เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 18:56:54
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เรื่องช้างๆ ในเชียงราย กินกล้วยคำใหญ่
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน เรื่องช้างๆ ในเชียงราย กินกล้วยคำใหญ่  (อ่าน 6411 ครั้ง)
wichian L SAGOOL
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2018, 08:50:51 »

งบ 35 ล้านสร้างช้างยังน้อยไป สู้งบสร้างตุงที่สวนตุงไม่ได้  งบ 50 ล้านบาท ตอนนี้ยังมีแต่เสาเท่านั้น
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2018, 07:10:06 »

งบ 35 ล้านสร้างช้างยังน้อยไป สู้งบสร้างตุงที่สวนตุงไม่ได้  งบ 50 ล้านบาท ตอนนี้ยังมีแต่เสาเท่านั้น
ตกใจ

ชาลี1956 (bamboo1956)
ไลน์ lapolpat
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2018, 14:56:08 »

เราจะได้สิ่งที่ไม่อยากได้...ถนน รถขนส่งสาธารณะ ให้ลูกหลานเดินทาง ...
คนป่ายางมน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2018, 04:51:03 »

งบตกก็ตกไปสิครับ ดีกว่างบมา 100 สร้างแค่ 30-40 ที่เหลือโกง  ผมว่าผู้ว่าทำถูกแล้วครับ
jnk
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2018, 00:06:58 »

ตอนนี้การย้ายตำแหน่งของผู้ว่าฯเชียงราย กำลังเป็นที่สนใจของคนทั้งประเทศ
ตงลงมันเป็นยังไงกันแน่ครับ มีการไปขัดแข้งขัดขา
หรือขัดผลประโยชน์ของกลุ่มผู้มีอิทธิพลในท้องถิ่นจริงหรือไม่ครับ
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2018, 08:48:16 »

ก็มีความเห็นต่างๆนาๆตามสื่อ หรือเพจต่างๆมากมายให้ค้นหาครับ แต่ถ้าถามผม ผมว่าก็ย้ายโดยถูกต้องตามกระบวนการแล้วล่ะ ..เป็นอันจบ เราก็มีชื่อเป็นเมืองติดอันดับใช้ผู้ว่าฯเปลืองตามเคย  ส่วนจะได้มาแล้วเหมือนเสาหินหรือต้นอ้อลู่ลม เราคงรับได้ทุกคน  แต่พึงคิดเถอะครับขึ้นชื่อว่าผู้ว่าราชการจังหวัด ไม่มีคนที่เลวหรอกครับ ระบบแต่งตั้งกำหนดละเอียดครอบคลุมดีแล้ว แต่การวางตัวนั้นจะเป็นที่น่าจดจำ ก็อยู่ที่ว่าจะเหนือกว่า- ต่ำกว่า-หรืออยู่ในระดับมาตรฐาน

ผู้ว่าฯคนนี้ ดังทั่วโลกขนาดนี้ ด้วยทัศนคติในการเป็นผู้นำ ผู้บัญชาการ แนวคิด+การทุ่มเท  ดีไม่ดีตำแหน่งผู้ว่าฯพะเยา ยังเล็กไป (555 มีคนขอไปเป็นผู้ว่าฯ กทม.อีก)

ท่านก็ย้ายแล้ว เฉลยตามนี้อย่างที่เคยบอก อาจคลายสงสัยว่าทำไม? โครงการเชียงรายบางอย่างถึงถูกสั่งระงับ  www.youtube.com/watch?v=CtjOrQHKGHs

whitefang
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2018, 10:24:30 »

งบตกก็ตกไปสิครับ ดีกว่างบมา 100 สร้างแค่ 30-40 ที่เหลือโกง  ผมว่าผู้ว่าทำถูกแล้วครับ

ผู้ว่าเป็นคนดำเนินการควบคุมการจัดซื้อจัดจ้าง ...ใครจะไปโกงได้ ถ้าจะมีใครโกงได้ ก็คงจะมีแต่ตัวท่านผู้ว่า  ทั้งเรื่องช้าง ...ทั้งเรื่องตุง

จะมีก็แต่กลุ่มอคติทางการเมือง ฉวยโอกาสตอนผู้ว่าคนนี้ดังแล้วทำลายฝั่งตรงข้ามกันไปมา

ในฐานะลูกหลานเชียงราย...เมืองพญามังราย ...ก็ยังเสียใจกับโครงการนี้ไม่หายอยู่ดี ที่มันตกไป

แต่ก็ยอมรับว่าเรื่องทีมหมูป่าว่าท่านทำงานได้ดีเป็นที่ยอมรับ

ส่วนเรื่องการย้าย ก็เป็นไปตามกฎหมาย...เอาเป็นว่ามีพระราชโองการโปรดเกล้าให้ท่านไปพะเยาแล้ว ก็ครบถ้วนกระบวนความของการย้ายแล้ว ...ถ้าเป็นคนดีอยู่ไหนก็เจริญ ถ้ารักประชาชน จะอยู่เชียงรายหรือพะเยาก็ทำงานได้...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กรกฎาคม 2018, 10:33:14 โดย whitefang » IP : บันทึกการเข้า
teeradet1801
ต้นหนาว ไอที คอมพิวเตอร์ *-* *-* *-*โทร...097-0309794 , 091-0792392 , 096-6972839 เก่ง
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2018, 13:35:15 »

งบตกก็ตกไปสิครับ ดีกว่างบมา 100 สร้างแค่ 30-40 ที่เหลือโกง  ผมว่าผู้ว่าทำถูกแล้วครับ

+1  ถามหน่อยครับ งบ 32ล้าน สร้าง..ช้าง..ชาวเชียงรายได้ประโยชน์อะไรมังครับ และถ้ามันถูกต้องจริงๆทำมัยท่านผู้ว่าไม่เช็นละ.....เอาไปคิดดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กรกฎาคม 2018, 13:58:01 โดย teeradet1801 » IP : บันทึกการเข้า

71 ม.8 ต.สันทราย อ.เมืองช.ร บริการรับซ่อม ประกอบ อับเกรด ซื้อ ขาย แลกเปลี่ยน คอม อุปกรณ์ IT มือ1-2 ฯลฯ บริการด้วยใจ อยู่ไม่ไกลจัดส่งติดตั้งถึงที่ครับ โทร.097-0309794,091-0792392 LINE.teeradet1801 เก่ง
bird6446
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2018, 00:03:50 »

สงสัยเหมือนกันครับ ว่าสร้างช้างแล้วมีประโยชน์กับประชาชนชาวเชียงรายจริงๆ เหรอครับ

Blog ฺฺ สำหรับพูดคุย เรื่องของกระเป๋าถือ https://lookatyourbag.blogspot.com
และฺฺรวมรีวิว
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2018, 10:47:21 »

ตอนนี้การย้ายตำแหน่งของผู้ว่าฯเชียงราย กำลังเป็นที่สนใจของคนทั้งประเทศ
ตงลงมันเป็นยังไงกันแน่ครับ มีการไปขัดแข้งขัดขา
หรือขัดผลประโยชน์ของกลุ่มผู้มีอิทธิพลในท้องถิ่นจริงหรือไม่ครับ

ติดตามอ่านข่าวอยู่เหมือนกัน
Sing ha

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2018, 10:54:29 »

สงสัยเหมือนกันครับ ว่าสร้างช้างแล้วมีประโยชน์กับประชาชนชาวเชียงรายจริงๆ เหรอครับ

ไม่กล้าสงสัยในทุกเรื่อง ด้วยไม่ใช่เป็นคนเชียงรายที่แท้จริง เป็นแค่คนมีบ้านที่เชียงรายและขึ้นมาเที่ยวเป็นบางครั้งเท่านั้น แต่อย่างไรก็ตาม "ขอแสดงความยินดีและดีใจยิ่งกับชาวพะเยา" ที่ได้คนดีๆ ไปเป็นพ่อเมือง พ่อเมืองที่คนชมกันทั่วโลกนะครับว่าท่านมีภาวะผู้นำสูง สำหรับที่เชียงรายท่านก็เป็นผู้ว่าในตำนาน ให้ผู้คนกล่าวขานไปอีกนานแสนนาน  ยิ้ม
Sing ha

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2018, 10:57:22 »

ตกใจ

คิดถึงนะครับท่าน jesa คิดว่าคงสบายดี
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2018, 09:56:04 »

ตกใจ

คิดถึงนะครับท่าน jesa คิดว่าคงสบายดี
สวัสดีครับพี่ คิดถึงท่านพี่นะครับ ทางใต้คลื่นลมแรง เป็นห่วงนะครับ

whitefang
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2018, 01:00:17 »

+1  ถามหน่อยครับ งบ 32ล้าน สร้าง..ช้าง..ชาวเชียงรายได้ประโยชน์อะไรมังครับ และถ้ามันถูกต้องจริงๆทำมัยท่านผู้ว่าไม่เช็นละ.....เอาไปคิดดูครับ

คนที่ไม่ได้ศรัทธาในคุณค่าทางประวัติศาสตร์ การท่องเที่ยว และศิลปะคงไม่เข้าใจหรอกครับ

เหมือนกับบอกว่าเอาเงิน 32 ล้านมาสร้างวัดแล้วจะได้ประโยชน์อะไร? เอาเงิน32 ล้าน สร้างตุงเทอดพระเกียรติแล้วจะได้ประโยชน์อะไร? การจารึกในประวัติศาสตร์ให้คนรุ่นหลังได้รับทราบถึงพระปรีชาสามารถของพญามังรายแล้วจะได้ประโยชน์อะไร?

คงมีไม่กี่ที่ในประเทศไทยที่ศิลปินแห่งชาติในจังหวัดตัวเองออกแบบผลงานโดยไม่คิดค่าใช้จ่าย สร้างตุงเพื่อเทอดพระเกียรติในหลวงที่ใหญ่ที่สุดในประเทศ แล้วประชาชนในจังหวัดจะยอมปล่อยให้มันตกไปแบบนี้

อาจจะเราโบราณเกินไป หรือรักจังหวัดเชียงรายมากไปก็ไม่แน่ใจ
ถ้าเห็นแย้งใครต้องขอโทษด้วย
ไม่มีใครดีทุกเรื่องหรือเลวทุกเรื่อง ผู้ว่าบริหารจัดการช่วยเด็ก13 คนได้ดี ก็ใช่ว่าจะไม่สามารถพลาดเรื่องอื่นได้... เรื่องนี้เป็นแค่มุมนึงที่เชียงรายน่าจะได้ประโยชน์มากกว่านี้

ไม่ใช่ปล่อยให้สื่อบางกลุ่มฉวยโอกาสทำให้มันกลายเป็นเรื่องการเมืองไปเสีย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กรกฎาคม 2018, 18:53:26 โดย whitefang » IP : บันทึกการเข้า
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2018, 09:41:08 »

ประเด็น คือ โกงเงิน โกงที่ดิน คนเซ็นติดคุกภายหลัง.
whitefang
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2018, 13:06:07 »

ขอถามเป็นความรู้ครับ

พูดกันปากต่อปากว่า โกงเงินโกงที่ดิน จริงๆแล้วคือใครโกงครับ? โกงยังไงครับ?

สงสัยจริงๆ ไม่เอามโนนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กรกฎาคม 2018, 10:33:56 โดย whitefang » IP : บันทึกการเข้า
whitefang
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2018, 13:14:32 »

เอาเป็นว่าถ้าหากกระทู้ที่ผ่านมาโพสต์อะไรผิดไป อาจแรงไป

กราบขอโทษครับ

มันแค่เป็นความรู้สึกของคนเชียงรายที่รักจังหวัดคนนึง อยากเห็นจังหวัดพัฒนา

รู้ว่าผู้ว่าคนนี้หลายๆคนชอบ...ก็คงเหมือนกับที่ผมรักจังหวัดของผมมั้ง

ใครพูดให้ร้ายจังหวัด ทำร้ายจังหวัดผมก็คงไม่ยอมเหมือนกัน

กระทู้นี้ขอโพสขอโทษ ขอเป็นคนแรกที่ถอยละกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กรกฎาคม 2018, 10:34:27 โดย whitefang » IP : บันทึกการเข้า
Sing ha

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2018, 13:40:19 »

งบ 35 ล้านสร้างช้างยังน้อยไป สู้งบสร้างตุงที่สวนตุงไม่ได้  งบ 50 ล้านบาท ตอนนี้ยังมีแต่เสาเท่านั้น
ตกใจ

สวัสดีครับพี่ คิดถึงท่านพี่นะครับ ทางใต้คลื่นลมแรง เป็นห่วงนะครับ

คลื่น ลม เป็นเรื่องของดินฟ้าอากาศ เป็นเรื่องของธรรมชาติ อันตรายแต่ไม่มากมายเท่า "คน" อันนี้หมายถึงทางใต้ หาดใหญ่สงขลานะครับเรื่องของคนที่น่ากลัวน่ากลัวจริงๆตอนนี้ คือกลุ่มที่เสพยาเสพติดสารพัดชนิด ดูไม่ออกว่าคนไหนแล้วเขาจะสติแตกขึ้นมาเมื่อไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กรกฎาคม 2018, 13:44:28 โดย Sing ha » IP : บันทึกการเข้า
NORTHSIAM
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2018, 18:21:23 »

ส่วนตัวก่อนอื่นขอชื่นชมผู้ว่าฯ ครับ เรื่องแบบนี้ดูเหมือนสำนวนที่ว่า ไม่มีมูลฝอยหมาไม่ขี้ ตอนนี้หลายๆ โครงการเอื้อประโยชน์กันทั้งนั้น ขอดูกันต่อไปครับ ประชาชนจะได้ตาสว่างเห็นอะไรหลายๆ อย่างเกิดขึ้นครับ  ขยิบตา
whitefang
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2018, 18:38:30 »

คุณ NORTHSIAM ดูเป็นคนนึงที่ติดตามเรื่องความก้าวหน้าจังหวัดเชียงราย ขออนุญาตสอบถามละกันนะครับ

ก่อนอื่น. โพสเรื่องผู้ว่าฯหากพาดพิงถึงท่านรอบก่อนผมขอโทษที่โพสแรงและรักจังหวัดมากเกินไปจนพูดกระทบกระทั่งคนอื่น ผมขอโทษจริงๆครับ ลังเล

แต่คุณ NORTHSIAM ช่วยไขข้อกระจ่างให้หน่อยได้ไหมครับมีแต่คนบอกเรื่องเอื้อประโยชน์ เรื่องการโกง ตกลงแล้วใครโกง มันโกงกันยังไงอ่ะครับ มูลฝอยที่คุณ NORTHSIAM ว่าคืออะไร แล้วสุนัขตัวไหนอุจาระครับ?

ถือซะว่าช่วยเหลือคนโง่ละกันนะครับ เพราะมีแต่คนพูดเรื่องนี้แต่ก็ไม่เห็นมีใครให้รายละเอียดเลย งงมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กรกฎาคม 2018, 18:46:37 โดย whitefang » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์