูเหรียญนั้นเก๊จริงๆผมก็ยอมพี่ละครับ
เพราะไม่รู้ผมจะอธิบายยังไงละครับ สมองผมหมดปัญญาละครับ

แล้วเหรียญนี้ท่านที่ดูพระสายเชียงรายเก่งอันดับต้นๆในจังหวัด
ได้ดูแล้ว ผมมั่นใจเหลือเกินว่าไม่มีที่เหรียญนี้จะเก๊

ส่วนเรื่องใบรับรองนะพี่ถ้าเขาเอามาให้พี่ดูแล้วพี่จะยอมรับ เดี๋ยวผมจะชวนพี่เขาเอาไปส่งงานประกวดพระเครื่องที่ลำปาง วันที่ 1-2ตุลาคมนี้ ถ้าพี่เขาส่งผมจะเอารูปใหญ่ๆชัดๆว่าแท้ มาให้พี่ดูนะครับ กล้องของผม sony cyber-shot 10.1 mega pixels  มีระบบ มาโคร ถ่ายชัดมากๆ
หวังว่าคงจะถ่ายให้ดูได้นะครับ
widwewer
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2011, 20:08:48 »

ผมก็ไม่ได้ว่าของเพื่อนคุณเก๊แต่ผมบอกว่ามันเป็นบล๊อกหลังครับคุณว่าคุณดูด้วยตาเปล่าเป็นนี่ผมนึกว่าคุณเป็นเซียนพระนี่ครับผมเลยถาม
แล้วเหรียญของคนอื่นกับเหรียญที่คุณว่าแท้ดูด้วยตาสองจุดที่ผมถามก่อนหน้านี้
แล้วคุณจะเห็นข้อแตกต่าง
firstky
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2011, 20:11:56 »

พี่ครับผมเรียนด้วยความเคารพเหรียญครูบาคำหล้ารุ่นแรกสร้างเท่าไหร่ผมไม่รู้เพราะผมเกิดไม่ทัน แต่ที่ผมรู้สร้างจำนวนมากๆ แล้วในการที่สร้างมากๆนี่แหละทำให้เหรียญเกิดการเขยื้อนการปั๊มเต็มบ้างไม่เต็มบ้าง มันเป็นไปได้ครับ ผมยกตัวอย่าง เช่น อย่างเหรียญระฆังหลวงพ่อ
เกษม ที่วงการพระเขาเล่นกัน มีบล๊อค เสาอากาศ(นิยม) สิบโท เขี้ยว สายฝน แล้ว สิบโทมีเขี้ยว ต่อมาเขาจะดูที่ปากอีกทีว่าปากแตกหรือปากไม่แตก ดูรอยปิ้นขอบเหรียญด้านหลัง ดูเส้นก่อหญ้า ดูเส้นขนแมวตามจุดต่าง ซึ่งบางบล๊อคมีบางบล๊อคไม่มี ตามจุดต่างๆ แล้วที่บล๊อคเสาอากาศเป็นบล๊อคนิยมเพราะทำการปั๊มต่อจากเนื้อเงิน เลยถือเอาเป็นบล็อคนิยมเพราะความคมชัด ตำหนิเหมือนกับเหรียญเนื้อเงิน(ซึ่งผมเคยเห็นเคยดูมาแล้วกับตาตัวเอง) แล้วเหรียญระฆังจำนวนการสร้าง ประมาณ50000เหรียญพี่คิดดูเองละกันครับว่าบล๊อคจะไม่เขยื้อนเลยเหรอ เหล็กแข็งก็จริงแต่เจอความร้อนแล้วปั๊มลงบนเหรียญทองแดงอีกมันจะเหมือนตอนปั๊มเหรียญแรกเลยเป็นไปไม่ได้ ไม่งั้นเขาจะเช่าหากันต่างราคาทำไม ราคาก็แค่คนเล่นชอบแบบไหนบล๊อคไหนเท่านั้น จริงๆๆปั๊มแม่พิมพ์เดียวกัน ปลุกเสกเหมือนกัน พุทธคุณเหมือนกันนั่นแหละ
ผมไม่ได้เอาในหนังสือหรือจากที่ไหนมาพูด ผมใช้สมองคิดกับความรู้อันน้อยนิดที่ผมมี
Tanachai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2011, 20:42:26 »

พี่ครับผมเรียนด้วยความเคารพเหรียญครูบาคำหล้ารุ่นแรกสร้างเท่าไหร่ผมไม่รู้เพราะผมเกิดไม่ทัน แต่ที่ผมรู้สร้างจำนวนมากๆ แล้วในการที่สร้างมากๆนี่แหละทำให้เหรียญเกิดการเขยื้อนการปั๊มเต็มบ้างไม่เต็มบ้าง มันเป็นไปได้ครับ ผมยกตัวอย่าง เช่น อย่างเหรียญระฆังหลวงพ่อ
เกษม ที่วงการพระเขาเล่นกัน มีบล๊อค เสาอากาศ(นิยม) สิบโท เขี้ยว สายฝน แล้ว สิบโทมีเขี้ยว ต่อมาเขาจะดูที่ปากอีกทีว่าปากแตกหรือปากไม่แตก ดูรอยปิ้นขอบเหรียญด้านหลัง ดูเส้นก่อหญ้า ดูเส้นขนแมวตามจุดต่าง ซึ่งบางบล๊อคมีบางบล๊อคไม่มี ตามจุดต่างๆ แล้วที่บล๊อคเสาอากาศเป็นบล๊อคนิยมเพราะทำการปั๊มต่อจากเนื้อเงิน เลยถือเอาเป็นบล็อคนิยมเพราะความคมชัด ตำหนิเหมือนกับเหรียญเนื้อเงิน(ซึ่งผมเคยเห็นเคยดูมาแล้วกับตาตัวเอง) แล้วเหรียญระฆังจำนวนการสร้าง ประมาณ50000เหรียญพี่คิดดูเองละกันครับว่าบล๊อคจะไม่เขยื้อนเลยเหรอ เหล็กแข็งก็จริงแต่เจอความร้อนแล้วปั๊มลงบนเหรียญทองแดงอีกมันจะเหมือนตอนปั๊มเหรียญแรกเลยเป็นไปไม่ได้ ไม่งั้นเขาจะเช่าหากันต่างราคาทำไม ราคาก็แค่คนเล่นชอบแบบไหนบล๊อคไหนเท่านั้น จริงๆๆปั๊มแม่พิมพ์เดียวกัน ปลุกเสกเหมือนกัน พุทธคุณเหมือนกันนั่นแหละ
ผมไม่ได้เอาในหนังสือหรือจากที่ไหนมาพูด ผมใช้สมองคิดกับความรู้อันน้อยนิดที่ผมมตามนั้นนะคับ ยิงฟันยิ้ม
ชัดเจนดีคับ ยิ้มกว้างๆ
awi75
ชั้นประถม
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2011, 20:55:01 »

เหรียญนี้ พี่สอยมาแล้วครับน้องfirst สวยจริงๆ ขอบอก อิอิ.......
(เหรียญจริงสวยกว่าในรูปนะครับ)
ด้านหน้าขอบทำไมไม่เท่ากันขาดๆเกินๆล่ะครับ
ด้านหลังคำว่าสร้างทำไมไม่คมชัดเหมือนคนอื่นล่ะครับถามหน่อย
คุณครับผมขอถามคุณ ว่าเหรียญของเจ้าขอกระทู้เหรียญแรกที่อยู่หน้ากระทู้เลย ว่าพี่ดูแท้ป่าวครับ ถ้าพี่ดูแท้ ทำไมไม้เหมือนเหรียญพี่ ลองดูตรงคำว่าพระเจดีย์ ตรงคำว่าพระ ของเขาตั้ง ของพี่ล้ม และยังยันต์ตัวสุดท้ายตรงห่วง ของเขาตั้ง ของพี่ล้ม ทำไม่ไม่เหมือนกันครับ แต่เหรียญแท้ทั้งคู่ครับ การปั้มพระที่ละมากๆ เป็นพัน เป็นหมื่นยอมมีการเขยื้ยนบ้าง ติดบ้างไม่ติดบ้างเป็นธรรมดาครับ แต่สิ่งที่เหมือนกันคือตัวตัด เหรียญรุ่นนี้ตัวตัดจะต้องมีรอยปริ้นของเนื้อเหรียญตรงตำแหน่งประมาณ 1 นาฬิกา ทุกเหรียญที่ลงในนี้จะมีเนื้อปริ้นทุกเหรียญครับ
  การพิจารณาเหรียญพวกนี้จำเป็นต้องดูองคี์ประกอบหลายอย่างครับ ที่สำคัญคือธรรมชาติของพระ ไม่ว่าจะเป็นกระไหร่ รอยกระแทก ตัวตัด พระแท้กะไหร่เก้ก็มี ผิวพระจะต้องตึงเพราะเป็นพระปั้ม ส่วนเหรียญเก้เป็นพระฉีดแถมยังเป็นเนื้อทองแดงอีกต่างหาก ซึ่งเหรียญครูบาคำหล้ารุ่นแรกมีแต่เนื้อทองฝาบาตรเท่านั้น ผมซื้อขายพระเครื่องและวัตถุมงคลเป็นอาชีพโดยเฉพาะพระสายจังหวัดเชียงราย เหรียญรุ่นนี้ผ่านมือผม ทุกสภาพทุกราคา ไม่น้อยกว่า 3-5 ร้อยเหรียญ ในวงการพระของจังหวัดเชียงรายใครมีหรือไม่มีเจอผมเป็นต้องถาม  บ้างก็ถามขาย บ้างก็ถามซื้อ

ส่วนที่คุณให้ผมยอมรับความจริงผมก็ชวนคุณไปวัดตาแล้วไง ส่วนที่ให้ผมอย่าหลอกตัวเองผมขอบอกว่าผมเป็นเซียนพระนะครับผมไม่เคยหลอกตัวเอง มีแต่หลองคนอื่นบ้างเป็นบางครั้ง 5555+++  

ปล. เก้ๆแบบนี้มีมาขายให้ผมนะ สภาพเท่าเหรียญนี้ผมรับเข้า 8000 ครับมีเป็น10 ซื้อเป็น 10 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 กรกฎาคม 2011, 21:02:21 โดย awi75 » IP : บันทึกการเข้า
Tanachai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2011, 23:12:47 »

ครูบาคำหล้าสวยๆๆทุกองค์นะคับ
กะหลั่ยเต็มทุกองค์ ดีใจกับเจ้าของพระทุกๆๆท่าน
ที่ได้ของดีๆๆและสวยๆๆไว้บูชา
ราคาเช่าคงแพงนะคับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เฮ่อ! เคลียร์กันลงตัวซะที  ยิ้มกว้างๆ
widwewer
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2011, 23:46:20 »

จรรยาบรรณของคนเล่นพระเขาไม่ปล่อยพระเก๊หลอกครับ
Cyber Prince
ชั้นประถม
*

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2011, 14:23:54 »

ดูไม่เป็นละไปสวดพระคนอื่น ไม่บังควรเป็นอย่างยิ่ง
namakao12
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2011, 23:06:09 »

ดูไม่เป็นละไปสวดพระคนอื่น ไม่บังควรเป็นอย่างยิ่ง
แม่นแล้วคับๆ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม โกรธ เศร้า ตกใจ เจ๋ง ฮืม ขยิบตา แลบลิ้น อายจัง รูดซิบปาก ลังเล จุมพิต ร้องไห้

namakao12
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2011, 23:11:41 »

พี่firstky คับ รบกวนถามเรื่องงานประกวดพระอะคับ จะมีตุลา 54 ปีนี้ใช่ไหมคับ เพราะผมมีหลวงปู่ทวดอยู่องค์นึงคับ ว่าจะลองเอาไปดูเผื่อติดอะคับ และน้าผมก็จะเอาพระไปประกวดด้วยอะคับ แต่ไม่ทราบรายละเอียดอ่าคับ รบกวนถามนิดนึงคับ  ขอบคุณมากคับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พระในกระทู้นี้สวยงามทุกองค์เลยคับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

kranbandoo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2011, 23:48:40 »

คนเชียงรายดูพระเชียงรายไม่เป็นไม่หน้าอยู่เชียงรายนะมีการเช็คเมื่อไหร่บอกด้วยอยากได้ตังค์จะลงขันกะคุณ firstkyซะหน่อยว่าแต่คุณwidwewerแน่หรือเปล่าถ้าแน่วัดใจไปเลย
widwewer
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2011, 09:37:33 »

ปล. เก้ๆแบบนี้มีมาขายให้ผมนะ สภาพเท่าเหรียญนี้ผมรับเข้า 8000 ครับมีเป็น10 ซื้อเป็น 10 ครับ
[/quote]

ขอเรียนถามนิดนึงว่าข้อความที่พี่ว่ารับช้อเหรียญครูบาสคำหล้าเหรียญละ 8000 จริงเหรอครับ
ถาจริงผมขอเบอร์โทรไว้ได้ไหมครับ
เผื่อผมจะเอาไปขายครับ
คนเจียงคำ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2011, 12:51:31 »

จากรูปแท้ 1,000,000% ครับ ดูแค่ตาเปล่าก็รู้แล้วครับ ถ้าตอนนี้มีตังค์ 10,000 ผมก็เอาครับ..ผมลูกขุนสวด ครูบาบวชหื้อกั๊บมือ
firstky
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2011, 15:23:50 »

[/quote]

ขอเรียนถามนิดนึงว่าข้อความที่พี่ว่ารับช้อเหรียญครูบาสคำหล้าเหรียญละ 8000 จริงเหรอครับ
ถาจริงผมขอเบอร์โทรไว้ได้ไหมครับ

firstky เหรียญของพี่สภาพนั้นราคาไม่ถึงครับผม ต้องสวยจัด เหรียญของพี่สภาพปานกลางครับ
awi75
ชั้นประถม
*

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2011, 16:46:08 »

[/quote]
  ซื้อ จริงครับ แต่สภาพต้องเท่ากับเหรียญที่ผมลงไปให้ดู นะครับ แต่ถ้าเหรียญสภาพหย่อนกว่านี้ราคาก็ตามสภาพครับ เบอร์ผมอยู่ในกระทู้นี้หละครับ ลองอ่านดู แล้วจะเจอครับ
kranbandoo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 10:59:42 »

เอาของสวยให้ชมอีกเหรียญเผื่อจะเก๊

* 6344643201194800001.jpg (125.07 KB, 630x875 - ดู 7110 ครั้ง.)
kranbandoo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 11:00:10 »

ว่าไง

* 6344643201203300002.jpg (135.84 KB, 630x875 - ดู 4771 ครั้ง.)
firstky
*

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 20:37:41 »

ได้มาใหม่กะครับอ้าย สวยงามขนาด จะปล่อยบอกเน้อครับ  ยิ้มกว้างๆ
Tanachai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2011, 00:13:30 »

สวยคับผม ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์