เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 04:09:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ชาวเชียงรายใครมีบ่อปลาคาร์พหรือเลี้ยงปลาคาร์พอยู่บ้างครับ แลกเปลี่ยนความรู้กัน++
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ชาวเชียงรายใครมีบ่อปลาคาร์พหรือเลี้ยงปลาคาร์พอยู่บ้างครับ แลกเปลี่ยนความรู้กัน++  (อ่าน 20980 ครั้ง)
Dewliez268
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 19:14:22 »

จขกท.บ่อปลาท่านสร้างใช้งบประมาณเท่าไรครับพอดีผมมีโครงการจะทำเหมือนกันครับ..ขอบคุณครับ
ใช้งบประมาณ 3หมื่นกว่าบาทครับไม่รวมน้ำตก เพราะตอนนี้ข้าวของแพงเหลือเกิน อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Baan Khun Mae Coffee
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 20:41:15 »

จขกท.บ่อปลาท่านสร้างใช้งบประมาณเท่าไรครับพอดีผมมีโครงการจะทำเหมือนกันครับ..ขอบคุณครับ
ใช้งบประมาณ 3หมื่นกว่าบาทครับไม่รวมน้ำตก เพราะตอนนี้ข้าวของแพงเหลือเกิน อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอรายละเอียดหน่อยได้มั้ยครับท่านแล้วจ้างสล่าที่ไหนอะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ
Dewliez268
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 10:46:00 »

ขอรายละเอียดหน่อยได้มั้ยครับท่านแล้วจ้างสล่าที่ไหนอะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ
ขอรายละเอียดขนาดบ่อครับ ก*ย*ความลึก ที่กำลังจะสร้างครับ ผมขอแนะนำเรื่องปรึกษาเกี่ยวกับสล่ากับพี่ต้อมครับผู้ดูแลบอร์ด สัตว์เลี้ยงครับ
Petchy0146
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2011, 00:54:57 »

หวัดดีครับผมอยู่แม่สายครับ มีคนแนะนำมานานละแต่ไม่ได้เข้ามาเพราะปกติจะฝังตัวในเวปsiamcarpครับ

พยายามให้คำปรึกษาและแจกเบอร์โทรให้สอบถามได้แต่ไม่มีใครไปโพสเลย555เราจึงมาหาพวกท่างเอง

ยังไงผมจะพยายามช่วยอีกแรงนะครับ ขอโทษที่มาแจมกระทู้นะครับ แต่อยากรู้จักคนเชียงรายที่รักปลาคาร์พเยอะๆครับ ยิ้มกว้างๆ
nutpentor
รับทำบ่อปลาคาร์ฟ บ่อกรอง แก้ไขปัญหาน้ำเขียวน้ำขุ่น โดยทีมงานวังปลาคาร์ฟ
ระดับ ป.ตรี

087-5458168

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2011, 09:01:09 »

ขอให้เลี้ยงปลาอย่างมีความสุขครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

คุณมาสั่งปลาผมไว้ แล้วปลามาแล้ว ผมโทรไปหาคุณก็ไม่รับ อีกทีก็ปิดเครื่องใส่ มันหมายความว่าไงครับ ทำแบบนี้คุณอย่าคิดว่าไม่มีเป็นไร สั่งของในเวป ช่างมัน คนขายเขาไม่รู้จักเราหรอก แต่คุณคิดบ้างไหมครับว่าคนขายเขาจะเป็นยังไง ทั้งๆที่ขายปลาให้คุณก็ไม่เห็นว่าจะได้เงินมากเท่าไร แต่อยากให้คุณเอาปลาไปเลี้ยง เห็นว่าเลี้ยงปลาคราฟด้วยกันมีไรปรึกษากันได้ สำนึกบ้างนะครับ

Dewliez268
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2011, 12:17:06 »

ขอให้เลี้ยงปลาอย่างมีความสุขครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

คุณมาสั่งปลาผมไว้ แล้วปลามาแล้ว ผมโทรไปหาคุณก็ไม่รับ อีกทีก็ปิดเครื่องใส่ มันหมายความว่าไงครับ ทำแบบนี้คุณอย่าคิดว่าไม่มีเป็นไร สั่งของในเวป ช่างมัน คนขายเขาไม่รู้จักเราหรอก แต่คุณคิดบ้างไหมครับว่าคนขายเขาจะเป็นยังไง ทั้งๆที่ขายปลาให้คุณก็ไม่เห็นว่าจะได้เงินมากเท่าไร แต่อยากให้คุณเอาปลาไปเลี้ยง เห็นว่าเลี้ยงปลาคราฟด้วยกันมีไรปรึกษากันได้ สำนึกบ้างนะครับ

ขอโทษนะคุณไม่ทราบว่าผมไปสั่งปลาคุณเมื่อไหร่กัน ปลาที่ผมเอามาลงในบ่อผมเป็นปลามาจากในเว็บขายปลาโดยตรงนะครับ ผมไปถามหาชูซุยของคุณก็จริงแต่ผมไม่ได้คิดจะซื้อหนิครับขายปลาผมก็ไม่เห็นตัวปลาไม่เห็นลักษณะปลาผมจะซื้อหรอ กรุณาคิดเสียก่อนจะกล่าวหาคนอื่นนะครับผมก็แก่แล้วผมไม่มีเจตนาจะหรอกหรืออะไรเลยที่มาตั้งกระทู้นี้ก็เพื่อจะให้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเท่านั้น นะครับ
Dewliez268
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2011, 12:21:01 »

หวัดดีครับผมอยู่แม่สายครับ มีคนแนะนำมานานละแต่ไม่ได้เข้ามาเพราะปกติจะฝังตัวในเวปsiamcarpครับ

พยายามให้คำปรึกษาและแจกเบอร์โทรให้สอบถามได้แต่ไม่มีใครไปโพสเลย555เราจึงมาหาพวกท่างเอง

ยังไงผมจะพยายามช่วยอีกแรงนะครับ ขอโทษที่มาแจมกระทู้นะครับ แต่อยากรู้จักคนเชียงรายที่รักปลาคาร์พเยอะๆครับ ยิ้มกว้างๆ
คุณเพชรใช่มั้ยครับ ผมติดตามผลงานของคุณเพชรมานานมากที่เห็นเอารูปบ่อลงในเว็บสยามคาร์พ บ่อทั้งสวยและน้ำใสจริงๆครับ นับถือเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
nutpentor
รับทำบ่อปลาคาร์ฟ บ่อกรอง แก้ไขปัญหาน้ำเขียวน้ำขุ่น โดยทีมงานวังปลาคาร์ฟ
ระดับ ป.ตรี

087-5458168

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2011, 12:44:11 »

ขอโทษนะคุณไม่ทราบว่าผมไปสั่งปลาคุณเมื่อไหร่กัน ปลาที่ผมเอามาลงในบ่อผมเป็นปลามาจากในเว็บขายปลาโดยตรงนะครับ ผมไปถามหาชูซุยของคุณก็จริงแต่ผมไม่ได้คิดจะซื้อหนิครับขายปลาผมก็ไม่เห็นตัวปลาไม่เห็นลักษณะปลาผมจะซื้อหรอ กรุณาคิดเสียก่อนจะกล่าวหาคนอื่นนะครับผมก็แก่แล้วผมไม่มีเจตนาจะหรอกหรืออะไรเลยที่มาตั้งกระทู้นี้ก็เพื่อจะให้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเท่านั้น นะครับ

คุณเข้าไปดูดิครับ ตกลงราคาแล้วทางpmคุณบอกว่าบ้านคุณอยู่หน้าค่ายใช่ไหมครับ
คุณว่าเอาปลาคราฟชูซุย สองตัว

Dewliez268
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2011, 13:47:10 »

คุณเข้าไปดูดิครับ ตกลงราคาแล้วทางpmคุณบอกว่าบ้านคุณอยู่หน้าค่ายใช่ไหมครับ
คุณว่าเอาปลาคราฟชูซุย สองตัว
ทาง PM ผมทราบว่าผมถามหาชูซุยแต่ผมก็ไม่ได้ตกลงจะซื้อกับคุณนะครับ แล้วอีกอย่างบ้านผมอยู่หน้าศูนย์วิจัยพืชสวนครับ
nutpentor
ระดับ ป.ตรี

087-5458168

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2011, 15:26:09 »

087-549912
เบอร์นี้แหละครับที่โทรมาใช่ไหมครับ

Petchy0146
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2011, 16:00:19 »

ใจเย็นๆครับ ปัญหามีให้แก้ไขครับ ไม่อยากให้หมางใจกันครับ

คนเค้าฝากซื้อปลาที่ญี่ปุ่นเค้าโอนมัดจำ30%และส่งเมลภาพปลา360องศา

มาให้ดูครับ. ยังใงก็เตือนด้วยความหวังดีนะครับถือเป็นขติในการจ้างซื้อปลาเถอะครับ

คราวหน้าเอาใหม่ ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะครับ ผมแค่สอนพี่ๆน้องๆชาวเชียงรายในการทำธุรกิจละกันครับ
Petchy0146
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2011, 16:29:49 »

สวัสดีครับคุณดิว ผมเพชรแม่สายครับ ใจจริงผมอยากให้ทุกคนในเชียงรายเข้าถึงปลาสวยตามแบบฉบับหรือตรงตำราที่เค้าสอนกันมาเป็นร้อยปี แต่ก็เข้าใจว่าบ้านเราไกล บวกไปบวกมาปลาบ้านเราแพงกว่า แต่ยังไงปลาที่ร้านในเชียงรายผมก็ยังซื้ออยู่เรื่อยๆครับ แต่หาตรงสายพันธ์ุได้ยากครับ และโรดเยอะส่วนมากและบอบชำ้จากการเดินทางครับ ผมอยากนัดมิตติ้งกันและสอนกันหาปลาให้ตรงสายที่สุดเพื่อที่ปลาในบ่อจะได้สวยๆกัน และร้านค้าจะได้หาปลาที่ดีๆมาให้ ที่ผมเห็นมีร้านดีๆหาปลาจากแหล่งที่ไม่ใช่ราชบุรีที่มาทุกอังคารหรือพุธ ก็ยังมีเหลืออยู่ครับล่ำๆ แต่ยังไม่บอกออกมาสร้างกระแสก่อน ที่แน่ๆผมไม่ใช่คนขายนะครับแต่ผมพอมี...ความรู้ไว้ให้ครับ
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2011, 16:32:28 »

เียี่ยมๆๆๆ

0888-4888-35
poseidon
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2011, 00:04:04 »

สวัสดีครับคุณดิว ผมเพชรแม่สายครับ ใจจริงผมอยากให้ทุกคนในเชียงรายเข้าถึงปลาสวยตามแบบฉบับหรือตรงตำราที่เค้าสอนกันมาเป็นร้อยปี แต่ก็เข้าใจว่าบ้านเราไกล บวกไปบวกมาปลาบ้านเราแพงกว่า แต่ยังไงปลาที่ร้านในเชียงรายผมก็ยังซื้ออยู่เรื่อยๆครับ แต่หาตรงสายพันธ์ุได้ยากครับ และโรดเยอะส่วนมากและบอบชำ้จากการเดินทางครับ ผมอยากนัดมิตติ้งกันและสอนกันหาปลาให้ตรงสายที่สุดเพื่อที่ปลาในบ่อจะได้สวยๆกัน และร้านค้าจะได้หาปลาที่ดีๆมาให้ ที่ผมเห็นมีร้านดีๆหาปลาจากแหล่งที่ไม่ใช่ราชบุรีที่มาทุกอังคารหรือพุธ ก็ยังมีเหลืออยู่ครับล่ำๆ แต่ยังไม่บอกออกมาสร้างกระแสก่อน ที่แน่ๆผมไม่ใช่คนขายนะครับแต่ผมพอมี...ความรู้ไว้ให้ครับ
สะดวกเมื่อไหรบอกด้วยนะครับ
อยากขอความรู้จากพี่ด้วยนะครับ
Petchy0146
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2011, 09:27:02 »

สะดวกเมื่อไหรบอกด้วยนะครับ
อยากขอความรู้จากพี่ด้วยนะครับ

อันดับแรกผมอยากรู้ก่อนว่าพี่ๆน้องๆรู้อะไรและเลี้ยงอย่างไรครับ อะไรดีถือเป็นการสอนคนอื่นไปในตัวอะไรไม่ดีถือเป็นการแก้ไขและช่วยเตือนให้คนอื่นไม่ผิดซ้ำเหมือนเราครับ ส่วนเรื่องสายพันธ์ ต้องท่องกันเลยครับยิ่งกว่าสูตรอีกครั้ง

ผมขออ้างจากที่เค้าสอนกันมานะครับ"เริ่มที่โคฮากุจบที่โคฮากุ" ตอนแรกก็หาตอน3ตอนบ้าง5ตอนบ้างไปๆมาๆทิ้งลงบ่อหมดเพราะไม่ได้ดูคุณภาพสี ต่อมาเริ่มหาแดงๆ ตอนเดียวก็เอาพอได้มาก็กระแสมาลำ่อีก หัวใหญ่ปากแตรพอหาเจอเลี้ยงไปก็บอกว่าหัวโตหางลีบก็ไม่ได้ ต้องข้อหางใหญ่แข็งแรง เราก็ติดปั้มเพิ่มให้มันว่ายจะได้ล่ำๆไหงกลับกลายเป็นทำให้ยาวเฮ่อกลายเป็นปลาช่อนยาวอย่างเดียวไม่อ้วน งั้นไม่อ้วนงั้นเอาน้ำมันให้กินกันไป(งงอะดิ ไครโตซานไงครับ). พอมีปลาดีก็ไปหาปลาสายแปลกๆมาเก็บอย่างคนกรุงเค้าบ่าง ชากอย อย่างกะชาเย็นก็โอนะเราชอบชาเย็น แต่ไอ้ฮิจิโร่ ตัวดำทั้งตัวทำไมอยากได้กันน้าบ่อก็ดำมองก็ไม่เห็น ไปด่าเค้าบ่อเราก็มี555กลายเป็นตามกระแสไป แต่ก็ต้องมีจุดยืนบ้างนะครับ ไม่อยากได้ปลาแพง ก็บ้านเราเนี่ยแหละปลาตามกระแสก็มาเรื่อยๆครับ (ไหงบอกว่าปลาดีอยู่กรุงไง) ก็ปลาดีมันแพงมากนะ ตอนบ้านเราปลาดำมาคุณรู้ไหมว่ากรุงเทพเค้าเล่นไง ปลาต้องมีครีบขาวทุกครีบนะครับตัวเป็นหมื่นยาวแค่คืบนิ้วชี้ด้วย ดังนั้นครอกนึงมีกี่ตัว บ้านเราเลยได้มาเยอะไงครับ แต่ที่ผมเลือกมาเป็นกิรินร้านอ้ายแอแม่จันน่ะแหละ นั่นแหละที่ผมพูดถึงต้องมีจุดยืนครับ(อยากมีอย่างเขาแต่เหตุก็ต้องมีผลครับอย่าหน้ามืด)^_^****¥
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2011, 14:48:44 »

พี่ ขอปรึกษาหน่อย

ถ้าผมอยากทำเป็นฟาร์มปลาคาร์ฟ (อาจจะกึ่งสมัครเล่น กึ่งอาชีพ)
พี่ว่ามันจะคุ้มค่ามั้ยครับ

Petchy0146
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2011, 22:24:40 »

ผมว่าผมเลี้ยงเยอะแล้วนะพอๆกันฟาร์มเล็กๆได้ครับ แต่นั่นแหละครับการทำธุรกิจเป็นการแสวงหาผมกำไรทั้งสิ้นครับ
แต่กำไรของผมเป็นความสุขครับ. ผมก็กำลังขุดบ่อปลาหาตังโดยกะว่าเลี้ยงปลานิลบ่อนึงเอากำไรมาเลี้ยงปลาคาร์พครับ
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2011, 20:43:56 »

ผมว่าผมเลี้ยงเยอะแล้วนะพอๆกันฟาร์มเล็กๆได้ครับ แต่นั่นแหละครับการทำธุรกิจเป็นการแสวงหาผมกำไรทั้งสิ้นครับ
แต่กำไรของผมเป็นความสุขครับ. ผมก็กำลังขุดบ่อปลาหาตังโดยกะว่าเลี้ยงปลานิลบ่อนึงเอากำไรมาเลี้ยงปลาคาร์พครับ

เยี่ยมพี่

Petchy0146
ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2011, 21:19:48 »

คุณอาร์ทจะทำฟาร์มที่ใหนหรอครับ ผมอยากไปเที่ยวดูครับ
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2011, 21:24:11 »

ผมแค่อยากหาอะไรทำน่ะครับ

นั่งดูคลิปเรื่อง กบนอกกะลาเรื่อง ฟาร์มปลาทอง ปลากัด
ก็มานั่งนึกถึงพ่อ ที่เลี้ยงปลากัด ปลาทอง มา สี่สิบกว่าปีล่ะ
ทุกวันนี้แกยังช้อนลูกน้ำ เพาะปลากัด จนเต็มบ้านอยู่เลย

ก็กะว่า อยากทำฟาร์มสัตว์น้ำสวยงามๆ สักอย่างครับ
สนอง นี๊ดดด น่ะครับ

ดีกว่าปล่อยเวลาไปฟรีๆๆ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์