เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 10:29:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ซื้อขายสินค้าจิปาถะ-ทั่วไป (ผู้ดูแล: JAMES ..., NOtis, Krit_66)
| | |-+  มีดด้ามเขาควายแกะหัวเสือดาว ขายมีดเดินป่าหรือติดไว้ในรถ
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน มีดด้ามเขาควายแกะหัวเสือดาว ขายมีดเดินป่าหรือติดไว้ในรถ  (อ่าน 11244 ครั้ง)
FINISH2
ชั้นประถม
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2011, 15:30:10 »

เอาแบบไปให้ทำ ได้ใหมคับ
LucKy99
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2011, 09:39:38 »

เอาแบบไปให้ทำ ได้ใหมคับ
พรุ่งนี้เป็นฤกษ์ผานาทีตี่ดีแล้ว (ผมว่างแหะ..)ว่าจะลองตีมีดปากกา หื้ออ้ายคนหนึ่งเปิ้นจะเอาไปหื้อผู้ทรงวิทยาคมปลุกเสก นี่ก็เป็นแบบใหม่ยังบ่เกยลองเตื่อ  แต่หันตัวอย่าง คนตี่ยะกานตวยกันของแต้ล่ะ (ของหลวงพ่อเดิมแหมซ้ำ) บ่อได้ลอกแบบครับอายตัวเก่า แค่ดูขนาดมอกเป็นไกด์-ลาย เท่าอั้น แล้วแบบคุณแบบไหนครับ มาลองคุยกัน

FINISH2
ชั้นประถม
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2011, 10:47:21 »

ส่งแบบไปให้ดู ประมาณราคาให้ด้วยคับ

* 321526.jpg (33.78 KB, 500x480 - ดู 4784 ครั้ง.)
LucKy99
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2011, 10:22:58 »

ป้าดโท๊ะ  มีดอะหยังครับ ผ่ออย่างจอมยุทธจีน ปอยะได้ครับ แต่ท่าบ่หมด ตองเหลืองตี่ประดับฝักนั้นก็บ่ใจ่แนวผม (ถ้าเป็นผมจะเอาหื้อช่างทำเครื่องเงินยะหื้อครับ) ตอบยากครับ กะเกณฑ์ก็ยากเพราะบ่เกยยะมาก่อน ก็ยังตี่ผมตอบไปก่อนหน้านี้ครับ การตีราคาเทียบของ  วัสดุที่เปิ้นไจ๊ก็แตกต่าง ถ้าผมถนัดแต้ ๆ ก็แนวเถื่อน ๆ (ป่า) เพราะผมเกยแอ่วป่ามาพ่อง เลยชอบแนวนี้ ว่าจะลองยะมีดแล่อยู่ เกยแปงหื้อ รปภ.คนหนึ่ง เปิ้นชอบขนาด ผมก็ชอบแฮะ ยะได้ระดับที่ตัวเก่าเปิงใจ๋

tc02
เตรียมอนุบาล
*

คนเจียงฮาย

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2011, 15:58:41 »

รับตีดาบไหมครับเหมือนในรูปราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
ผมก็อยากใด้ดาบแบบนี้อยู่ครับ ;Dทำเหมือนในรูปราคาเท่าไหร่ครับหาก..ราคาถูกใจ๋...ผมเอา1เล่มครับ...088-4030022..สมบัติครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
LucKy99
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2011, 21:21:19 »

เอาละครับ ผมขายมีดท่านสั่งดาบ จริงแล้วก็คงเพิ่มความยาวอีกไม่กี่นิ้ว ก็คงเป็นดาบไปแล้ว เหมือนปืนไรเฟิล ที่ท่านว่าถ้าลำกล้องยาวเกิน 16 นิ้ว นับเป็นไรเฟิล แต่ดาบไม่ทราบว่ากำหนดขนาดไว้ไหม ว่าต้องยาวเท่าไรไป ขนาดที่ท่าน pm มาก็ไม่มีขนาดพอกะเกณฑ์ได้ ผมจะลองทำดูหากเสร็จแล้ว จะ pm ต่อในนี้ ซึ่งนับว่าเสี่ยงอยู่เหมือนกัน เพราะ มีที่ผม pm ในนี้ 2 เล่ม เป็นมีดสั่งทำ แจ้งไปแล้ว คนสั่งไม่ยอมมารับ ศักยภาพราคาไม่ใช่ปัญหาสำหรับเขา แต่ก็อยากชักดาบมันดื้อๆ อย่างนั้นกระมัง  ผมเองไม่ได้เก็บมัดจำไว้ ตอนโพสก็โทรบอกเขาแล้ว ก็เงียบหาย  ถ้าทำแล้วไม่มารับ ต้นทุนก็ค้างอยู่กลายเป็นของสะสมของตนเองไป ซึ่งไม่ทราบว่าเมื่อไรจะได้ต้นทุนคืน เพราะของอย่างนี้ ถ้าใช้งานจริง ๆ อาจใช้ได้ตลอดอายุขัย ก็ยังไม่พัง ผมเองตอนนี้มีดาบที่ตีแล้ว เป็นเหล็กบ่าเลื่อย จำนวน 2 เล่ม มีแต่ใบดาบ ยาวเฉพาะใบดาบไม่รวมกั่น 20 นิ้ว เป็นทรงปลายหว้าย กว้างสุด 1.2 นิ้ว ยังไม่ได้ทำด้ามฝัก มีใครสนใจไหมครับ ถ้ามีใครสนใจผมจะทำด้ามฝักจากไม้สัก เอาทรงดาบเมือง รูปลิ่ม(กลมโคนแบนปลาย) ราคาไม่เกิน 2,000 บาท ต้นทุนจริง ๆ เห็นใจคนทำเถอะครับอย่าติว่าแพงเลย  คิดเอาว่าแค่ไม้สักทำฝักด้ามผมต้องถ่อไปซื้อถึงห้วยลาน ดอกตำใต้ พะเยา ค่าน้ำมันรถกับค่าไม้ก็เกือบดาบ 1 เล่มที่เคยขายแล้ว บางทีบางเล่มที่เคยขายไปผมก็คิดเอาว่า "เปิงใจ๋ยะ ยะเอาม่วน"

LucKy99
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2011, 12:23:46 »

เล่มที่ 6 ขายไปแล้วครับ ขอบคุณ คุณสงบ (กรุงเทพฯ) และ ชรฟก.มากครับ

LucKy99
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2011, 22:28:59 »

เข้ามาดันนิสนึง

koson
ชั้นประถม
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2012, 18:10:05 »

กระทู้นี้นานแล้วแต่เห็นมีดแบบที่ 4 กับที่ 5 งามขนาดลดแห๋มซักน้อยบ่ได้กะอ้าย

tel.0979316578
yuan lanna
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 18:04:11 »

ตอบแทนได้ก่อ ญาติกันเนี่ย ตอนนี้เล่มทั้งหลาย ขายบ่าออกอยู่เล่มเดียวคือแบบที่ 2 ตี่เหลือขายหมดแล้วครับ ตอนนี้บ่มีเวลาทำมาขาย งานตี่เปิ้นสั่งมายังทำบ่เสร็จ ค้างแหม 6 เล่ม บ่ฮู้เมื่อใดจะมีเวลาทำเหลือเผื่อได้ลง แหม วันนี้คนกรุงเทพฯเปิ้นโทรมาสั่ง เลยได้มาหันว่ายังมีคนติดตามหลามตวยอยู่ ขอบคุณครับ ขอบคุณเจียงฮายโฟกัสตวย
ink_khun
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 18:59:21 »

แบบที่ 2
ยาวทั้งหมด 17 นิ้ว ใบมีดยาว 10.55 นิ้ว
-   ใบมีดทำจากเหล็กแหนบ
-   สันมีดกว้าง  0.5   เซนติเมตร เรียงลงไป
-   ใบมีดกว้าง 1.1 นิ้ว กว้างสุด  2 นิ้ว
-   ปลอก (กิ่วมีด) สแตนเลส
-   โกร่งมีด (บังมือ) เป็นเหล็ก
-   ด้ามไม้ชิงชันถักปลอกหวายลาย ๙ อัดกาวฯตอกหมุด 1 จุด
-   ฝักไม้ประดู่พันด้วยหวาย มีหูร้อยเข็มขัด
-   ฝักหนา  1.25 นิ้ว เรียงลงไป
ราคา  1,300  บาท
พี่ครับแบบนี้ด้ามเขาควายมีมํ๊ยครับ...
ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับ
083-1970323
yuan lanna
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 21:07:00 »

บ่าได้มีเวลายะครับ ช่วงนี้เคลียร์งานที่ค้างออเดอร์อยู่ แต่เขาควายมีอยู่ครับ เสียแต่ยังบ่เป็นมีดสำเร็จเตื่อ  ต้องการต้องสั่งครับ บ้านอยู่ไตรแก้ว เวียงเหนือ เบอร์โทรโพสแล้วครับ
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์