เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 17 เมษายน 2024, 01:15:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ชาวเชียงรายใครมีบ่อปลาคาร์พหรือเลี้ยงปลาคาร์พอยู่บ้างครับ แลกเปลี่ยนความรู้กัน++
หน้า: 1 2 3 4 [5] พิมพ์
ผู้เขียน ชาวเชียงรายใครมีบ่อปลาคาร์พหรือเลี้ยงปลาคาร์พอยู่บ้างครับ แลกเปลี่ยนความรู้กัน++  (อ่าน 20966 ครั้ง)
thitisan
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #80 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2013, 16:07:15 »

บ่อที่บ้านครับ 10 ตัน น่าจะได้ ไม่เคยใช้ uv น้ำใส ตลอด 5 ปีที่่ผ่านมาอัตตราการตายของปลา เป็น 0 ครับ ผมว่าระบบกรองคงเข้าที่ดีละครับ
ใสมากคับ ไม่ทราบว่าบ่อโดนแดดวันละกี่ชั่วโมงคับ
ช่วงเช้าน่าจะประมาณ สัก 2 ชม. ช่วงบ่ายก็ แดดส่องลอดช่องมา ก็สัก 30 นาทีเห็นจะได้ ครับ
proeak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #81 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2013, 16:09:26 »

บ่อที่บ้านครับ 10 ตัน น่าจะได้ ไม่เคยใช้ uv น้ำใส ตลอด 5 ปีที่่ผ่านมาอัตตราการตายของปลา เป็น 0 ครับ ผมว่าระบบกรองคงเข้าที่ดีละครับ
ใสมากคับ ไม่ทราบว่าบ่อโดนแดดวันละกี่ชั่วโมงคับ
ช่วงเช้าน่าจะประมาณ สัก 2 ชม. ช่วงบ่ายก็ แดดส่องลอดช่องมา ก็สัก 30 นาทีเห็นจะได้ ครับ
โดนแดดน้อย ไม่ต้องปวดหัวกับน้ำเขียว ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยินดีที่ได้รู้จักคับ
Sompech
*

« ตอบ #82 เมื่อ: วันที่ 09 พฤษภาคม 2013, 10:52:44 »

ช่วงเวลา 5 ปี ปลาตัวโตขนาดไหนครับ อยากทราบปล่อยครั้งแรกขนาดเท่าไร ปัจจุบันขนาดเท่าไรครับ
thitisan
*

« ตอบ #83 เมื่อ: วันที่ 09 พฤษภาคม 2013, 11:53:30 »

ช่วงเวลา 5 ปี ปลาตัวโตขนาดไหนครับ อยากทราบปล่อยครั้งแรกขนาดเท่าไร ปัจจุบันขนาดเท่าไรครับ
[/quote]
เอาละสิ ถามมาเยอะเลย แต่ผมไม่ได้เก็บรายละเอียดเรื่องขนาด ตอนซื้อมาก็ปลาบ้านๆนะครับ 10-15 ซม. ปัจุบันก็ตามรูปเลยครับ ถ่ายตอนที่ระบายปลาออกจากบ่อมันโตขึ้น แออัดครับ

proeak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #84 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2013, 18:39:31 »

หาเพื่อนที่รักปลาคราฟต่อคับ ยิงฟันยิ้ม
thitisan
*

« ตอบ #85 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2013, 08:22:33 »

ใครพอจะมีความคิดขุนปลาดีๆ เหมือน อ.สวนผึ้ง จ.ราชบุรี บ้างครับ แต่ว่าต้องมีบ่อดินติดกะน้ำที่มาจากน้ำตก จะได้ทดลองเลี้ยงกะน้ำที่มาจากน้ำตก ผมว่า น่าลองนะ จะได้เอาปลาดีๆไปขุน แล้วเราก็ไปช่วยกัน ร่วมด้วยช่วยกัน แต่อันดับแรกต้องมีที่ที่มีน้ำตกไหลผ่าน จะได้เอาน้ำดีๆ สะอาดมาเลี้ยงขุนปลา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 พฤษภาคม 2013, 08:25:56 โดย thitisan » IP : บันทึกการเข้า
proeak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #86 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2013, 08:36:22 »

ใครพอจะมีความคิดขุนปลาดีๆ เหมือน อ.สวนผึ้ง จ.ราชบุรี บ้างครับ แต่ว่าต้องมีบ่อดินติดกะน้ำที่มาจากน้ำตก จะได้ทดลองเลี้ยงกะน้ำที่มาจากน้ำตก ผมว่า น่าลองนะ จะได้เอาปลาดีๆไปขุน แล้วเราก็ไปช่วยกัน ร่วมด้วยช่วยกัน แต่อันดับแรกต้องมีที่ที่มีน้ำตกไหลผ่าน จะได้เอาน้ำดีๆ สะอาดมาเลี้ยงขุนปลา

ความคิดนี้เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งคับ แต่ตอนนี้เรายังไม่รู้จักผู้ที่เลี้ยงปลาคราฟกันเลย
ไม่ทราบว่าเราพอจะมีช่องทางไหนที่ให้ผู้ที่เลี้ยงแสดงตัวอะคับ ฮืม
thitisan
*

« ตอบ #87 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2013, 08:55:52 »

facebook ครับ ของผม koi thai fish และได้สร้างห้องไว้แล้ว ว่า ชมรมคนเลี้ยงปลาคราฟจังหวัดเชียงราย
proeak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #88 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2013, 14:21:31 »

facebook ครับ ของผม koi thai fish และได้สร้างห้องไว้แล้ว ว่า ชมรมคนเลี้ยงปลาคราฟจังหวัดเชียงราย
facebook ผมคับ eak eak ยิงฟันยิ้ม
Acerez
ชั้นประถม
*

« ตอบ #89 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2013, 11:48:32 »

ยิงฟันยิ้ม ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่เลี้ยงปลาคาร์พคับผม  ยิงฟันยิ้ม
proeak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #90 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2013, 16:09:44 »

ยิงฟันยิ้ม ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่เลี้ยงปลาคาร์พคับผม  ยิงฟันยิ้ม
ลงรูปบ่อให้ชมบ้างนะคับ ยิงฟันยิ้ม
proeak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #91 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2013, 02:22:59 »

เชิญพี่ๆน้องๆที่เลี้ยงปลาคราฟ เข้าชมรมคนเลี้ยงปลาคราฟจังหวัดเชียงราย ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
proeak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #92 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2013, 12:28:56 »

บทความจาก THAI KOI CENTER ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
การเลือกขนาดปั๊มน้ำให้เหมาะสมกับบ่อเลี้ยงปลาคาร์พ มีความสำคัญมากในการดูแลระบบน้ำของบ่อเลี้ยง โดยเราต้องคำนึงถึงแรงปั๊มน้ำดังนี้

ถ้าปั๊มน้ำมีปริมาณปั๊มน้อยเกินไป
จะทำให้สิ่งสกปรกในบ่อเลี้ยงผ่านกรองช้าเกินไป ซึ่งทำให้คุณภาพน้ำที่ได้ไม่ดีเท่าที่ควร ปลาอาจจะเกิดโรคหรือไม่กินอาหารได้

ถ้าปั๊มน้ำมีปริมาณปั๊มแรงเกินไป
น้ำจากบ่อเลี้ยงจะผ่านระบบกรองเร็วเกินไป ไม่เกิดการย่อยสลายซึ่งทำให้ได้คุณภาพน้ำที่ยังไม่สะอาด และไม่เกิดการย่อยสลายจากจุลินทรีย์

ดังนั้น ปริมาตรของปั๊มน้ำที่เหมาะสมจะทำให้คุณภาพน้ำในบ่อเลี้ยงปลาคาร์พมีความสะอาดใส และสุขภาพปลาคาร์พแข็งแรง กินอาหาได้ดี

รอบน้ำที่เหมาะสมอยู่ระหว่าง 17-20 รอบต่อวัน

สูตรการคำนวนหาขนาดปั๊มน้ำ
รอบน้ำที่เหมาะสม 17-20 รอบต่อวัน
สูตร: ปริมาณน้ำทั้งบ่อ / (24/รอบน้ำที่ต้องการ)

เช่น
น้ำทั้งบ่อ 10,000 ลิตร
รอบน้ำที่ต้องการ 18 รอบ
10,000 / (24/18) = 7,500 ลิตรต่อชั่วโมง
ขนาดปั๊มน้ำประมาณ 7500 ลิตร/ชั่วโมง
แนะนำให้เพิ่มค่าต้านทานต่างๆ อีก 1,000 ลิตร
ขนาดปั๊มน้ำสุทธิควรอยู่ที่ 8,500 ลิตร/ชั่วโมง
*ถ้าต้องการให้น้ำวนแรง ให้คิดที่ 20 รอบต่อวัน
proeak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #93 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 10:29:24 »

สุดยอด ตกใจ ตกใจ

yo1988
ชั้นประถม
*

« ตอบ #94 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 13:55:54 »

ผมก็เลี้ยงครับ ดีครับ ช่วยๆกันเลี้ยง เผื่อวันหน้าจะได้เอาปลาสวยๆมาผสมพันธุ์กันครับ แฮ่ๆ ยิงฟันยิ้ม
yo1988
ชั้นประถม
*

« ตอบ #95 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 17:18:58 »

ผมกดหาไม่เห็นเจอเลยครับ ผมก็มีเพจอยู่อันนึงลองทำมาเล่นๆอ่ะครับ เผื่อว่าวันหน้าถ้าใครมีปลา

สวยๆหรือว่าสายพันธุ์เดียวกัน แล้วน่าจะเอามาผสมพันธุ์กันนะครับ เผื่อว่าจะได้ลูกปลาสวยๆครับ ยิงฟันยิ้ม

ตามลิงค์นี้เลยนะครับ
https://www.facebook.com/pages/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3-%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B2/543317512396996?ref=hl
keaneo16
*

« ตอบ #96 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 15:44:56 »

ผมก็กำลังหัดเลี้ยงครับ 2 ปีแล้วปรับระบบจนสมบูรณ์แล้วครับตอนนี้
keaneo16
*

« ตอบ #97 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2013, 21:02:58 »

เอารูปบ่อปลาคาร์พที่บ้านมาให้ชมหลังจากปรับปรุงใหม่บ่อรั่วครับเลยทำระบบกรองใหม่เป็นน้ำตกเลย

tatar.2007
ชั้นประถม
*

« ตอบ #98 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2014, 12:58:48 »

การกักโรคจําเป็นไหม?ฮืม ^^ ผมเคยตั้งคำถามกับตัวเองเสมอในการซื้อปลาใหม่เข้าบ้านว่า.....มีความเสี่ยงที่จะทําให้ปลาเก่าในบ่อมีโอกาสป่วยหรือเปล่าแล้วถ้ามี!!!....จะเสี่ยงดีไหม??? หรือจะลดความเสี่ยงอย่างไร และถ้าปลาเก่าและปลาใหม่ เกิด ป่วยกันหลายๆตัว หรือทั้งบ่อ เอกจะมีเวลา มีวิธีที่จะดูแล รักษาหรือเปล่าแต่.....ถ้าเอกจะลดความเสี่ยงเหล่านั้นจะทำอย่างไร??? หลายๆปีที่แล้วตอนเริ่มเลี้ยงใหม่ ปลาที่บ้านตายยกบ่อเหมือนกันกับนักเลี้ยงมือใหม่ทั่วไป....เพราะซื้อปลาใหม่ตลอด ไม่เคยกักโรค ครั้งแรกไม่ตายก็ดีใจ ชะล่าใจเรื่อยมา จนครั้งต่อมาปลาใหม่มาลง ปลาเริ่มซืมแล้วก็ทยอยตายหมด เกือบยกบ่อ T_T! หลังจากนั่งร้องไห้ น้ำตาซึม ก็เริ่มคิดถึงการกักโรค...การกักโรค คืออะไรหละ?ฮืม?? ทำอย่างไร??? ปลาทุกตัวมีเชื้อโรคมีภูมิคุ้มกันเหมือนกับคน เมื่ออยู่บ่อเดิมกับเชื้อโรคเดิมก็ไม่ป่วย แต่พอ . . เจอปลาใหม่ เชื้อใหม่ ก็อ่อนแอ โดยเฉพาะปลาขนาดเล็ก เจอของใหม่เสร็จทุกราย ดังนั้นการกักโรคสําหรับ คือการกักบริเวณ และให้เวลากับการปรับตัวของปลาใหม่ คลายความเครียด เพื่อให้เข้ากับสภาวะที่แตกต่างอย่างสิ้นเชิงจากที่เดิมที่เคยอยู่ เราจะเริ่มทำการกักโรคทําเมื่อไหร่ เราจะทำทุกครั้งที่มีปลาใหม่เข้าบ้าน ไม่ว่าจะมาจากไหน ไว้ใจแค่ไหน..ทุกครั้งที่ปลาเก่าของผมออกไปที่อื่น และไปปนกับตัวอื่น ผมไม่เคยไว้ใจเหมือนกัน โดยจะกักโรคในบ่อยางหรืออ่างไว้กักโรคครับ โดยมีลักษณะดังนี้
1.ขนาดใหญ่โต พอให้ปลาอยู่อย่างมีความสุขตามสมควร ไม่เล็กจนปลาเครียด ที่ไม่เป็นไร พาลจะป่วยไปเสียเปล่าๆ 2.มีฝาปิดหรือตาข่ายขึงกันโดด 3.อยู่ในที่ไม่อึกทึก เดี๋ยวจะประสาทกินกันไปก่อน ไม่ตากแดดตากฝน
4.มีออกซิเจน เพียงพอ เหลือพอ เดี๋ยวจะลอยคอ 5.มีระบบกรองที่สมบูรณ์, ไม่งั้นน้ำเสีย ถ้าไม่พร้อมกักไปเหมือนขังไว้ เครียดทั้งปลา เครียดทั้งคน

การกักโรค เริ่มโดย
1. เริ่มต้นด้วยการเตรียมนํ้ํา เตรียมอุปกรณ์ล่วงหน้าไว้สักวันสองวัน ให้นํ้ําปลอดคลอรีน หาทําเลที่เปลี่ยนถ่ายน้ําสะดวก มีอ่างเตรียมนํ้ําสํารองไว้ก็จะดี อ่างกักโรคควรมีการระบายอากาศที่ดีและมีแสงแดด ส่องบ้างเล็กน้อย แต่ไม่ควรตากแดดเปรี้ยงๆ ป้องกันการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิระหว่างวัน
2 .ปลาใหม่มา ผมใช้วิธีน็อคด้วยด่างทับทิม(PP) แต่ถ้าไม่เคยก็ไม่ต้องนะครับ เด่วคนเครียดแทน หรือแค่ตรวจร่างกายแล้วปล่อยปลาลงบ่อกักเลยครับ แค่ปลานะครับ น้ำมะต้อง
3. แช่ยาปฏิชีวนะ เตตร้าพลัส 20 กรัมต่อน้ำ 1 ตันและให้ by passระบบกรอง, ต้องแช่ 5-7 วันเป็นอย่างน้อย เปลี่ยนนํ้า50% เมื่อครบ24ชั่วโมง หยุดยา 2-3วันเพื่อสังเกตุอาการปลา ก่อนใช้ยากำจัดปรสิต

4.กําจัดปรสิตขนาดเล็กภายนอกโดยใช้ กลูตาร์แม็กซ์ 2ซีซี ต่อน้ำ 1ตัน ทุก3วัน 3 ครั้ง ตามฉลาก นับวันที่ 1...4....7 รวมไปอีก 7วัน และ หยุด 2-3วัน ให้ปลาได้พัก อย่าลืมเปลี่ยนถ่ายนํ้า10-20% หลังครบ 36-48 ชั่วโมง
5.กรณีปลายังมีอาการแฉลบอันเนื่องมาจาก ปรสิตขนาดใหญ่เช่น เห็บ ปลิงใส หรือหนอนสมอ เราอาจเลือกใช้ ดิพเทอร์เร็กซ์ โดยอัตราการใช้ 0.25กรัมต่อนํ้า 1 ตัน กรณีเป็นปลาขนาดเล็ก และใช้ที่ 0.5กรัมต่อนํ้า 1 ตัน กรณีปลาขนาดใหญ่ หรือ ดิมีลีน โดยอัตราการใช้ 0.5-1กรัมต่อนํ้า 1 ตัน เลือกใช้อย่างใดอย่างหนึ่งนะครับ ปล.ดิมีลีนไม่สามารถกำจัดปลิงใสนะครับ^^

6.ทดสอบปลาใหม่ด้วยนํ้าในบ่อเลี้ยง ผมเริ่มใช้นํ้าในบ่อปลาเติมในอ่างกักโรค ครั้งละ10-20% ตามสะดวก ทุก 3-4วัน เพื่อให้ปลาใหม่เริ่มคุ้นเคยกับนํ้าในบ่อและให้ปลาใหม่สร้างภูมิกับเชื้อโรคต่างๆในระบบของเรา ขั้นตอนนี้ 7-10วัน หมั่นสังเกตุปลาหน่อย ถ้าไม่มีปัญหา
7. คราวนี้ ทดสอบปลาเก่า กับเชื้อที่มากับปลาใหม่ หาหน่วยกล้าตายมา ... จับปลาเก่าใน บ่อมาสัก1-2ตัว เป็นตัวแทน เอามาเลี้ยงร่วมกับปลาใหม่ เพื่อทดสอบว่าปลาเก่ารับมือกับเชื้อพันธุ์ใหม่ได้หรือเปล่า ว่ากันประมาณ 7วัน
8. เมื่อนำปลาใหม่ลงบ่อเลี้ยง ให้ใส่ กลูตาร์แม็กซ์ 2-3ซีซี ต่อน้ำ1 ตันในบ่อเลี้ยงเพื่อฆ่าเชื้อโรคในบ่อเลี้ยงอีกครั้ง เพื่อลดโอกาศสูญเสียครับ^^
ปล.ขั้นตอนการกักโรคจะเปลี่ยนแปลงตามแหล่งที่มาและอาการของปลาเป็นสำคัญครับ
ถูกใจ ·  · แชร์
ก้อง จิ๊กโก๋มีกรรม และ อีก 12 คน ถูกใจสิ่งนี้

* 10341894_676176022449190_1418206289064129870_n.jpg (78.32 KB, 720x960 - ดู 1165 ครั้ง.)
หน้า: 1 2 3 4 [5] พิมพ์