เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 05:32:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  งูเข้ามาในบริเวณบ้าน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน งูเข้ามาในบริเวณบ้าน  (อ่าน 1935 ครั้ง)
darkphong
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2018, 14:32:41 »

มีงูสีน้ำตาล ขนาดตัวประมาณสายยางที่เขาใช้วัดระดับน้ำ อาจใหญ่กว่านิดหน่วย เลื้อยเร็วมาก ตอนนี้มันยังอยู่บริเวณรอบๆบ้าน ที่บ้านเป็นแบบสร้างกำแพงรั้วรอบบ้าน น่าจะเข้ามาทางหน้าประตูรั้วบ้าน วันก่อนยังเจออยู่ แต่ตามตีไม่ทัน มาอยู่เป็นอาทิตย์แล้ว ตอนนี้ผวากันหมดแล้ว มีวิธีไล่งูออกนอกบริเวณบ้านไหมครับกลัวจะเข้ามาในบ้านมากๆ วันก่อนโทรเรียกกู้ภัยก็ไม่มา อยู่แถวบ้านดู่ครับ
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2018, 10:53:32 »

ระบบนิเวศ  มีนก มีหนู มีแมลง มีงู สัตว์เลื้อยคลานมาทำให้เกิดระบบนั้น
แบบว่าบ้านมีสิ่งล่อใจเหล่านั้นรึไม่  กำจัดก่อนอื่น..
ไม่ได้ว่านะครับ....เศษขยะ  เศษอาหาร  หนูมาวิ่งเข้าออก งูก็ตามเข้ามา..ถ้าไม่ใช่ขอถอน
ที่เคยทำ แค่เศษเปลือกมะนาว ที่บีบน้ำแล้ว ไปโยนตามมุมกำแพง ใต้ถุนบ้าน มันจะสาปกลิ่น
แต่ถ้าเร่งด่วน หาซื้อลูกเหม็นมาโยนไปให้รอบบ้าน แล้วรอดูผลงาน..ไม่ต้องคิดระแวง
...สุดท้าย..อาจไม่เชื่อถือก็ไม่ต้องสนใจ..
..เขาอาจเป็นงูเจ้าที่เจ้าทาง มาบอกกล่าวอะไรก็ได้
หาโอกาส ทำบุญ เลี้ยงผี  กรวดน้ำให้สักครั้ง...ความหวาดระแวงอาจหายไปได้

bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2018, 12:43:47 »

ผมเคยโดนกัดครับ เหยียบถูกตัว.มันอยู่ใต้ท้องรถยนต์.ตัวเล็กสีน้ำตาล แผลมีรอยฟันหลายซี่ นอน ร.พ.เพื่อดูอาการ 1 คืน.ฉีดยากันบาดพะยัก. ปลอดภัย.เป็นงูไม่มีพิษ คนภาคเหนือเรียก.งูไซ.เจออีกทีตัวโต.มันคงดักหนูมากินเศษอาหารอยู่ข้างถังขยะ.กลัวจะไปกัดลูกหลาน.ฆ่า.เรียบร้อย.
darkphong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2018, 16:01:34 »

ระบบนิเวศ  มีนก มีหนู มีแมลง มีงู สัตว์เลื้อยคลานมาทำให้เกิดระบบนั้น
แบบว่าบ้านมีสิ่งล่อใจเหล่านั้นรึไม่  กำจัดก่อนอื่น..
ไม่ได้ว่านะครับ....เศษขยะ  เศษอาหาร  หนูมาวิ่งเข้าออก งูก็ตามเข้ามา..ถ้าไม่ใช่ขอถอน
ที่เคยทำ แค่เศษเปลือกมะนาว ที่บีบน้ำแล้ว ไปโยนตามมุมกำแพง ใต้ถุนบ้าน มันจะสาปกลิ่น
แต่ถ้าเร่งด่วน หาซื้อลูกเหม็นมาโยนไปให้รอบบ้าน แล้วรอดูผลงาน..ไม่ต้องคิดระแวง
...สุดท้าย..อาจไม่เชื่อถือก็ไม่ต้องสนใจ..
..เขาอาจเป็นงูเจ้าที่เจ้าทาง มาบอกกล่าวอะไรก็ได้
หาโอกาส ทำบุญ เลี้ยงผี  กรวดน้ำให้สักครั้ง...ความหวาดระแวงอาจหายไปได้

ขอบคุณครับ รอบๆบ้านไม่มีหนูครับ สะอาดดี แต่อาจจะร่มรื่นกว่าที่อื่น  เพราะมีสนามหญ้า มีต้นไม้พอควร ก่อนหน้านี้ก็ไม่เคยมีมานะครับ มาตอนหลังจากพายุลูกเห็บผ่านไปได้ อีกวันก็เจอเลยครับ อาจจะเข้ามาจับกบ แต่ล่าสุดน้องสาวเจอที่ฝาเครื่องซักผ้าเลยครับ (เครื่องซักผ้าไว้นอกบ้าน เอาผ้าคลุมไว้ครับ)
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2018, 16:48:14 »

ผงกำมะถันโรยจุดอับต่างๆ หาพืชขับไล่งูมาปลูก เช่น สเลดพังพอน.
peatza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2018, 22:28:07 »

งูพันธุ์นี้ไวโคตรต้องหาฉมวกบ้านเราทั่วไปเขาจะเรียก(แหลม) ไล่ฆ่างูพันธุ์นี้บอกตรงๆครับว่าโคตรโมโหแล้วทั้งเครียด เคยไล่ฆ่าเป็นอาทิตย์มันก็ยังอยู่ในบริเวณบ้าน บ้านผมก็บ้านสวนเหมือนกันเจองูบ่อย เดือนหนึ่งนี่ประมาณ 3ตัว
ผมเคยเลี้ยงห่าน 2ตัว ได้ยินเขาบอกมาว่างูกลัวห่าน มันไม่มาเลยครับงูพอช่วยได้จริงๆ
แต่แถวบ้านคุณ เค้าจะด่ารึเปล่าเพราะห่านมันค่อนข้างเสียงดังนะครับ แต่เลี้ยงง่ายสำหรับผมเช้ามาปล่อยมันออกจากกรง ปล่อยมันกินหญ้ารอบๆบ้าน มันเฝ้าบ้านดีครับ ขนาดใครมาหน้าบ้านมันยังวิ่งมาดูเลย
หรือจะลองคาถานี้ดู ตั้งใจท่องก็ช่วยได้ครับ มันไปจริงๆลองมาแล้ว

* images(11).jpg (20.91 KB, 465x316 - ดู 530 ครั้ง.)
TAP
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2018, 14:01:16 »

แนะนำให้เลี้ยงห่านครับ รับรองจะไม่มีงูให้เห็น เป็นวิธีแบบธรรมชาติ แถมเฝ้าบ้านแทนสุนัขได้ด้วย
farmer
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2018, 22:48:16 »

อาจจะมาเห็นกระทู้ช้าไป
แต่คิดว่างูที่ท่าน จขกท พบน่าจะเป็นงูม่านทองครับ
เป็นงูพิษอ่อนไม่กัดไม่เป็นอันตรายต่อคน หนีคนมากกว่า ชอบกินลูกนก หนู แมลง จิ้งจก ตัวยาวลายเส้นเทาและน้ำตาลเข็มใช่ไหมครับ ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัย
ไล่ไปก็มาอีกครับถ้าอาหารมีมาก ผมใช้วิธีต้มยาสูบของคนเหนือกับข่าแก่ต้มรวมกัน 1ต่อ1 ครับ จนน้ำเดือดได้ที่แล้วกรองฉีดพ่นครับทั่วบ้าน สูตรนี้เจ้าของสูตรใช้ฉีดฆ่ามดครับ แต่ผมไม่ไช่เจ้าของสูตรนะครับ ผมเอามาใช้ฆ่าแมลงบนต้นมะม่วงกับลิ้นจี่ได้ผลมากคืนเดียวไม่มีมดไม่แน่ใจว่าตายหรือมันหนีนะมีอย่างละต้นเองครับ บังเอิญเจองูม่านทอง พอดีเลยฉีดใส่เพราะไม่คิดกำจัดให้ตายได้ผลครับหายไปเลยครับไม่มาให้เห็นอีกเลยถ้าไม่ตายก็ไล่ได้ดีเลยครับลองทำดูครับ
ข้อเสียคือต้องพ่นบ่อยอาจจะอาทิตย์ละครั้งครับหรือเท่าที่ต้องการเลยครับ และยาสูบพื้นบ้านหายากไปหน่อยผมไม่ทราบแหล่งผลิต
ประตูเข้าหน้าบ้านผมใช้ตาขายดำม้วนมาขึงด้านขอบล่างของประตูครับงูเข้าไม่ได้ แต่งูม่านทองตัวเล็กและชอบไปตามต้นไม้ครับ ผิดพลาดยังไงก็ขออภัยครับ
charun
แฟนพันธ์แท้
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2018, 14:21:38 »

ปล่อยเขาเถอะครับ ที่บ้านผมอยู่ใกล้กับทุ่งนา บางวันก็เจอกันในห้องครัว (ห้องครัวแบบโล่งครับ)บางวันก็เจอกันที่โรงรถ ก็บอกเขาให้หลบรถหน่อย ปล่อยเขาอยู่ก็ดีครับจะได้ไม่มีหนูมากวนใจ (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โทรมา..ยินดีรับสายครับ
AIS    08-1980-9697
Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2018, 15:23:46 »

แนะนำให้เลี้ยงห่านครับ รับรองจะไม่มีงูให้เห็น เป็นวิธีแบบธรรมชาติ แถมเฝ้าบ้านแทนสุนัขได้ด้วย

อ้อ..สาเหตุจากงูนี่เองใช่มั้ยคะ คือที่มาของคำว่า "อีห่านจิก" 555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์