เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 20:08:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ขอสอบถาม{พระอริยะ}เชียงราย
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขอสอบถาม{พระอริยะ}เชียงราย  (อ่าน 12834 ครั้ง)
alumnim
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 19:59:05 »

ขอสอบถาม ว่า
"มีพระสุปะฏิปันโน พระอริยะ ท่านใดในเชียงราย ที่กราบได้สนิมใจบ้างครับ"
ร่วมด้วยช่วยกันแนะนำหน่อยนะครับผม
๑.ครูบาอริยชาติ
๒.ครูบาน้อยเจษฏา
๓.ครูบาเหนือชัย
๔.ครูบาคำแสง
......

ช่วยผมหน่อยครัมผม พอดีมีพระทำขึ้นมาอยากหา พระอริยะเมตตาเสกให้นะครับผม
ClanNad
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 20:31:11 »

พระทุกรูปทุกตนบนโลกนี้ครับที่กราบได้สนิดใจ บ่าจำเป็นใช่ 4 รูปที่ท่านยกมาหรอกครับ

แค่เอื้อม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 20:44:10 »

อะไรเป็นหลักประกันว่ากราบทั้ง4ท่านแล้วสนิทใจ 
alumnim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 22:21:28 »

พระทุกรูปทุกตนบนโลกนี้ครับที่กราบได้สนิดใจ บ่าจำเป็นใช่ 4 รูปที่ท่านยกมาหรอกครับ

ยุค สมัยนี้พระทุก ต๋น บ่ไจ้ว่าจะกราบได้แต้หนาครับ.อ้าย
พระแท้ก๋ามี พระปลอมก๋ามี ศาสนาเสื่อมโทรมลงนะครับอ้าย.
พระหากิ๋น มีถมไป.

อะไรเป็นหลักประกันว่ากราบทั้ง4ท่านแล้วสนิทใจ 

หลักของพระสุปะฏิปันโน นะครับอ้าย.
พระอริยะ บ่ไจ้พระธรรมดา
หรือกระนั้นหมายถึงผู้มีบารมี เปี่ยมแล้ว นั้นเอง.
wsan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 16:09:40 »

...นับแต่พระพุทธองค์จนล่วงมาถึงพระปัจจุบัน
....พระสงฆ์ไม่ว่าชาติใดภาษาใดในโลกบิณฑบาตรพึ่งสองเท้าแห่งตน
.....จะธุดงค์ในฤดูฝนยังเกรงว่าจะเยียบย่ำเบียดเบียนสัตว์เล็กสัตว์น้อย
.....ที่เสนอชื่อ 1 ใน 4 ขี่ม้าเป็นประจำนับได้ว่าเบียดเบียนสัตว์ รอบนี้ตัดออกเป็นอันดับแรก ยิ้มเท่ห์ 
แค่เอื้อม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 17:41:34 »

ลุงหนาน
ผู้ดูแลบอร์ด
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 21:27:19 »

"มีพระสุปะฏิปันโน พระอริยะ ท่านใดในเชียงราย ที่กราบได้สนิมใจบ้างครับ"
ร่วมด้วยช่วยกันแนะนำหน่อยนะครับผม
......

ช่วยผมหน่อยครัมผม พอดีมีพระทำขึ้นมาอยากหา พระอริยะเมตตาเสกให้นะครับผม

ก่อนอื่นต้องแยกประเด็นนะคับ ว่า พระสุปฏิปันโน พระอริยะ กับพระเกจิอาจารย์ ซึ่งโดยความหมายแล้ว
พระอริยเจ้า คือพระระดับโสดาบันเป็นต้นไปจนถึงพระอรหันต์ ซึ่งถือว่าเป็นผู้ไม่มีกิเลสใดๆ (มีน้อย)
ส่วนพระเกจิอาจารย์ตามที่ท่านเขียนมานี้ ก็เอาให้ท่านปลุกเสกให้ได้ ซึ่งมีมากกว่าที่เขียนมาแล้ว มีอีกหลายรูป
ส่วนที่ว่า อยากให้พระอริยปลุกเสก ส่วนใหญ่แล้วพระอริยะเป็นผู้ปล่อยวางแล้ว ท่านไม่ใคร่จะอยากยุ่งกับเรื่องไสยศาสตร์หรือวัตถุใดๆ หรอก  เพราะท่านมุ่งแต่อยากจะสอนธรรมให้มนุษย์ได้เข้าสู่ความหลุดพ้นมากกว่า

อย่ายึดมั่นกับสิ่งใดๆ เพราะอะไรๆ ก็ไม่แน่นอน
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

เฒ่า! สดใส วัยซน..

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 21:45:09 »

......

ก่อนอื่นต้องแยกประเด็นนะคับ ว่า พระสุปฏิปันโน พระอริยะ กับพระเกจิอาจารย์ ซึ่งโดยความหมายแล้ว
พระอริยเจ้า คือพระระดับโสดาบันเป็นต้นไปจนถึงพระอรหันต์ ซึ่งถือว่าเป็นผู้ไม่มีกิเลสใดๆ (มีน้อย)
ส่วนพระเกจิอาจารย์ตามที่ท่านเขียนมานี้ ก็เอาให้ท่านปลุกเสกให้ได้ ซึ่งมีมากกว่าที่เขียนมาแล้ว มีอีกหลายรูป
ส่วนที่ว่า อยากให้พระอริยปลุกเสก ส่วนใหญ่แล้วพระอริยะเป็นผู้ปล่อยวางแล้ว ท่านไม่ใคร่จะอยากยุ่งกับเรื่องไสยศาสตร์หรือวัตถุใดๆ หรอก  เพราะท่านมุ่งแต่อยากจะสอนธรรมให้มนุษย์ได้เข้าสู่ความหลุดพ้นมากกว่า
เห็นด้วยครับ..หากศรัทธาท่านใดก็สามารถไปขอความเมตตาจากท่านได้เลยครับ

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
witoonaha
มัธยม
**

ทำงานเพื่อลูก

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 11:25:10 »

......

เห็นด้วยกับลุงหนานครับ  เรื่องการปลุกเสกเนี้ยะ ไม่ใช่กิจของสงฆ์เลยนะครับ พระอริยะที่เคร่งจริงๆ ท่านคงไม่รับทำประเภทนี้หรอกครับ  ถ้าสนทนาธรรม ตอบปัญหาธรรมมะ ทำให้คนตาสว่างเห็นธรรมเนี้ยะใช่เลยครับ ยิ้มเท่ห์
แค่เอื้อม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 11:33:22 »

witoonaha
มัธยม
**

ทำงานเพื่อลูก

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 11:37:50 »

คุณแค่เอื้อมครับ ร่วมถวายพระไตรปิฎกวัดดอยพระบาทเชียงราย ร่วมกันมั้ยครับจะถวายวันที่ 1 นี้แล้วถ้าว่างก็เรียนเชิญนะครับ  สนใจก็ตามกระทู้หน้าห้องเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
iiล้วiiต่น้oj
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2011, 14:34:54 »

พระแท้ คือ พระที่มีสังกัดวัดแน่นอนครับ มีหนังสือสุทธิ ถูกต้องตามกฎมหาเถรสมาคม
ส่วนพระปลอม ที่ว่า คือ พระที่ไม่ได้ ผ่านพิธิสังฆกรรม และไม่มีหลังฐานตามกฎมหาเถรสมาคม
ถ้าคิดแบบนี้ กราบพระวัดไหน ก็สนิดใจครับ สาธุ
nazha
ชั้นประถม
*

เหนือกว่ากฏหมาย คือ กฏแห่งกรรม

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2011, 21:13:18 »

คำว่า ครูบา มะก่อนกว่าจะได้มา แสนลำบา
เป็นตำที่ชาวบ้านตั้งให้เพราะทำกรรมดีไว้มาก
เป็นระยะเวลา ซาว 30ปี
เช่น ครูบาขาวปี ครูบาศรีวิชัย
บะเดี๋ยว

มันจ้างเขียนป้าย จ้างหนังสือพิมพ์ประโคมข่าว ปลุกเสกเหียงานเดียว

เป็นแล้วเป็นเลย
บ่าได้สร้างอะหยัง นอกจากหาตังใส่กระเป๋า หลอกญาตฺโยมไปวันๆ

คึดดูเน้อ

พระที่ดีก็มีหนัก  แต่ยะผิดแม้กระทั่ง ศีลสามเณร(10) อวดอุตริ(ที่ไม่มีในตน)
แล้วมันจะเหลืออาไร

ณชารีย์  ชินวรสิริวัชร (เพื่อนคอม)
240 หมู่18 ต.อ่างทอง อ.เมือง กำแพงเพชร 62000 T.0815308963 /บัญชี ธ.กรุงไทย 6200080178
บัวล้านนา
ชั้นประถม
*

ไปให้สุดแล้วหยุดที่.. "พอ"

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2011, 02:22:44 »

ถ้าในเชียงรายสายพระป่า
1. หลวงปู่ขาล วัดป่าบ้านเหล่า เวียงเชียงรุ้ง (มรณะแล้วอัฐิแปลเป็นธาตุ)
 **มีน้าผมคนนึงได้ไปกราบพระอาจารย์ที่มีชื่ออยู่ที่ขอนแก่น แล้วท่านถามว่ามาจากไหน น้าก็ตอบว่ามาจากเวียงเชียงรุ้ง เชียงราย ท่านตอบว่ามาทำไมที่นี่ของดีอยู่ใกล้ตัวไม่หา ท่านก็เอารูปเหรียญให้และให้ไปหาเอง จนในที่สุดก็ได้คำตอบ

2. หลวงพ่อวิชัย เขมิโย วัดถ้ำผาจม  แม่สาย  ลูกศิษย์สายพระป่าในประเทศรู้จักท่านดี....

อีกหนึ่งความเห็นนะครับ ถ้าท่านอยากกราบพระสุปฏิปันโน..............

**-- จงฉลาดพอที่จะรู้ว่า..ลำพังเรานั้นไม่รู้ไปซะทุกสิ่ง...--**
koyjang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2011, 11:42:47 »

เคยได้ยินจากพระอาจารย์คึกฤทธิ์ วันนาป่าพง คลองสิบ ปทุมธานี วัดสาขาของหนองป่าพง(
หลวงพ่อชา )คำว่า"ครูบา"จะใช้เรียกสำหรับพระที่บวชมานานแล้ว  ที่วัดของพระอาจารย์คึกฤทธิ์ ท่านจะใช้คำว่า "ภันเต" และ"อาวุโส" ซึ่งเป็นคำที่ใช้ในสมัยที่พระพุทธเจ้ายังอยู่  ส่วนคำว่า"ครูบา" เพิ่งจะมาใช้กันในปัจจุบัน  จึงอยากทราบความหมายของคำว่า"ครูบา" ค่ะ  ไม่ทราบว่าคำนี้ใช้กันเฉพาะในพระธรรมยุตเท่านั้นใช่ไหมค่ะ
$LASSMUOO$
ชั้นประถม
*

NPK

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2011, 11:48:40 »

...นับแต่พระพุทธองค์จนล่วงมาถึงพระปัจจุบัน
....พระสงฆ์ไม่ว่าชาติใดภาษาใดในโลกบิณฑบาตรพึ่งสองเท้าแห่งตน
.....จะธุดงค์ในฤดูฝนยังเกรงว่าจะเยียบย่ำเบียดเบียนสัตว์เล็กสัตว์น้อย
.....ที่เสนอชื่อ 1 ใน 4 ขี่ม้าเป็นประจำนับได้ว่าเบียดเบียนสัตว์ รอบนี้ตัดออกเป็นอันดับแรก ยิ้มเท่ห์ 

นึกถึงใครไม่ออกเลยครับ แต่อยากไปไหว้ครับ ถ้าเจอ

รับให้คำปรึกษาด้านการออมเงิน การลดหย่อนภาษี และประกันชีวิต

ปอย ครับ
โทร.099-259-5632
Line ID : poicosmos
chakapong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2011, 14:49:20 »

ผู้ที่มีกิเลสหนา ปัญญาหยาบอย่างเราไม่มีทางทราบได้หรอกครับว่าองค์ไหนเป็นพระอริยะ ใช้คำว่าปฏิบัติดีปฏิบัติชอบดีกว่าครับ  แล้วทั้ง 4 องค์ที่กล่าวมาล้วนทำคุณให้แก่พระศาสนาทั้งสิ้น ไม่เคยมีเรื่องเสื่อมเสีย ก็กราบได้สนิทใจเช่นกัน เพราะท่านถือศีลมากกว่าเรา อีกองค์หนึ่งที่ปฏิบัติดี คือ พระกิตติชัย ศีลสังวโร วัดน้ำตกตาดทองแม่จันครับ ท่านถือศีลกินเจ มาแต่เด็ก ปัจจุบันฉันเจมื้อเดียวครับ
search2531
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2011, 08:00:53 »

พระอริยสงฆ์ หรือพระสุปฏิปันโน คือ หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน  ท่านไม่หลวังลาภยศสรรญเสริญใดๆๆเลย
นายเหตุผล
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2011, 22:31:36 »

พระอริย ย่อมไม่ ยึดติด ในชื่อเสียง  ลาภยศ
แต่ที่เห็นๆ กันทั่วไป.. โห.. อ้างเป็นพระอริย โฆษณาชวนเชื่อ สารพัด ทั้งเรื่องราวอภินิหาริย์ และวัตถุมงคล มอมเมาผู้มีปัญญาน้อย

หากทุกท่าน ต้องการพบพระอริยที่แท้จริง
ลองหาอ่าน พระไตรปิฎก หมวดวินัยดูนะ  แล้วก็จะรู้...
thaba
ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยง
ระดับ ป.ตรี

ถ้าสนใจจริง ยินดี ให้คำปรึกษา เรื่องราคาค่อยว่าเตื่อลูน

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2011, 23:51:42 »

นะหมดโลกนี้ไม่มีพระอาริยะสงฆ์อยู่แล้วครับ  ถ้าพระเกจิ หรือพระนักปฏิบัติมีมากครับ แต่ถึงขั้นพระอริยะนั้น จักบ่มีสักคนในโลกหล้า

ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยงปลาแต่งบน้อย เราช่วยท่านได้
สนใจก็โทรก่าครับ 08-6196-8970
หน้า: [1] 2 พิมพ์