เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 00:21:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  อยากเรียนซ่อมคอมพิวเตอร์
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากเรียนซ่อมคอมพิวเตอร์  (อ่าน 2573 ครั้ง)
aoom.aim
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2018, 14:48:08 »

ที่ไหนมีรับสอนซ่อมคอมพิวเตอร์บ้างคะ พอดีช่วงนี้มหาลัยปิดเทอมเลยอยากมีทักษะในการซ่อมคอมเพิ่มเติมค่ะ
#ถ้ามีแนะนำหน่อยนะคะ
หรือติดต่อได้ค่ะ ID : aoom.aim_math
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2018, 18:38:49 »

อยากเรียนรู้ทักษะการซ่อมคอมพิวเตอร์โน๊ตบุ๊ค แวะมาหาที่ร้านเดี๋ยวสอนให้ครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
chiohoh
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2018, 19:04:17 »

ขอไปเรียนด้วยได้ไหม    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2018, 20:56:27 »

ขอไปเรียนด้วยได้ไหม    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ได้ครับ อย่าลืมเอาแผ่นซีดีมาลงวินโดว์ XP ด้วยนะครับเสี่ย 555 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
chiohoh
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2018, 15:18:28 »

ว้า!!!  น่าเสียดาย...นึกว่าจะได้เรียน MS  DOS   ซะอีก
Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2018, 18:46:43 »

ว้า!!!  น่าเสียดาย...นึกว่าจะได้เรียน MS  DOS   ซะอีก

ตกใจ ตกใจ ตกใจ DOS ย่อมากจาก Disk Operating System เป็นชื่อเรียกระบบปฏิบัติการหลายตัวที่พัฒนาโดยไอบีเอ็มและไมโครซอฟท์ ในช่วงปี พ.ศ. 2524-พ.ศ. 2538 (โดยถ้ารวมดอสในวินโดวส์ จะนับถึงปี พ.ศ. 2543)  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2018, 10:29:40 »

ว้า!!!  น่าเสียดาย...นึกว่าจะได้เรียน MS  DOS   ซะอีก

ตกใจ ตกใจ ตกใจ DOS ย่อมากจาก Disk Operating System เป็นชื่อเรียกระบบปฏิบัติการหลายตัวที่พัฒนาโดยไอบีเอ็มและไมโครซอฟท์ ในช่วงปี พ.ศ. 2524-พ.ศ. 2538 (โดยถ้ารวมดอสในวินโดวส์ จะนับถึงปี พ.ศ. 2543)  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ข้อมูลแน่น เสียดายผมเกิดไม่ทันครับ มาทันก็วินโดว์ XP เลยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2018, 18:44:18 »

ข้อมูลแน่น เสียดายผมเกิดไม่ทันครับ มาทันก็วินโดว์ XP เลยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ว้าย..เกิดไม่ทันเหมือนกันค่ะพี่  Copy ข้อมูลจากอากู๋มา 555  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2018, 15:17:50 »

สนใจ Dos ติดต่อผมได้เน้อ 555+ ฝึกมาแยะ เพราะสมัยก่อนหัดเขียนโปรแกรมและอ่านแทบทุกเล่มที่มีขายใน ตำราเหล่านั้นทำให้เข้าใจการจัดการระบบภายใน การทำงานแบบ 386 หรือการจัดสรร เมม ได้เป็นอย่างดี

แต่สุดท้าย ในปัจจุบันแทบไม่ต้องใช้ ใช้ windows แทนและมันจัดการให้เราเองให้หมด จึงไม่จำเป็นต้องเรียนก็ได้ครับ

(อดีต JAMESCOM ในตำนาน ผู้กำจัดไวรัสด้วยมือเปล่า อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 พฤษภาคม 2018, 15:20:02 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2018, 19:39:37 »

สนใจ Dos ติดต่อผมได้เน้อ 555+ ฝึกมาแยะ เพราะสมัยก่อนหัดเขียนโปรแกรมและอ่านแทบทุกเล่มที่มีขายใน ตำราเหล่านั้นทำให้เข้าใจการจัดการระบบภายใน การทำงานแบบ 386 หรือการจัดสรร เมม ได้เป็นอย่างดี

แต่สุดท้าย ในปัจจุบันแทบไม่ต้องใช้ ใช้ windows แทนและมันจัดการให้เราเองให้หมด จึงไม่จำเป็นต้องเรียนก็ได้ครับ

(อดีต JAMESCOM ในตำนาน ผู้กำจัดไวรัสด้วยมือเปล่า อิอิ)

ว้าว..พี่คงเป็น 1 ในอีกหลายๆ คน ที่ทันใช้ Monochrome Monitor แน่ๆ เลย..คริคริ ยิงฟันยิ้ม แลบลิ้น
chiohoh
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2018, 18:44:47 »

สรุป....น้องคนที่อยากเรียนเป็นยังไงซะแล้ว.....หายจ้อย
bs network
บีเอส เน็ตเวิร์ค. . . . . 08-1706-9387
มัธยม
*

บีเอส เน็ตเวิร์ค.08-1706-9387 Line iD : bsnetwork

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2018, 07:45:13 »

สงสัยน้องเค้าเปิดเทอมพอดี555

www.bsnetwork.net
ขายซ่อมติดตั้งกล้องวงจรปิด,ตู้สาขาโทรศัพท์และสัญญาณกันขโมยบ้านแบบไร้สาย
ซ่อมจำหน่ายอุปกรณ์คอมพิวเตอร์
วางระบบLAN Network+WiFi
ติดตั้งจานรับสัญญาณดาวเทียม+ระบบSMATV
ออกแบบเว็บไซต
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2018, 14:05:19 »

สรุป....น้องคนที่อยากเรียนเป็นยังไงซะแล้ว.....หายจ้อย

น้องเค้ามาเรียนที่ผมไปแล้ว 2 อาทิตย์ครับ ตอนนี้คงไล่ลงวินโดว์โปรแกรม ของเครื่องเพื่อนๆญาติๆเพลินไปแล้วครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

chiohoh
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2018, 14:19:23 »

น้องเค้ามาเรียนที่ผมไปแล้ว 2 อาทิตย์ครับ ตอนนี้คงไล่ลงวินโดว์โปรแกรม ของเครื่องเพื่อนๆญาติๆเพลินไปแล้วครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

เอ่อ  นั่นเตอะ!!
aoom.aim
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2018, 03:30:35 »

55555 น้องก็ฝึกกำน้อยๆๆๆเนี้ยเจ้า กำลังให้ช่างเล็กเทรนทีละนิดทีละหน่อย เจ้า^^
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2018, 09:10:11 »

55555 น้องก็ฝึกกำน้อยๆๆๆเนี้ยเจ้า กำลังให้ช่างเล็กเทรนทีละนิดทีละหน่อย เจ้า^^

ยินดีด้วยครับ เรียนและเก็บประสบการณ์แยะๆครับ ช่างคอมเชียงรายเขาใจดี มีแยะ อิอิ
ส่วนตัวยังล้าหลัง ว่างๆคงต้องกลับไปเรียนใหม่หมด อะไรๆมันไปไวมากเลย

------------
Monochrome Monitor เคยใช้เรียนตั้งแต่จอเขียวและขาว ยุคสมัย windows ยังไม่เกิด นั่นสมัยมัธยมครับ สมัยนั้นต้องเอาไวรัสให้อยู่ เพราะมักระบาดบ่อยๆ เพื่อนก็ไม่เก่ง ครูก็ไม่รู้จึงต้องศึกษาเองเป็นส่วนใหญ่ ค้นคว่าและอ่านตำราแยะเลย ทั้ง Dos และ การ จัดการเมม (เรื่องเมมนี้พูดแล้วยาว เพราะสมัยก่อน เกมแต่ละค่ายแต่ละเกมต้องการทรัพยากรที่ต่างกัน ไม่อย่างนั้นมันจะเล่นไม่ได้ จำกันได้ใหม่)
ตัวอย่าง ถ้าวิธีที่ง่ายที่สุด คือไฟล์ใดติดไวรัสก็หาตัวใหม่มาใส่ แต่เราต้องจำแนกประเภทและความสามารถของมันให้ได้ก่อน เพื่อไม่ให้มันกระจายตัวอีก หรือ คุมมันอยู่
ส่วนการแยกแยะอย่างง่ายในสมัยก่อนมันง่ายครับ เช่นขนาดไฟล์มันจะใหญ่ขึ้น

ส่วนไวรัสแบบ Boot อันนี้จะสบายหน่อย เพราะจะไม่ติดไฟล์ มันสามารถกำจัดแบบไม่ใช้โปรแกรมกำจัดไวรัสก็ได้ มันง่ายกว่าติดแบบไฟล์มาก คงเล่าเล่นๆเล็กๆน้อยๆแค่นี้พอ ไม่ลงลึกเพื่อสู่กันฟัง
เพราะมันจะยาว แถมลืมๆแล้ว อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
termthanakit
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2018, 13:47:20 »

อยากได้ความรู้เรื่องซ่อมคอมเพิ่มเติมอะครับ ขอรายละเอียดหน่อยครับ
Line : termsnizone
หน้า: [1] พิมพ์