เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 17 เมษายน 2024, 06:23:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  - รบกวนสอบถามครับ เกี่ยวกับการเรียนของเด็กอนุบาลบาล -
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน - รบกวนสอบถามครับ เกี่ยวกับการเรียนของเด็กอนุบาลบาล -  (อ่าน 955 ครั้ง)
hoyaboy01
`♥ Siberian Husky@Chiang Rai
ระดับ ป.ตรี

♥ Mid - Nigh`t •Angel

« เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2018, 10:14:30 »

สวัสดีครับพี่ๆทุกคน รบกวนสอบถามหน่อยครับ คือผมได้ส่งลูกผมไปเรียนระดับชั้น อนุบาล ที่โรงเรียนเอกชนแห่งหนึ่งในตัวเมืองครับ แถวๆ วัดพระแก้ว ครับ

เรื่องมีอยู่ว่า อยากสอบถามพี่ๆทุกท่านว่าถ้าเป็นแบบนี้ รร. เคร่งมั้ยครับ คือทางบ้านผมก็ไม่ได้ไปนั่งดูการสอนอะไรใดๆนะครับ แต่แบบบางวันนี้ การบ้านยากมากครับ ให้เด็กดูภาพ คำนวณตัวเลขหลักร้อยก็มีบ้าง บางวันโจทย์นี้มาแบบ งงๆ ผมจบ ปวส. มาผมก็ งง กับโจทย์ ผมก็เลยให้ลูกไปถาม อา ( น้องสาวผมนั่นหล่ะครับ ) น้องผมก็จบ ป.ตรี บางทียังทำไม่ได้เลยครับ งงโจทย์ 5555555 แฟนผมยังทักบางทีว่า เด็กอนุบาลสมัยนี้การบ้านยากจัง

บางทีก็ให้ทำรายงานบ้าง เขียนคำศัพท์ประมาณ มดสีดำ , ปลาสีฟ้า แล้วก็ให้เขียนแปลเป็นภาษาอังกฤษ เด็กอนุบาลที่อื่นเค้าทำแบบนี้กันมั้ยอ่ะครับ หรือผมโบราณตอนที่ผมเรียน ผมนี้ อะอา อึอู อุอู อิอี หรือเค้าไม่มีแล้วแบบนี้อ่ะครับ

แต่ลูกผมก็เขียน a - z หรือ ก - ฮ ได้แล้วนะครับ ต้องขอบคุณครูจริงๆ

ผมแค่อยากทราบที่อื่นเค้าเป็นแบบนี้มั้ย มีเขียนรายงาน การบ้านยากๆมั้ย หน่ะครับ ส่วนตัวผมคิดเฉยๆว่า ในวัยนี้เราต้องเสริมพัฒนาการของเด็กๆมั้ย หรือเราควรให้เด็กเรียนเคร่งเคลียด แล้วก็เรียนพิเศษตั้งแต่อนุบาล เลยมั้ยอ่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ
romportong@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2018, 16:12:42 »

เด็กวัยนี้ตามหลักสูตรการเรียนการสอน ทางโรงเรียนเขาจะเน้นการฝึกฟัง(นิทาน การสื่อสารในชีวิตประจำวัน) พูด  ขีดเขียน(เส้นตรงเส้นโค้ง ตามเส้นประ) ฝึกทักษะพื้นฐานแบบง่ายๆโดยที่ไม่ต้องบังคับ เพื่อไม่ให้เด็กเครียด เรียนตามพัฒนาการของเด็กอย่างสนุกสนาน เพื่อไม่ให้เด็กเบื่อและได้เรียนรู้เพื่อเตรียมความพร้อมตามพัฒนาการของเด็ก โดยไม่ควรยัดเยียดเนื้อหาความรู้ให้เด็กมากจนเกินไป จนเด็กรู้สึกเบื่อหน่ายและเห็นว่ายาก ทำให้เป็นสาเหตุเด็กไม่อยากไปโรงเรียน จึงทำให้ผู้ปกครองรู้สึกเครียดไปด้วยกับเด็ก ซึ่งไม่เป็นผลดีต่อการส่งเสริมพัฒนาการของเด็กแน่นอน นี่คือสาเหตุที่ทางกระทรวงศึกษาจึงมีนโนบายลดเวลาเรียนเพิ่มเวลารู้โดยใช้กิจกรรมเสริมต่างๆ เพื่อไม่ให้เด็กเครียดกับการเรียนมากจนเกินไป กำชับทางโรงเรียนไม่ให้การบ้านกับเด็กในเมื่อเด็กเรียนเข้าใจในห้องเรียนแล้ว โรงเรียนน่าจะเข้าใจตรงกัน แต่อย่าลืมว่าทุกวันนี้การศึกษามันเป็นธุรกิจที่แข่งขันกันสูง พ่อแม่ยอมทุ่มเทเงินเพื่อให้ลูกได้เรียนในโรงเรียนที่มีการแข่งขันกันสูง ทางโรงเรียนจึงทุ่มเทเรื่องวิชาการให้กับเด็กมากเพื่อที่จะให้เด็กเก่งและเข้าสอบใน ร.ร.ดังๆได้ นี่คือจุดขายของเขาที่จะชักจูงให้ผู้ปกครองนำลูกหลานมาเข้าเรียนเยอะๆ ลองคิดดูว่าในโรงเรียนดังๆ จะเห็นว่าเด็กเยอะมีทั้งคนเก่งและเรียนพอไปได้ก็เยอะ อ่อนก็มาก เวลาไปสอบที่ไหนก็มีเปอร์เซนต์ที่จะได้สูง ผู้ปกครองจึงเข้าใจว่า ร.ร.นี้สอนเก่ง มันก็ธรรมดาคนเก่งมากองอยู่ตรงนี้เยอะก็สอบได้เยอะ ในความคิดของผมตอนนี้ ร.ร.ของรัฐเกือบทุกโรงเขามีครูสอนที่เก่ง และเข้าใจพัฒนาการของเด็กดีมีเยอะครับ ท่านลองประเมินดูซิว่าลูกและพ่อแม่มีความสุขหรือไม่ถ้าเรียนแบบนี้ ถ้าหากไม่ ก็ควรหาทางออกให้ลูกได้ ถ้าอยากให้ลูกได้เรียนรู้ตามพัฒนาการ แล้วในที่สุดลูกของท่านก็จะเก่ง ดี มีความสุข การใส่ใจลูกหลานเป็นสิ่งที่ดีและเป็นส่วนสำคัญที่ทำให้เด็กเรียนเก่งได้ครับ
hoyaboy01
`♥ Siberian Husky@Chiang Rai
ระดับ ป.ตรี

♥ Mid - Nigh`t •Angel

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2018, 18:59:50 »

เด็กวัยนี้ตามหลักสูตรการเรียนการสอน ทางโรงเรียนเขาจะเน้นการฝึกฟัง(นิทาน การสื่อสารในชีวิตประจำวัน) พูด  ขีดเขียน(เส้นตรงเส้นโค้ง ตามเส้นประ) ฝึกทักษะพื้นฐานแบบง่ายๆโดยที่ไม่ต้องบังคับ เพื่อไม่ให้เด็กเครียด เรียนตามพัฒนาการของเด็กอย่างสนุกสนาน เพื่อไม่ให้เด็กเบื่อและได้เรียนรู้เพื่อเตรียมความพร้อมตามพัฒนาการของเด็ก โดยไม่ควรยัดเยียดเนื้อหาความรู้ให้เด็กมากจนเกินไป จนเด็กรู้สึกเบื่อหน่ายและเห็นว่ายาก ทำให้เป็นสาเหตุเด็กไม่อยากไปโรงเรียน จึงทำให้ผู้ปกครองรู้สึกเครียดไปด้วยกับเด็ก ซึ่งไม่เป็นผลดีต่อการส่งเสริมพัฒนาการของเด็กแน่นอน นี่คือสาเหตุที่ทางกระทรวงศึกษาจึงมีนโนบายลดเวลาเรียนเพิ่มเวลารู้โดยใช้กิจกรรมเสริมต่างๆ เพื่อไม่ให้เด็กเครียดกับการเรียนมากจนเกินไป กำชับทางโรงเรียนไม่ให้การบ้านกับเด็กในเมื่อเด็กเรียนเข้าใจในห้องเรียนแล้ว โรงเรียนน่าจะเข้าใจตรงกัน แต่อย่าลืมว่าทุกวันนี้การศึกษามันเป็นธุรกิจที่แข่งขันกันสูง พ่อแม่ยอมทุ่มเทเงินเพื่อให้ลูกได้เรียนในโรงเรียนที่มีการแข่งขันกันสูง ทางโรงเรียนจึงทุ่มเทเรื่องวิชาการให้กับเด็กมากเพื่อที่จะให้เด็กเก่งและเข้าสอบใน ร.ร.ดังๆได้ นี่คือจุดขายของเขาที่จะชักจูงให้ผู้ปกครองนำลูกหลานมาเข้าเรียนเยอะๆ ลองคิดดูว่าในโรงเรียนดังๆ จะเห็นว่าเด็กเยอะมีทั้งคนเก่งและเรียนพอไปได้ก็เยอะ อ่อนก็มาก เวลาไปสอบที่ไหนก็มีเปอร์เซนต์ที่จะได้สูง ผู้ปกครองจึงเข้าใจว่า ร.ร.นี้สอนเก่ง มันก็ธรรมดาคนเก่งมากองอยู่ตรงนี้เยอะก็สอบได้เยอะ ในความคิดของผมตอนนี้ ร.ร.ของรัฐเกือบทุกโรงเขามีครูสอนที่เก่ง และเข้าใจพัฒนาการของเด็กดีมีเยอะครับ ท่านลองประเมินดูซิว่าลูกและพ่อแม่มีความสุขหรือไม่ถ้าเรียนแบบนี้ ถ้าหากไม่ ก็ควรหาทางออกให้ลูกได้ ถ้าอยากให้ลูกได้เรียนรู้ตามพัฒนาการ แล้วในที่สุดลูกของท่านก็จะเก่ง ดี มีความสุข การใส่ใจลูกหลานเป็นสิ่งที่ดีและเป็นส่วนสำคัญที่ทำให้เด็กเรียนเก่งได้ครับ

ขอบคุณพี่มากๆสำหรับคำแนะนำครับ ผมเห็นด้วยกับพี่นะครับ จริงๆผมก้กลัวว่าเด็กจะเคลียดเกินไปแหน่ะครับ  ร้องไห้
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2018, 09:50:13 »

เข้าใจครับ.คิดว่าเด็กทุกคนในระดับนั้น.ผู้ปกครองคงเครียดเหมือนกัน.นั่นแน่ะ.จะทำการบ้านให้ลูกใช่รึเปล่า.ไม่ดีนาถึงเวลาสอบจะทำข้อสอบไม่ได้.ทางออกคือ.ให้เด็กทำๆ ด้วยตนเองไปเถอะ ทำไปตามที่เค้าเข้าใจ.ครูตรวจแล้วผล.ผิด.ถูก.ก็บอกไม่เป็นไร คราวหน้าทำให้ถูกมากขึ้นพ่อ.จะดีใจมากกว่านี้.เวลาเรียนสนใจที่ครูอธิบายให้มาก.อย่าเอาแต่เล่น.เดี๋ยวจะทำการบ้านไม่ได้..เด็กจะเกิดกำลังใจ.การบ้านจะผิดน้อยลงๆ ครับ...เรียนเก่งไม่เก่งอยู่ที่ตัวเด็ก.ครูเป็นเพียงผู้ชี้นำ...โรงเรียนดัง.มีครูเทวดามาสอน.แต่เด็กไม่ตั้งใจเรียน ปีนรั้วหนีเรียน.เด็กก็ทำการบ้านไม่ได้..ไม่งั้นคงไม่เกิดสำนวนที่ว่า.ช้างเผือกเกิดในป่าครับ..อ้อ.อย่าลืมให้เด็กร่วมกิจกรรมโรงเรียน.เป็นนักดนตรีพาเหรด นักกีฬา ประกวดประขันต่างๆ จะมีผลต่ออาชีพในอนาคต.เรื่องการบ้านเค้าอาจจะพูดคุยแก้ปัญหากันในกลุ่มกิจกรรม.หรือรุ่นพี่ในกลุ่มสอนรุ่นน้อง.เห็นไม๊ครับแบ่งเบาภาระผู้ปกครองไปเยอะ เด็กก็กลายเป็นคนเก่ง คนดี เรียนอย่างมีความสุข.ประสบความสำเร็จในชีวิต.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 มิถุนายน 2018, 10:10:41 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
jackie
magdafVE
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2018, 12:10:17 »

ถ้าโรงเรียนเอกชนก็จะสอนสไตร์นี้ครับ เน้นให้อ่านออก เขียนได้ ทำให้ผู้ปกครองรู้สึกว่าเรียนที่นี่แล้วเด็กเก่ง มีพัฒนาการ

ส่วนโรงเรียนของรัฐก็วาดรูป ระบายสี ปั้นดินน้ำมัน

หน้า: [1] พิมพ์