เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 20:23:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  Fundamental analysis ;; ปูพื้นฐานหุ้น สำหรับนักลงทุนมือใหม่ ...
หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์
ผู้เขียน Fundamental analysis ;; ปูพื้นฐานหุ้น สำหรับนักลงทุนมือใหม่ ...  (อ่าน 71465 ครั้ง)
LOH
เดินทางครั้งใดอุ่นใจกับเรา เที่ยวเชียงรายรถพร้อมคนขับ
ระดับ ป.ตรี

อยากรู้จักกันจิ้มเลย http://line.me/ti/p/~crtaxi

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2012, 00:10:48 »

สุดยอดแต้ๆครับ  หลงเข้ามาเจอคลังปัญญาเลย อยากศึกษาอยู่แต่อ่านหาอ่านที่อื่น งงบวกมึนมาโดยตลอด
ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความรู้ ผมคงต้องกลับไปอ่านอีกหลายๆรอบ ตกใจ ตกใจ

แท็คซี่ VIP
รับ-ส่ง สนามบินเชียงราย
เหมาเที่ยวทั้งในและต่างจังหวัด
https://2www.me/ppho6
โทร 0888018882
http://line.me/ti/p/~crtaxi
Ni KruNi
086-114-7787
มัธยม
**

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 21:17:00 »

ขอสมัครเป็นศิษย์ด้วยคนนะเจ้าคะ

ยามเฮาตุ๊ก ตึงบ่มีไผตวย ยามเฮารวย คนตวยเป็นปุ๊ก
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 07:15:19 »

เห็นหลายๆกระทู้ ตั้งขึ้นมาเพื่อถามว่า จะลงทุนในหุ้น แต่ไม่มีความรู้อะไรเลย หรือ จะเริ่มยังไง

ผมเริ่มกลัวแล้วครับ...

ขนาดคนที่มีความรู้ ยังขาดทุนย่อยยับกันมาแล้ว ....

เพราะหลายๆคนอ่านกระทู้ของผม แล้วถึงขั้นโทรมาหา .... ถามว่าจะเล่นหุ้น ต้องทำยังไงดี

ผมเลยถามกลับว่า "หุ้นคืออะไร" ....

เค้ายังเงียบเลยครับ .....

-----------------------------------------------

ดังนั้น วันนี้ผมจะมาโพสท์บอกว่า ..... " อย่าจ่ายเงินให้กับสิ่งที่ตนไม่รู้"

.

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
somchart.
สะพานทาน มีแล้วแบ่งปัน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2012, 10:37:21 »

เข้าห้องการเงิน การธนาคารนี้เมื่อไร หน้าย้นขึ้่นเยอะเลย... ยิงฟันยิ้ม

ผมอ่านบทความในห้องนี้มาตั้งแต่หน้าแรกๆ จนหน้านี้ อั้นฉี่มาตั้งนาน บางช่วง บางตอน
ก็อดนึกตลกในความคิดตัวเองไม่ได้ เพราะว่าตัวผมเองมีความเข้าใจผิดมากตลอดเพิ่งจะเข้าใจ  ยิงฟันยิ้ม

แต่ก็ขออนุญาตท่าน จขกท.แชร์ ข้อความโพสติดตลกให้หายเครียดขึ้นมาบ้างนะครับ

ถ้าผมเข้าไปในธนาคาร แล้วบอกเจ้าหน้าที่ฯ ว่า "ถ้าจะฝากเงิน ต้องทำยังไงครับ"
แล้วถ้าได้คำตอบว่า "ฝากเงินคืออะไร" ตัวผมเองก็คงไม่รู้จะทำตัวยังไงเลยทีนี้  ยิ้มกว้างๆ
(จะหยิบปากกาก่อน หรือจะเอาเงินออกมาฝากก่อนดี ยิงฟันยิ้ม)
ถ้านึกต่อไปอีก แบบชาวบ้านๆ "ไม่รู้จะถอนเสื้อก่อน หรือจะรีบถอนกางเกงก่อนดี ยิงฟันยิ้ม"

อันนี้ขอ อภัย ท่าน จกขท.จริงๆ ขอผมแชร์โพสไร้สาระ นอกเรื่องเพื่อคลายเครียดนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ
ขอท้ายนิดหนึ่งนะครับ อ่านบทความท่านแมงมุมแล้ว เข้าใจง่าย มองเห็นภาพชัดเจนครับ ยิ้มกว้างๆ
►•••   Natz.   •••◄
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2012, 15:41:49 »

อยากให้อธิบายค่่า p/e ด้วยครับ คือผมไม่ค่อยแน่ใจ ที่เขาว่าประมาณ 10 เปอเซนต์ ดี ได้คืนทุนกี่ปีกี่ปี อะไรประมาณนี้แหละครับ คือค่านี้มันเป็นสูตรตายตัว หรือนักวิเคราะห์เขาคิดขึ้นมาเองว่ากำไรกี่ปีคืนทุนกี่ปี ครับ
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2012, 17:07:54 »

.

P/E Ratio .... คืออัตราส่วนระหว่าง ราคา กับ อัตรากำไรต่อหุ้น

คิดโดยเอา ราคาหุ้นตั้ง หารด้วยกำไรต่อหุ้น ครับ

เช่น หุ้น A เทรดกันที่ราคา 120 บาท มีอัตรากำไรต่อหุ้นอยู่ที่ 8บาท

P/E = 120/8 = 15 เท่า

แปลว่า ราคาหุ้น แพงกว่ากำไรต่อหุ้นอยู่ 15 เท่า

หรือ นักลงทุนยอมซื้อกำไร 1 บาท ในราคา 15 บาท

นั่นคือ 15ปี คืนทุน ครับ

.

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2012, 00:30:54 »

มาเสริมท่านแมงมุมหน่อย  การที่  PE  ของหุ้นตัวหนึ่งแพงกว่าอีกตัวหนึ่ง  มันก็ไม่ได้หมายความว่า  การที่คุณซื้อหุ้นที่  PE  ต่ำกว่าแล้วคุณจะได้ของดีนะครับ  เพราะในอีกด้านหนึ่ง  ค่า  PE  พวกนี้เป็นการสะท้อนมุมมองของนักลงทุนที่คาดหวังต่อหุ้นตัวนั้นๆว่ามันจะเติบโตได้อีกตามค่า PE  ที่นักลงทุนเขาซื้อ-ขายกันอยู่ในขณะนั้นครับเช่น  ถ้าหุ้นที่ไม่โตเลยมีค่า  PE  10  มันจะเป็นการลงทุนที่ด้อยกว่าหุ้นที่โต  20  %  และมีค่า  PE  20  ครับ  หากคุณยังงงอยู่  ผมจะอธิบายคร่าวๆก็แล้วกันนะครับ

ถ้าคุณซื้อหุ้นที่ไม่โตในราคา  10  บาทในตอนปีใหม่  พอถึงปีใหม่ในปีถัดไป  ราคาหุ้นมันก็ยังอยู่ที่  10  บาท

แต่ถ้าคุณซื้อหุ้นที่โต  20  %  ในราคา  10  บาทเท่ากันและมีค่า  PE  20  พอถึงปีถัดมาราคาหุ้นตัวนี้มันจะขึ้นมาเป็น  12  บาทครับ

นั่นเท่ากับว่า  ถึงคุณจะซื้อหุ้นที่  PE  สูงกว่า  แต่มันสามารถสร้างผลตอบแทนทางราคาหุ้นได้มากกว่า  ส่วนผลตอบแทนจากปันผลก็ค่อยไปว่ากันอีกที  แต่โดยปกติแล้วหุ้นที่โตไปได้เรื่อยๆ  ในท้ายที่สุดแล้วก็จะเป็นการลงทุนที่คุ้มค่ากว่าหุ้นที่  PE  ต่ำแต่ไม่โตครับ  ลองเข้าไปอ่านในกระทู้ของผมได้ที่  "ใครมีเงินเย็น  อยากลงทุนหุ้น  มาทางนี้"  #294  #410  และ  #540  ครับ

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
ซาลาเปา(เฉพาะกิจ)
...เฉพาะกิจเท่านั้น...
ชั้นประถม
*

IN GOD I TRUST

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 16:50:46 »

แล้วพรุ่งนี้จะบาวด์มั้ย คุณแมงมุม
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 20:07:25 »

.

ตอบแบบวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน ..... หุ้นลงเพราะดอกเบี้ยลง แล้วฝรั่งขนเงินหนี ในแง่นักลงทุน น่าจะซื้อเก็บ เพราะดอกเบี้ยลง เป็นการกระตุ้นเศรษฐกิจในระยะยาวนะครับ 555+

ตอบแบบวิเคราะห์เทคนิค วันนี้ลงไปแตะเส้นค่าเฉลี่ย 30วัน แล้วดัดขึ้นเล็กน้อย เชื่อว่าไม่น่าลง หรือ ลงไม่มาก ดีไม่ดี ขึ้นด้วย

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2012, 10:33:13 »

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

นั้นก็หมายความว่าจะไม่เป็นไปตามที่ p/e บอก 100 เปอร์เซนต์เสมอไปทุกต้องไหมครับ  คือแค่เป็นข้อมูลส่วนหนึ่งในการวิเคราะห์หุ้นถูกต้องไหมครับ ถามอีกนิด รบกวนด้วยครับ
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2012, 15:51:50 »

ตอบคุณ  ►•••   Natz.   •••◄
     คุณต้องทำความเข้าใจเกี่ยวกับการลงทุนก่อนนะครับ  การลงทุนในหุ้นต้องแยกออกมาเป็น  2  ตัวคือ

1.ธุรกิจ
2.ตลาดหุ้น

การที่นักลงทุนเขาให้ค่า  PE  เป็นเท่าไหร่นั้นหมายถึง  เขากำลังคาดหวังการเติบโตจากหุ้นตัวนั้นว่ามากหรือน้อย  ซึ่งตรงนี้มันเป็นการประมาณการเกี่ยวกับธุรกิจครับ  ส่วนด้านของตลาดนั้นมันเป็นเรื่องของอารมณ์ครับ  ไม่ค่อยเกี่ยวกับค่า  PE  เท่าไหร่  อาจจะมีการยกมากล่าวอ้างบ้างว่า  PE  ตัวนั้นถูกกว่าตัวนี้  แต่มันก็วัดไม่ได้ครับ  เพราะการเติบโตของบริษัทแต่ละที่มันไม่เท่ากัน  แม้จะอยู่ในอุตสาหกรรมเดียวกันก็ตาม

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2012, 14:31:30 »

ตอบคุณ  ►•••   Natz.   •••◄
     คุณต้องทำความเข้าใจเกี่ยวกับการลงทุนก่อนนะครับ  การลงทุนในหุ้นต้องแยกออกมาเป็น  2  ตัวคือ

1.ธุรกิจ
2.ตลาดหุ้น

การที่นักลงทุนเขาให้ค่า  PE  เป็นเท่าไหร่นั้นหมายถึง  เขากำลังคาดหวังการเติบโตจากหุ้นตัวนั้นว่ามากหรือน้อย  ซึ่งตรงนี้มันเป็นการประมาณการเกี่ยวกับธุรกิจครับ  ส่วนด้านของตลาดนั้นมันเป็นเรื่องของอารมณ์ครับ  ไม่ค่อยเกี่ยวกับค่า  PE  เท่าไหร่  อาจจะมีการยกมากล่าวอ้างบ้างว่า  PE  ตัวนั้นถูกกว่าตัวนี้  แต่มันก็วัดไม่ได้ครับ  เพราะการเติบโตของบริษัทแต่ละที่มันไม่เท่ากัน  แม้จะอยู่ในอุตสาหกรรมเดียวกันก็ตาม

ขอบคุณครับ
T0yly6969
ระดับ ป.ตรี

Bigman Retrotoy

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2013, 20:36:16 »

ขอบคุณครับ ได้ความรู้อย่างยิ่ง จะรอคลังความรู้นะครับ ยิงฟันยิ้ม

เกมส์&ของเล่นสะสมและเพจฝากด้วยครับ
https://www.facebook.com/groups/158909987854502/
Midas
ชั้นประถม
*

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2014, 00:01:08 »

ติดตามครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ขอบคุณครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
Fabreguz
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2017, 16:52:47 »

ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มกราคม 2019, 21:40:28 โดย Fabreguz » IP : บันทึกการเข้า
ซาลาเปา(เฉพาะกิจ)
...เฉพาะกิจเท่านั้น...
ชั้นประถม
*

IN GOD I TRUST

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2017, 16:35:32 »

ผมให้ 3 ตัว วางยาว 10 ปีไปเลยครับ ได้ปันผล + หุ้นขึ้นไปยาวๆ  คือ1. BEM 2. BCPG 3.SPA
BEM ตอนควบรวมจาก bmcl + becl เริ่มต้นประมาณ 5 บ. ปัจจุบันเกิน 7 บ. ใช้เวลาปีกว่า ปี63 ได้รถไฟฟ้าสายน้ำเงินทั้งลูบ ราคาน่าจะเกิน 15 บ. ใครถือตั้งแต่ควบรวม ราคาขึ้น 3 เท่า
BCPG จาก 10 บ. ไม่ถึง 2 ปี เกิน 20 บ.แล้ว กำไรโตทุกปี อีก 7 - 8 ปี ราคาน่าจะเกิน 60 บ. โตเกิน 3 เท่า
SPA จาก 5 บ. ไม่ถึง 3 ปี ตอนนี้เกือบ 20 บ. โตเกือบ 4 เท่า  วางยาว 10 ปี เกิน 60 บ. โตได้อีก 3 - 4 เท่า วางไปยาวๆครับ  BEM ปันผลปีละ 2 รอบ BCPG ปันผล ปีละ 4 รอบ ถ้าหุ้นยังไม่ขึ้นก็นั่งรอรับปันผลไปเรื่อยๆ สบายๆ
น่าสน ตอนนี้ set ขึ้นทำสถิติในรอบเกือบ 20 กว่าปี ก่อนจะเกิดวิกฤติต้มยำกุ้ง  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 ธันวาคม 2017, 16:47:04 โดย ซาลาเปา(เฉพาะกิจ) » IP : บันทึกการเข้า
เวียงป่าเป้า
*

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2018, 10:23:34 »

การลงทุนมีความเสี่ยง แต่พอได้อ่านแล้วผมอยากจะเสี่ยงทันที
ขอบคุณองค์ความรู้ทุกท่านนะครับ ที่ทำให้ผมต้องกลับมาอ่านหลายรอบ
ตอนนี้ผมมี 2000 อยากมีความหวังหาตังค์แต่งเมีย

มือใหม่**
ApichetD
*

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2018, 02:36:14 »

้ข้อมูลละเอียด ได้ความรู้ดีๆครับ ขอบคุณครับ

หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์