เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 17 เมษายน 2024, 04:49:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอสอบถามหน่อยครับเรื่องการบิดเบือนค่าเช่าตามจริง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอสอบถามหน่อยครับเรื่องการบิดเบือนค่าเช่าตามจริง  (อ่าน 2144 ครั้ง)
Handsomenight
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2018, 03:30:44 »

สั้นๆนะครับ ผมเช่าบ้านเดือน6000แต่ผู้เช่าไปแจ้งเทศบาลแค่ครึ่งหนึ่งของค่าเช่าจริง เรามีหลักฐานแจ้งได้ไหมครับ
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2018, 09:24:26 »

สั้นๆนะครับ ผมเช่าบ้านเดือน6000แต่ผู้เช่าไปแจ้งเทศบาลแค่ครึ่งหนึ่งของค่าเช่าจริง เรามีหลักฐานแจ้งได้ไหมครับ

หอพักน่าจะทุกหลังครับที่เป็นแบบนี้  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
lanna_99
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2018, 11:40:21 »

ส่วนใหญ่ผู้ให้เช่าจะแยกสัญญาเป็น ค่าเช่าอสังหาริมทรัพย์ คือตัวบ้าน -ห้องเช่า ซึ่งต้องเสียภาษีโรงเรือน
และค่าเช่า สังหาริทรัพย์ (เตียงนอน ตู้ โต๊ะ เฟอร์นิเจอร์ต่าง ๆ) พวกนี้ไม่ต้องเสียภาษีโรงเรือน
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2018, 07:22:59 »

เทศบาล เหรอครับ?  เอ่อ... เอ?ฮืม?
สอนหน่อยสิ ว่าไปหน่วยไหน ยังไง? เอาเลยครับ อยากศึกษาเป็นความรู้ เรื่องนี้น่าสนใจ

lanna_99
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2018, 19:40:31 »

ยังมีเรื่องภาษีป้ายอีกอย่างที่เทศบาลมีหน้าที่จัดเก็บ

มีรถกระบะเก่า ๆ วางจอ LED โฆษณาอยู่บนรถจอดอยู่บนผิวถนนหน้าโรงแรมสุขนิรันดร์
รถคันนี้จอดมาหลายปีแล้ว ขนาดทำขาตั้งเหล็กยกล้อให้ลอยขึ้น เพื่อไม่ให้ยางรับน้ำหนัก
มีเปิดโฆษณาทั้งกลางวันกลางคืน

รถคันนี้เป็นของใคร จึงสามารถใช้ผิวถนนสาธารณะจอดรถโฆษณามายาวนาน
ตำรวจ ไม่เห็น ไม่รู้สึกเลยหรือ
เทศบาล เก็บภาษีป้ายหรือเปล่า
สรรพากรเก็บภาษีเงินได้หรือเปล่า
ปีหนึ่งประเมินค่าโฆษณา น่าจะหลายล้านบาท

ข้าราชการที่เกี่ยวข้องช่วยออกไปดูหน่อย ทำงานให้คุ้มค่าเงินเดือน
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2018, 22:07:06 »

;Dตราบใดที่หน่วยงานปกครองท้องถิ่นยังจัดรถบัสพาคนแก่ไปดูงานทุกปี ซื้อตู้น้ำหยอดเหรียญราคาแสน แล้วพวกท่านนิ่งเฉยปล่อยเขาทำ ....จงรับสภาพแบบนี้ต่อไป.....

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2018, 08:55:02 »

เดียวผมจะแจ้งแน่นอนครับ หอพักอื่นเตรียมตัวหนาวเลยล่ะกัน เลี่ยงภาษีคดีอาญา หรือป่าวไม่แน่ใจ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2018, 08:56:41 »

ส่วนใหญ่ผู้ให้เช่าจะแยกสัญญาเป็น ค่าเช่าอสังหาริมทรัพย์ คือตัวบ้าน -ห้องเช่า ซึ่งต้องเสียภาษีโรงเรือน
และค่าเช่า สังหาริทรัพย์ (เตียงนอน ตู้ โต๊ะ เฟอร์นิเจอร์ต่าง ๆ) พวกนี้ไม่ต้องเสียภาษีโรงเรือน
ตัวนี้ไม่มีแยกครับรวมๆไปเลย ถ้าแยกต้องเขียนแยก
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2018, 13:52:29 »

... มันเป็นเทคนิคการให้เสียภาษีโรงเรือนถูกลงครับ ถ้าคุณคิดว่าเสียเปรียบคิดใหม่นะครับ ถ้าเขาแจ้งไปตามจริง น่าจะเสีย 12.5 เปอร์เซ็นต์ของค่าเช่า เจ้าของบ้านส่วนใหญ่ไม่ใจดีกับคุณหรอก เขาจะหาเรื่องขึ้นค่าเช่า หรือ ผลักภาระให้คุณหารหรือจ่ายภาษีโรงเรือนชดเชยรายได้ที่เขาต้องเอาไปเสียภาษีนะสิครับ
3นอ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2018, 13:01:07 »

จะแจ้งเพื่ออะไรเหรอ
Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2018, 14:29:40 »

... มันเป็นเทคนิคการให้เสียภาษีโรงเรือนถูกลงครับ ถ้าคุณคิดว่าเสียเปรียบคิดใหม่นะครับ ถ้าเขาแจ้งไปตามจริง น่าจะเสีย 12.5 เปอร์เซ็นต์ของค่าเช่า เจ้าของบ้านส่วนใหญ่ไม่ใจดีกับคุณหรอก เขาจะหาเรื่องขึ้นค่าเช่า หรือ ผลักภาระให้คุณหารหรือจ่ายภาษีโรงเรือนชดเชยรายได้ที่เขาต้องเอาไปเสียภาษีนะสิครับ

br.9999
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

อยากได้รอยยิ้มของคนอื่น ต้องให้รอยยิ้มของเราก่อน

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2018, 22:14:42 »

มีแนะนำ3ข้อครับ
 ก. อยากเป็นคนดี แจ้งศูนย์ดำรงธรรมมีหลักฐานพร้อม
 ข. ไม่อยากหาเหาใส่หัว ไม่ต้องแจ้ง
 ค. ข้อก,ข คิดให้ดีๆ แจ้งแล้วได้อะไร ไม่แจ้งได้อะไร

........โทร...089 8504449 ....( ต๋อย)  
      .......... Line  Id  : 0898504449 .....
jackie
magdafVE
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2018, 13:51:02 »

อยากให้เขาขึ้นค่าเช่าเหรอครับ 555

*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2018, 03:56:02 »

ผมออกจากบ้านเช่านั้นแล้วครับ แต่ผมจะแจ้ง
junsi3152@gmail.com
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2018, 10:27:31 »

ผมออกจากบ้านเช่านั้นแล้วครับ แต่ผมจะแจ้ง
อยากเจอหน้าไอดีนี้จริง ๆ เหมือนคนขาดความอบอุ่น ไปอ่านที่ตอบ จะอยู่สังคมได้เหรอ นิสัยแบบนี้
ระวังเจอคนแข็งๆนะครับ ผมเตือนก่อน
teeradet1801
ต้นหนาว ไอที คอมพิวเตอร์ *-* *-* *-*โทร...097-0309794 , 091-0792392 , 096-6972839 เก่ง
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2018, 13:35:28 »

ก. อยากเป็นคนดี แจ้งศูนย์ดำรงธรรมมีหลักฐานพร้อม
 ข. ไม่อยากหาเหาใส่หัว ไม่ต้องแจ้ง
 ค. ข้อก,ข คิดให้ดีๆ แจ้งแล้วได้อะไร ไม่แจ้งได้อะไร

+1 ยิงฟันยิ้ม

71 ม.8 ต.สันทราย อ.เมืองช.ร บริการรับซ่อม ประกอบ อับเกรด ซื้อ ขาย แลกเปลี่ยน คอม อุปกรณ์ IT มือ1-2 ฯลฯ บริการด้วยใจ อยู่ไม่ไกลจัดส่งติดตั้งถึงที่ครับ โทร.097-0309794,091-0792392 LINE.teeradet1801 เก่ง
charun
แฟนพันธ์แท้
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2018, 10:11:31 »

ตามท่านพี่อีก 1 เสียงครับ หอพักเปิดให้เช่าบางที่มีสิ่งอำนวยความสะดวกแก่ผู้พักแค่ขนเสื้อผ้าเข้าไปอยู่ แต่ภาษีตอนนี้มหาโหด...ท่านจะแจ้งเพื่ออะไรครับไม่พอใจท่านก็ย้ายไปอยู่ที่อืนก็จบ..

โทรมา..ยินดีรับสายครับ
AIS    08-1980-9697
หน้า: [1] พิมพ์