เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 20:25:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เตือน การต่อภาษีรถยนต์ LPG กฎหมายใหม่
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เตือน การต่อภาษีรถยนต์ LPG กฎหมายใหม่  (อ่าน 1939 ครั้ง)
anocha
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2018, 09:36:36 »

หลายคนไปต่อภาษีรถยนต์ LPG แล้วโดนให้ไปเอาใบรับรองใหม่
ทั้งที่มีหนังสือรับรองการตรวจและทดสอบ ซึ่งมีอายุ 5 ปีและยังไม่ขาด
แต่โดนให้ไปออกใหม่ ซึ่งต้องเสียค่าใช้จ่ายอีก 500 บาท ไม่ต้องนะครับ
เมื่อวานไปต่อมาแล้ว โต้แย้งกันอยู่นาน ให้ยึดถือตามกฎหมายใหม่ข้อ 8
ที่เริ่มใช้เดือนกุมภาพันธืที่ผ่านมาครับ

ข้อ 8 หนังสือรับรองการตรวจและทดสอบที่ได้ออกไว้ก่อนวันที่ประกาศนี้มีผลใช้บังคับ
ให้ใช้ได้ต่อไปจนกว่าจะครบกําหนดการตรวจและทดสอบครั้งต่อไป หรือให้สิ้นสุดเมื่อมีการเปลี่ยนแปลง
ถังหรือเครื่องอุปกรณ์และส่วนควบตามข้อ 6
  เลยขอฝากเตือนเพื่อนๆและเพื่อเป็นความรู้ครับ
  พร้อมกันนี้ฝากไฟล์กฎหมายขนส่งใหม่มาให้ทราบครับ

* 57.PDF (191.06 KB - ดาวน์โหลด 111 ครั้ง.)
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2018, 11:07:29 »

ขอบคุณครับ ส่วนของผมถังก็หมดอายุปีนี้ แต่ได้ยินมาคร่าวๆว่าสามารถตรวจวิศวะแล้วนำมาจดต่ออายุถังได้อีก ไม่รู้ข้อมูลเป็นเช่นไร ท่านใดพอทราบช่วยแนะนำผมทีน่ะครับ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
faraway
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2018, 00:19:47 »

ขอบคุณครับ ส่วนของผมถังก็หมดอายุปีนี้ แต่ได้ยินมาคร่าวๆว่าสามารถตรวจวิศวะแล้วนำมาจดต่ออายุถังได้อีก ไม่รู้ข้อมูลเป็นเช่นไร ท่านใดพอทราบช่วยแนะนำผมทีน่ะครับ

ค่าใบวิศวะ ตรวจถังหมดอายุ 1500 บาท จะได้หนังสือรับรองต่ออายุถัง อีก 5ปี  ร้านที่สามารถออกใบชนิดนี้ได้มีค่อนข้างน้อย
anocha
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2018, 20:40:56 »

ค่าใบวิศวะตรวจสอบสภาพ LPG ทุก 5ปี ครบ 2 ครั้ง
10 ปี ต้องเปลี่ยนถังใหม่ ปรกติทั่วๆไป 800 นะครับ
แต่ต่อนี้ไป ต้องตรวจทุกปีหลังจากใบรับรองเก่าหมด
อายุครับ ทีนี้ละค่าใบรับรองปีต่อปีจะอยู่ที่ 400-500
รายได้หลักของร้าน และวิศวะกรละครับ คิดว่ามีรถติด
LPG กี่คันกันละครับ
nut_nut
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2018, 13:37:24 »

ดันครับกระทู้ดีมีความรู้
TG475
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2018, 07:52:49 »

แล้วรถที่ติด NGV  ใช้หลักเกณฑ์เดียวกันหรือเปล่าครับ
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2018, 07:58:00 »

ค่าใช้จ่ายหยุมหยิมแบบนี้ รถใช้แก๊ส.มันยังประหยัดอีกหรือเปล่านิ
THANAPUT
เชียงรายบ๊อช คาร์ เซอร์วิส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2018, 16:47:16 »

บางจังหวัด  ให้ยกเลิกประกาศเดิม  ที่ ตรวจ 5 ปี   แล้วให้ใช้ประกาศ ฉบับใหม่  ที่ต่อ 1 ปี  1 ครั้ง    สับสนการบังคับใช้      ท่านเจ้าของกระทู้ แจ้งมาแบบนี้ก็ดีมากเลยครับ  จะได้เลิก ถกเถียงกัน.. ส่วนรายได้ในการตรวจ  วิศกรผู้ตรวจ  อิ่มคนเดียวครับ...นอกนั้นยืนมองตาปริบๆ.. 

บริการ  ติดตั้งแก๊สรถยนต์ ระบบหัวฉีด รับประกัน 5 ปีเต็ม  จำหน่าย สินค้า  BOSCH  ทั้งปลีกและราคาขายส่ง
http://www.chiangraiboschcarservice.com
E22YKA
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2018, 07:44:05 »

หลายคนไปต่อภาษีรถยนต์ LPG แล้วโดนให้ไปเอาใบรับรองใหม่
ทั้งที่มีหนังสือรับรองการตรวจและทดสอบ ซึ่งมีอายุ 5 ปีและยังไม่ขาด
แต่โดนให้ไปออกใหม่ ซึ่งต้องเสียค่าใช้จ่ายอีก 500 บาท ไม่ต้องนะครับ
เมื่อวานไปต่อมาแล้ว โต้แย้งกันอยู่นาน ให้ยึดถือตามกฎหมายใหม่ข้อ 8
ที่เริ่มใช้เดือนกุมภาพันธืที่ผ่านมาครับ

ข้อ 8 หนังสือรับรองการตรวจและทดสอบที่ได้ออกไว้ก่อนวันที่ประกาศนี้มีผลใช้บังคับ
ให้ใช้ได้ต่อไปจนกว่าจะครบกําหนดการตรวจและทดสอบครั้งต่อไป หรือให้สิ้นสุดเมื่อมีการเปลี่ยนแปลง
ถังหรือเครื่องอุปกรณ์และส่วนควบตามข้อ 6
  เลยขอฝากเตือนเพื่อนๆและเพื่อเป็นความรู้ครับ
  พร้อมกันนี้ฝากไฟล์กฎหมายขนส่งใหม่มาให้ทราบครับ
E22YKA
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2018, 07:44:39 »

ไฟล์ที่ให้มา มันโหลดไม่ได้ครับ
หน้า: [1] พิมพ์