เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 13:05:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ศูนย์รวมธุรกิจด้านการบริการ (ผู้ดูแล: CR.COM, B.E.)
| | |-+  ปัจจัยหลักๆในการให้คะแนน Rank ของ Google ประจำปี 2018 ที่มือใหม่ควรรู้
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ปัจจัยหลักๆในการให้คะแนน Rank ของ Google ประจำปี 2018 ที่มือใหม่ควรรู้  (อ่าน 392 ครั้ง)
supachaisun
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2018, 12:01:33 »

มือใหม่หัด ทำ seoอย่างเราต้องคำนึงว่าอะไรเป็นปัจจัย
หลักหรือรองในการที่ Google จะให้คะแนน เพื่อจะได้ติดอันดับ เราลองมาเช็คกันดีไหมครับ ว่าแต่ละหัวข้อนั้น เราได้ทำไปบ้างแล้วหรือยัง

1 ) Secured sites (HTTPS vs. HTTP)
เมื่อก่อนเราจะได้เห็น คำว่า http ตามด้วย www แล้วตามด้วยชื่อของเว็บไซต์ แต่เพื่อนรู้ไหมครับว่า  http เนี่ยมันคืออะไร  คนที่รู้แล้วก็ไม่เป็นไรนะครับ ถือว่าเรามาย้อนรอย ถึงความหลังด้วยกัน
Hypertext Transfer Protocol (HTTP) เป็น โปรโตรคอล ที่ใช้งานสำหรับเผยแพร่ข้อมูล และ เป็นสื่อการสำหรับการสื่อสาร อีกทั้งเป็นจุดกำเนิของ World Wide Web (www)  ซึ่งมีโครงสร้างเป็นตัวอักษรและตัวเลข (text) ใช้สำหรับเป็น link เชื่อมระหว่าง ข้อมูล text อื่นๆ และถูกใช้ในการแลกเปลี่ยน ข้อมูลในรูปแบบ multimedia  ซึ่งเราเรียกใช้งานผ่าน web browser ถ้าพูดว่า web browser หลายคนคงสะดุดแล้วคิดอยู่ แต่ถ้าเราบอก Google Chrome, Firefox Safari,Opera และ  Microsoft Internet Explorer อ๋อเป็นอันรู้กัน  ซึ่งจะไปทำการดึงและแลกเปลี่ยนข้อมูลกับทาง Server ที่ระบุใน URL ข้อมูลที่ส่งไปจะอยู่ในรูป plain text แต่จะไม่มีการเข้ารหัส ซึ่งทำให้สามารถถูกดักจับและอ่านข้อมูลได้ง่าย จึงไม่ปลอดภัย สำหรับเว็บไซต์ในปัจจุบัน
ต่อมาเราลองมาดูกันครับ ว่า https คืออะไร  มันมี s เพิ่มมาด้วยตัวหนึ่ง
HTTPS หรือ  HTTP over Transport Layer Security (TLS) หรือ HTTP over SSL คือโปรโตรคอลที่สือสารด้วยการเข้ารหัสบนระบบ network โดย HTTPS ประกอบไปด้วย HTTP + TLS ซึ่งจุดที่สำคัญเลยคือส่วน authentication ในการเข้าสู่ website เพื่อป้องกัน และสร้างความเป็นส่วนตัวในการแลกเปลี่ยนข้อมูล โดยตรงกับทาง web server เพื่อไม่ให้เกิดการโจรกรรมข้อมูลระหว่างกลางหรือ ที่เรียกว่า  man-in-the-middle attacks มากกว่านั้นยังสามารถเข้ารหัสทั้ง 2 ทาง คือระหว่าง client – server เพื่อกันการปลอมแปลงข้อมูลและยังมีการรับประกันว่าข้อมูลที่แลกเปลี่ยนจะไม่สามารถ แงะ แคะ แกะ เกา และ ปลอมแปลงโดยผู้อื่นได้ เหมาะสำหรับธรุกิจ ระบบ ecommerce ที่มีข้อมูลเป็นความลับเช่นการเงิน ธนาคาร

จากข้อมูลบทความด้านบนจะเห็นได้ว่า HTTPS  มีข้อดีในการ ทำ seo มากกว่า ไม่ใช่เพราะมี s เพิ่มด้านหลังนะครับ  แต่เพราะจะป้องกันการโจรกรรมข้อมูลได้ ผู้ที่ไม่หวังดีประสงค์ร้ายก็จะไม่สามารถถอดรหัสของต้นทางได้ โดยเฉพาะในเรื่องของข้อมูลทางธุรกิจ ธุรกรรมการเงิน จึงสร้างความน่าเชื่อถือของผู้ที่เข้ามารับชม หรือ ติดต่อกับเว็บไซต์นั้น ๆ ได้มากกว่า และมีค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง แต่ทางออกสำหรับพวกเรามือใหม่ที่ทำเว็บไซต์ก็มีอยู่ครับ เดี่ยวนี้ host บางที่ก็ให้ใช้เป็นแบบ free นะครับ หรือจะเป็นแบบของต่างประเทศ ก็ใช้ cloudflare ได้ครับ  โอกาสหน้าจะมาคุยเรื่อง cloudflare กันอีกทีนะครับ
สรุป google ให้คะแนนกลุ่มเว็บไซต์ที่ ใช้ https มีภาษีกว่านะครับ ด้วยข้อดีเรื่องความปลอดภัย

2)เว็บไซต์ เป็น  mobile-friendly
ยุคนี้เป็นยุคของ smart phone ไปไหนทำอะไร คุยงาน ดูข้อมูลก็ไม่พ้น mobile นี้แหละครับ แล้ว
mobile-friendly มันคืออะไร นะ เป็นเพื่อกับใครเอ่ย เราลองมาดูกัน
Mobile Friendly แปลเป็นไทยคือ เป็นมิตรกับมือถือ   ซึ่งมันคือการทำให้เว็บไซต์ของเรารองรับการใช้งานผ่านอุปกรณ์อย่างโทรศัพท์มือถือ ได้อย่างสะดวกมากขึ้น ทั้งในแง่ของการออกแบบ และ การเขียนโปรแกรม ด้วย
จากผลวิจัยที่ผ่านมาจะเห็นว่าในแต่ละปี คนทั่วโลกเข้าเว็บไซต์ผ่าน Mobile และ Tablet มากกว่าผ่าน PC มากขึ้นทุกๆปี และไม่มีท่าทีจะลดลงด้วย เราลองมาดูประโยชน์ของการพัฒนาเว็บไซต์ เพื่อรองรับมือถือด้วยกัน

ประโยชน์ของการพัฒนาเว็บไซต์แบบ Mobile Friendly
  • เมื่อก่อนรับทำเว็บไซต์ไม่ได้รองรับ มือถือ เวลาเปิดเว็บไซต์นั้นจากมือถือจึงทำให้ใช้งานได้อย่างลำบากเพราะ เป็นแสดงผล จาก หน้าจอคอมที่ใหญ่กว่าไปเปิดนะมือถือที่เล็กกว่า แต่วันการพัฒนาเว็บไซต์แบบ Mobile Friendly  จึงให้ประสบการณ์การใช้งานที่ดีกว่า และรองรับผู้เข้าชมเว็บไซต์จากหลากหลายอุปกรณ
  • เพิ่มคะแนนคุณภาพให้เว็บไซต์ด้วย Daily Time On Site[/*]
  • Google ให้ความสำคัญกับเว็บไซต์แบบ Mobile Friendly เพิ่มโอกาสที่จะติดอันดับการค้นหาง่ายขึ้
  • เป็นรูปแบบการพัฒนาเว็บไซต์สมัยใหม่ น่าเชื่อถือและน่าสนใจกว่า สร้างความได้เปรียบเหนือคู่แข่งในธุรกิ
มีแค่เองเหรอที่เป็นปัจจัยที่ google ให้คะแนน ยังครับ  มีเรื่อง  Page speed ,Schema markup
Webpage content quality, Webpage content length, Social signals,Quality,backlinks,Optimized images,Domain age  ซี่งแต่ละส่วนผมจะนำเสนอบทความเพิ่มเติมในโอกาสต่อไปนะครับ เช่น page speed ลง plugin อะไรบ้างที่จะให้ได้คะแนนดี การ optimized images ทำกันยังไงนะ และอื่นๆ ที่เรามือใหม่ ทำ seo จะได้ทำไปพร้อมกันครับ
สนใจทำ Seo ติดต่อได้  
สุภชัย  092 282-4858
Line Id: supachaisun06
หน้า: [1] พิมพ์