เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 09:38:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  หวังดีทำให้เราผิดได้นะครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หวังดีทำให้เราผิดได้นะครับ  (อ่าน 1444 ครั้ง)
kanlnw
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2018, 20:16:41 »

จากความหวังดี อยู่ๆกลับกลายเป็นผิดโดยไม่รู้ตัว
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2018, 02:13:09 »

หวังดี ต้องพิจารณา ให้รอบด้านด้วยครับ ไม่งั้นงานเข้า
ควรหวังดีกับคนรู้จักและสนิดจะยิ่งอุ่นใจ
หวังดีผิดคน ผิดที่ ผิดสถาณ์การ ต้องระวัง

เช่น
หวังดี เห็นสามีคนข้างบ้านไปนั่งทานข้าวกับสาวอื่น แล้วเอามาเล่าให้ภรรยาของเขาฟัง

ขี่รถไปกลางทาง เห็นท่อนไม้ขวางทาง หรือหิน หวังดีไปเก็บหรือเปิดทาง แต่ไม่ระวังเซฟตัวเองก่อน จะผิดที่รถจะชนท้ายกระทันหันได้ หรือชนเราแทน

หวังดี มีน้ำใจไปส่งเพื่อน หรือเพื่อนฝากของไปส่ง(ทางผ่าน) ที่ใหนได้ มันเป็นยาบ้า หรือเพื่อนพกของไปด้วย เจอด่าน ถึงกับซวยไม่รู้ตัว

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2018, 15:18:07 »

;Dโง่กะซื่อ    ฉลาดกะเจ้าเล่ห์   หวังดีกะเสือก ต้องประกอบด้วยเวลา-สถานที่

* ไม่พุด.jpg (40.5 KB, 544x640 - ดู 248 ครั้ง.)

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
Mangpor^ 0 ^
มัธยม
**

อดีตคือการเรียนรู้ ปัจจุบันคือทำสิ่งที่ดีที่สุด

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2018, 15:54:11 »

ทำดีให้ถูกคนคะ
ApichetD
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2018, 17:34:54 »

หวังดี ต้องพิจารณา ให้รอบด้านด้วยครับ ไม่งั้นงานเข้า
ควรหวังดีกับคนรู้จักและสนิดจะยิ่งอุ่นใจ
หวังดีผิดคน ผิดที่ ผิดสถาณ์การ ต้องระวัง

เช่น
หวังดี เห็นสามีคนข้างบ้านไปนั่งทานข้าวกับสาวอื่น แล้วเอามาเล่าให้ภรรยาของเขาฟัง

ขี่รถไปกลางทาง เห็นท่อนไม้ขวางทาง หรือหิน หวังดีไปเก็บหรือเปิดทาง แต่ไม่ระวังเซฟตัวเองก่อน จะผิดที่รถจะชนท้ายกระทันหันได้ หรือชนเราแทน

หวังดี มีน้ำใจไปส่งเพื่อน หรือเพื่อนฝากของไปส่ง(ทางผ่าน) ที่ใหนได้ มันเป็นยาบ้า หรือเพื่อนพกของไปด้วย เจอด่าน ถึงกับซวยไม่รู้ตัว

จริงครับ หวังดีอาจทำให้ผู้อื่นเสียหายได้

tangent
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2018, 14:00:12 »

เรื่องผม มั่งนะ  เกิดที่ อ.เมือง  จ.พะเยา
"ผมกับแฟน 2 คน ไปเก็บลำไย  ที่ไร่ของตนเอง  แล้วปรากฎว่า ที่ข้างๆ  เขา มีคน อาการคล้ายจะเป็นลม คือนอน พังพาบ ลุกไม่ขึ้น เหงื่อออก  หน้าซีด   แล้ว ชาวบ้านอีกคนหนึ่งชื่้อ (เด.) มาขอให้ผม เอารถไปส่งคนๆ  นั้น หน่อย   
ผมบอกว่า  ถ้าอาการอย่างนี้ ให้เรียกรถฉุกเฉิน  ของ  อบต.  หรือ โทรเรียก รถฉุกเฉินของโรงพยาบาล  เพราะเราไม่รู้ว่าเขาเป็นอะไร แน่  เกิด เสียชีวิตบนรถ  แล้วเขาฟ้องเราจะซวยเอา  หรือ ให้ไปตามญาติเขามาดีกว่า  เพราะอยู่ใกล้ๆๆๆ   แล้ว (เด.)  ก็ขับมอเตอร์ไซค์  ไปเรียกญาติของคนป่วยคนนั้น  และรีบเอาไปส่ง โรงพญาบาล ซึ่งผมก็เฝ้าคนป่วยเอาไว้ จนรถมารับ"

-    เรื่องน่าจะมีแค่นี้ใช่ไหมครับ

แต่ ไม่ใช่เลย  หลังจากนั้น 1 เดือน  ผมกลับไปสวนอีกครั้งหนึ่ง มีญาติมาเล่าให้ฟังว่า  (เด.)  เอาผมไปเล่ากลางบ้านว่าไม่มีน้ำใจอะไร เลย  ไปส่งคนป่วยแค่นี้ก็ไม่ทำ  แล้วบอกว่าผมแล้งน้ำใจ 

โอ้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ทำคุณบูชาโทษ  ซะนี่
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2018, 18:45:10 »

ก็มีส่วนที่คุณทำผิดนะครับ อันนี้เพราะกลัวมากไป จิตอาสาอาจน้อยไปนิด แต่ผมก็เข้าใจ ความเดือดร้อนไม่เข้าใครออกใคร แต่ความเห็นแก่ตัวอาจต้องพิจารณาดีๆด้วย ไม่งั้นในสถานะการวัดใจจากพระเจ้า ท่านอาจสอบไม่ผ่าน เทวดาเขาชอบสุ่มสอบมนุตย์เป็นรายๆไป นะขอบอก อิอิ
อ่อ คำถามที่ควรตอบให้ได้คือ ก่อนที่เจ้าจะตาย เจ้าทำความดีอะไรบ้าง เตรียมตอบไว้นะ 555+

การที่ไปส่ง รพ. เลย อาจทำให้เราเสียงานและเวลา แต่การให้คนอื่นรีบไปตามญาติให้มารับแล้วพาไปส่งอาจเสียเวลากว่า เรื่องนี้คงต้องดูว่า ระยะทางไปและมาหาผู้ป่วยไม่เหมาะสมหรือไม่ สุดท้ายอาจเป็นขี้ปากชาวบ้านได้

วิธีแก้อาจต้องใช้ปัญญา เพื่อ รักษาให้ได้ทั้ง 2 ฝ่าย คือจากการปฎิเศษ เปลี่ยนเป็นช่วยนำไปส่งญาติแทน ภาระต่อไปก็ไม่ใช่เรื่องเราแล้ว เป็นต้น (เป็นอย่างน้อยถ้าที่ได้ทำ) อย่างมากคือ ให้ญาติเขาติดรถไปด้วย ถ้ารีบหรือเขาหารถไม่ได้ เราคงต้องเลยตามเลย ตามเอาไปส่งแทน ก็ตามใจได้บุญ เทวดานับถือ

ปัจจุบันมือถือมี ถ่ายคลิปไว้ ช่วยได้แยะ ต่อไปแม้เราจะทำด้วยใจ ถ้ามันดี มันจะดี ถ้าเกิดสิ่งไม่ดีตามมาทีหลัง ยังไงเทวดาก็ช่วย อย่างน้อยกันเหนียวไว้แล้วในมือถือ อัดเป็นระยก็ได้

บริสุดใจและทำด้วยใจมันดี แต่ถ่ายทำไม อ่อ คนดีต้องมีคาถากันเหนียวไว้บ้างครับ 5555

*** อย่าลืมกดติดตามเอาบุญ ในช่องผมด้วยครับ ขอบคุณ (ลิ้งล่างนี่เอง)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2019, 10:32:33 »

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์