เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 10:35:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ใครเจอปัญหา NTLDR is Missing มีทางแก้
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใครเจอปัญหา NTLDR is Missing มีทางแก้  (อ่าน 3628 ครั้ง)
LPUnderground
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 15:48:52 »

บ่อยครั้งที่เกิดปัญหา NTLDR is Missing ไม่สามารถบูทเข้าวินโดว์ได้ ผมลองค้นหาใน Google และหาวิธีแก้ตามหนังสือแนวไอทีต่าง ๆ ก็มักจะเจอแต่วิธีแก้ที่ให้ใช้แผ่น Floppy เป็นตัวบูททั้งนั้น ปัญหามันก็อยู่ตรงที่เครื่องที่เกิดปัญหามันคือ Laptop นี่สิครับ ถ้าทรัพย์ไม่เหลือเฟือจริง ๆ ก็คงไม่มีใครซื้อ Floppy Drive External มาใช้หรอก จริงไหมครับ วันนี้ผมจึงขอเสนอวิธีการแก้ NTLDR is Missing สำหรับเครื่องที่ไม่มี Floppy Drive

อุปกรณ์ที่ต้องเตรียม

Thumb Drive ความจุเท่าไรก็ได้ 1 ชิ้น
เครื่องที่เข้าวินโดวได้ตามปกติ 1 เครื่อง (อันนี้อาจจะไปใช้ที่ร้านเน็ตหรือเครื่องที่มหาลัยก็ได้)
Window Portable หมายถึงอุปกรณ์ใดก็ได้ที่สามารถบูทเข้าวินโดว์ได้ คงเข้าใจกันนะครับ
ในวันนี้ผมจะใช้แผ่นสารพัดประโยชน์ “Window XP Live CD” (อยู่ในแผ่น Quick PC 95 น่ะครับ หรือพวก Window PE)

วิธีแก้

1. ขั้นแรกนำ Thumb Drive ที่เตรียมไว้ไปจิ้มเครื่องคอม ฯ ที่ใช้งานได้ตามปกติ เพื่อก๊อปปี้ไฟล์ระบบโดยต้องตั้งค่าเพื่อแสดงไฟล์ก่อน ไปที่ Tools >> Folder option >> แท็บ View ตั้งค่า Show Hidden File และ ติ๊กเครื่องหมายออกหน้า Hide protect operating system file ดังรูปเลยนะครับ

2. เข้าไปใน ไดร์ฟ C : ก๊อบปี้ไฟล์ต่อไปนี้ไว้ใน Thumb Drive โดยให้ทำด้วยความระมัดระวังแล้วห้ามทำนอกเหนือจากที่แนะนำนะครับ ถ้าไม่มีความเชี่ยวชาญพอ อาจจะทำให้วินโดวเสียหายและบูทเข้าวินโดว์ไม่ได้

- AUTOEXEC.BAT
- NTDETECT.COM
- boot.ini
- ntldr

3. Restart คอมพิวเตอร์ แล้วใส่ USB หรือ แผ่น Window Portable เข้าไปครับเพื่อบูทจากแผ่น ในที่นี้ผมจะใช้แผ่น Window XP Live CD นะครับ อย่าลืมตั้ง First Boot ใน BIOS ให้เป็น CD-ROM ก่อนล่ะ

ก็จะได้หน้าจอดังรูป เลือก Window XP Live CD แล้วก็รอครับ หน้าจออาจจะต่างกันออกไปนะครับตรงขั้นตอนนี้ แล้วแต่ว่าใครจะใช้ Portable แบบไหน

4. เข้าวินโดวได้แล้วครับ สังเกตว่าวินโดว์ใช้ความจำของ RAM ในการทำงาน ไม่ได้ไปยุ่งเกี่ยวในส่วนของฮาร์ดดิสค์ของเราเลย เมื่อเข้าวินโดว์ได้แล้วก็หวานหมูครับ รีบเอา Thumb Drive จิ้มเข้าไป แล้วเข้าไปในไดร์ฟ C: จากนั้นก๊อปปี้ไฟล์ทั้ง 4 ตัวใน Thumb Drive ที่เราเตรียมมาลงไปทับ ถ้ามีคำเตือนว่าไฟล์มีอยู่แล้วก็ให้เขียนทับ Yes to All ไปเลยครับ แล้วก็ Restart เข้าวินโดว์ตามปกติ

อธิบายนิดนึงครับว่าปัญหา NTLDR is Missing เกิดจากไฟล์ 4 ตัวดังกล่าวหายไป อาจจะหายไปด้วยวิธีการใด ๆ ก็ตาม ฉะนั้น ถ้าเราหาทางเข้าวินโดวเพื่อนำไฟล์ทั้ง 4 ไปคืนให้แก่วินโดวได้ ก็จะบูทเข้าวินโดวได้ตามปกติ และวิธีนี้ก็ใช้ได้ดีสำหรับคนที่ไม่มีไดร์ฟที่กำลังหมดความนิยมอย่าง Floppy Drive อีกทั้งขอสนับสนุนให้ทุกคนมีแผ่น Window Portable และแผ่น Hiren’s Boot ติดตัวไว้ เพราะต่อไปนี้ปัญหาเล็ก ๆ น้อย ๆ แค่นี้ก็คงไม่ต้องพึ่งร้านซ่อมคอม ฯ แล้วนะครับ

Credit : Tipsiam.com
INTECH_COMPUTER
ฝันให้ไกลไปให้ถึง
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

รับแก้ปัญหาเรื่องเน็ตบ้าน

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 22:07:28 »

ถ้าผม แนะนำ ลงวินโด ใหม่กับ copy ไดร์ c: บางไฟล์ที่ซ่อนไว้เหมือนด้านบน แต่ปัญหานี้มันเกี่ยวกับ ไฟล์วินโด หายนะครับฮาร์ดดิส นะคัรบ

Art_it
อู้เรื่องคอมง่ายๆ กะ..Art_it
ระดับ :ป.โท

081-7657718 อาร์ตจ้า โทรหาได้จ้า

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 22:53:41 »

ไฟล์ บู๊ท NTLDR หายครับ จั๊มพ์ HDD กะเครื่องอื่น ก๊อปมาวาง จบครับ

ท่าสายเรสซิเด้นท์  สี่แยกบายพาส ขัวไชยณารายณ์ บริการห้องพัก ห้องละ 400 บาท/วัน....รับฝาก ซ่อม คอม โน๊ตบุ๊ค มือถือ กล้องถ่ายรูป อุปกรณ์ต่างๆจ้า สอบถามได้ กลับมาแล้ว
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 00:09:31 »

ไฟล์ บู๊ท NTLDR หายครับ จั๊มพ์ HDD กะเครื่องอื่น ก๊อปมาวาง จบครับ

ใช่แล้ว

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
AIT
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 00:11:59 »

เข้าท่า  ยิ้มกว้างๆ
LPUnderground
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 00:12:45 »

ถ้าผม แนะนำ ลงวินโด ใหม่กับ copy ไดร์ c: บางไฟล์ที่ซ่อนไว้เหมือนด้านบน แต่ปัญหานี้มันเกี่ยวกับ ไฟล์วินโด หายนะครับฮาร์ดดิส นะคัรบ

อันนี้ก็ไม่รู้นะครับ แต่ผมทำผ่าน ยิ้ม
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 09:55:55 »

เมื่อก่อนผมก็ทำคล้ายๆ คุณ LPUnderground
แต่มีหลายวิธีแก้ ส่วนผมใช้ แผ่น Hiren Boot V.10.1 ครับ จะมีโหมดแก้ NTLDR  ซ่อมแซมอัตโนมัติ
ง่ายดีครับ ลองดู
หน้า: [1] พิมพ์