เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 02:27:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ซื้อขายสินค้าจิปาถะ-ทั่วไป (ผู้ดูแล: JAMES ..., NOtis, Krit_66)
| | |-+  มีดด้ามเขาควายแกะหัวเสือดาว ขายมีดเดินป่าหรือติดไว้ในรถ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน มีดด้ามเขาควายแกะหัวเสือดาว ขายมีดเดินป่าหรือติดไว้ในรถ  (อ่าน 11242 ครั้ง)
Krit_66
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2011, 20:49:23 »

สวยๆทั้งน้าน สุดยอดของงานฝีมือครับ หาอยากครับงานดีๆแบบนี้

กระทู้ใครหายรบกวนเสียเวลาเข้ามาอ่านหน่อยครับ
กฏ กติกา ระเบียบ การใช้งานเว็บบอร์ดเชียงรายโฟกัสดอทคอม ประจำปี 2562- ปัจจุบัน
http://www.chiangraifocus.com/forums/readme.php
inca
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2011, 21:18:41 »

มีมีดที่ทำจากเหล็กใบเสี่อยโซ่สตีลก่อครับเห็นในนิตยสารอาวุธปืนว่าคมและเหนียวมาก

สุราคือยาพิษเติมน้ำแข็งกับโซดาอีกสักนิดเพื่อดับพิษสุรา
LucKy99
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2011, 09:37:49 »

บริการส่งทางไปรณีย์ครับ หากอยู่ต่างจังหวัด ผมคิดค่าส่ง 50 บาท เกินกว่านั้นผมจ่ายให้ครับ กรณีเหล็กบาร์เลื่อยนั้น ผมเคยนำไปตีเป็นดาบเมือง ยาว 21 นิ้ว ส่วนมีดเดินป่านั้นไม่เคย เพราะน้ำหนักเบาไปหน่อย ส่วนดาบนั้นขายให้เพื่อนที่ทำงานพร้อมฝัก สำหรับผมคิดว่า มันไม่ได้ขนบของดาบ ที่ต้องโคนใหญ่ปลายเรียว เพราะบาร์เลื่อยนั้นจะเสมอกันหมด  ขอบคุณสำหรับคำติชมครับ

LucKy99
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2011, 11:05:55 »

นานๆแวะมาดันครับ... ยิงฟันยิ้ม

lomluang
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2011, 12:25:09 »

ไค่ถามกำว่า ถ้าผมมีมีดอยู่แล้ว ยาวประมาณ 15-17 นิ้ว (ไม่แน่ใจอยู่ในรถ) จะจ้างทำด้ามใหม่      ด้ามเขาควายและทำฝัก       ตามแบบที่เห็นคิดราคาประมาณเท่าใด
LucKy99
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2011, 16:31:13 »

ขอสูมาเรื่องเลื่อย แต้ๆแล้ว มันเป็นเสี่ยวผม น่าจะฮ้องมันว่า"บ่าเลื่อย"  เมื่อฮ้องจื่อผิด
เลยกลายเป็นปล่อยไก่ไปตี่กินเหล้า ที่ไหนก็บ่ฮู้ตัวบะเล่น ส่วนมีดทีท่านถามมานั้น ดูขนาดแล้ว ยาวกว่าที่ผมทำเป็นมีดเดินป่า ซึ่งจะอยู่ประมาณ 13 นิ้ว แต่ยาวน้อยกว่าดาบที่ผมเคยทำ แต่น่าจะเป็นเล่มโปรดไม่น้อย เพราะท่านไม่ยอมซื้อใหม่เลย แหะๆ...
อยู่ที่ขนาด ความกว้างของใบมีด วัสดุการทำฝัก ไม้อะไร ใบมีดโค้งงออย่างมีดปาดตาล
หรือของทหารกรูข่าไหม คนที่รู้จักกันท่านหนึ่ง ท่านบอกว่ามีงบอยู่ 1,800 บาท มีฝักมีมีดแล้ว อยากได้ด้ามเขาควายแกะอย่างที่ผมทำ ถ้าผมทำด้ามให้ บังมือ กิ่วมีด         สแตนเลส ผมคิดราคา ไม่เกิน 700 บาท ถึงตอนนี้ท่านก็ไม่ติดต่อมาอีกเลย ผมโหดไปหรือเปล่านี่ เนื้อแท้แล้วอยู่ที่วัสดุ และต้องอธิบายค่าใช้จ่ายด้วยครับ ลองโทรคุยก็ได้ครับ

tc02
เตรียมอนุบาล
*

คนเจียงฮาย

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2011, 22:09:17 »

ตกใจ 8)ดูของที่ใหนครับ...งามขนาด...สนใจมากๆครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
updoon
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2011, 22:24:37 »

ลองทำปลายตัดคล้าย ซามูไร ท่าจะงามขนาด

ตกลงจะเบี้ยวใช่ใหม แค่เนี๊ยะนะ...กระจอกว่ะ...
LucKy99
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2011, 22:43:06 »

อยู่บ้านดอยฮางครับ ถ้าอยู๋บ่ไกล แวะมาดูได้ ต่อรองได้ครับ ปลายตัดแบบญี่ปุ่นไม่เคยครับ เคยแต่ปลายหว้าย และแบบโบวี่ แต่ผมชอบทำมีดครับ มีโอกาสก็จะลองทำดู  คาดว่าภายในอาทิตย์นี้ จะลงเล่มใหม่เพิ่ม (ถ้าเสร็จทัน) แวะมาชมน่ะครับ

แพนด้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2011, 23:14:52 »

สวยจริง ๆ
LucKy99
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2011, 12:57:52 »

สินค้าตัวใหม่ มีดเล่มที่ 6 รูปภาพเลื่อนดูด้านล่างครับ ข้อมูลเพิ่มเติม ประกอบการตัดสินใจ
ใบมีดยาว 11.5 ครึ่ง
ยาวทั้งหมด 18 นิ้ว
กว้าง  1.5 นิ้ว
สันมีดหนา 0.7 มิล เสี้ยมปลาย
เหล็กปลอกตลับลูกปืน ไม่ขัดขาว ส่วนที่ไม่ขัดเหล็กเดือด
บังมือ กิ่วมีด สแตนเลส
ด้ามเขาควายแกะลายเสือดาว สากมือ กันลื่น ตอกหมุด 2 จุด อัดกาว
ฝักไม้ประดู่ กว้าง 1.2 นิ้ว
ฝักไม้ลายเสี้ยนธรรมชาติ แต่งขึ้นรูป รัดด้วยหวายปลอก 7 มีหูร้อยเข็มขัด
ราคา  1,900 บาท  สนใจติดต่อ คุณบุญธรรม 089-4311029

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กรกฎาคม 2011, 10:00:52 โดย LucKy99 » IP : บันทึกการเข้า

ATTC#5
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2011, 15:56:38 »

สวยมากครับ ช่วยดันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เมื่อประตูบานหนึ่งปิด จะมีประตูอีกบานหนึ่งเปิด
ทำไมเราต้องมัวแต่เสียใจและสนใจเฉพาะบานที่ปิด
จนมองไม่เห็นประตูอีกบานหนึ่งที่เปิดรอ เราอยู่
LucKy99
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2011, 08:57:43 »

มี  มีดเล่มที่ 6

* มีด 3.jpg (118.37 KB, 697x523 - ดู 564 ครั้ง.)

* มีด4.jpg (68.63 KB, 697x523 - ดู 604 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กันยายน 2011, 12:17:56 โดย LucKy99 » IP : บันทึกการเข้า

narutokung
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2011, 09:23:45 »

มีเหล็กแแหนบ  Mazda Thunder 2500 อยู่ 4 ตัว (โหลดเตี้ย เพราะล้างหลังคาไม่ถึง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) เก็บไว้นานแล้ว กะจะหาช่างฝีมือโหดๆตีมีดสวยๆ ไว้กลับบ้านจะไปเอามาแอ่วหา ถ้ายังไงรบกวน PM แผนที่ด้วยครับมีเวลาว่างช่วงเสาร์ อาทิตย์และวันเมียเผลอครับ ยิ้ม
LucKy99
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2011, 15:14:48 »

บ้านอยู่ท่านอยู่ อ.อะไรครับ ถ้าอยู่เวียงชัย ก็ อ.เดียวกัน ผมไปมาทุกวันระหว่าง อ.เมือง กับ อ.เวียงชัย อยู่บ้านไตรแก้ว ต.เวียงเหนือ ถามจื่อผมน่าจะรู้จักกัน ถ้าท่านอยู่แม่สาย หรือเวียงป่าเป้าก็เหนื่อยหน้อย

LucKy99
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2011, 15:14:11 »

ตามที่เห็นใบดาบ และฝัก น่าจะทำได้ แต่ด้ามดาบนี่ผมไม่แน่ใจ เขาใจว่าน่าจะมาจากลำปาง เพราะที่ผมเคยทำ เป็นดาบเมืองปลายหว้าย ตีจากบ่าเลื่อย ๓ เล่ม เหล็กปลอกตลับลูกปืน ๑ เล่ม ด้ามทำจากเขาควายแกะคล้ายในนี้ ฝักทำจากไม้สัก ไม้ประดู่ และไม้แดง ขายเล่มละ ๑,๕๐๐ บาท ให้เพื่อนร่วมงานเดียวกัน ผมไม่กล้าตีราคาเทียบของ เนื่องจากกลัวท่านติว่าแพงไป หรือถูกไปกลัวฝีมือจะไม่ได้เรื่อง ที่ขายให้เพื่อนร่วมงานเนื่องจากเป็นคนรู้จักกันดี ราคาตามที่จริง ขึ้นอยู่กับวัสดุ  ความยากง่ายของแบบ ระยะเวลาที่ทำ  อย่างเล่มล่าสุดจุดขายผมอยู่ที่ลายฝักไม้ ซึ่งผมไม่เห็นใครยกมาทำกัน ผมเองพอใจในแบบนี้ ขณะทำปลอกรัดยังคิดตั้งหลายตลบกว่าจะหาวิธีที่บังลายไม้ให้น้อยที่สุด  และทั้งเหลาหวายและถักหวายใช้เวลาครึ่งวันกว่า  คนที่รู้จักกันเขาสั่งทำฝักที่ จ.ลำปาง ซึ่งหากทำกันหลายคนแบ่งหน้าที่กันทำจะทำได้ง่ายกว่า เร็วกว่า ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความชำนาญด้วย  ส่วนวัสดุนั้นที่ผมทำ ฝักไม้สักทำง่ายที่สุดหายากแพงที่สุด ฝักไม้ประดู่หาง่ายทำยาก ไม้ชิงชันหายากและทำยากที่สุด  

LucKy99
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2011, 13:54:53 »

แม่นแล้วครับ ตามนั้น ขอเป็นเวลาหลัง ๖ โมงเย็น น่ะครับ ขอติงหน่อยน่ะครับ เรื่องการทำตามแบบ นั้น การทำด้วยมือหากสามารถก็ทำได้คล้าย หรือใกล้เคียงต้นแบบมากที่สุด แต่ไม่มีทางที่จะเหมือนกันเด๊ะ เพราะเป็นคนละทาง คนละคนกัน  เป็นจุดหนึ่งที่ทำให้ผมต้องทำเองทุกกระบวนการ เพราะเคยสั่งเขาทำแล้ว ไม่ได้ดั่งใจ

CODE_1
มัธยม
**

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2011, 14:07:22 »

มีดเหล็กปลอกตลับลูกปืน ราคาเท่าไหร่ PM ขอต้วยเน้อครับ

โรงเรียนบ้านเทอดไทย อำเภอแม่ฟ้าหลวง จังหวัดเชียงราย  57240
LucKy99
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2011, 16:16:15 »

มีดเหล็กปลอกตลับลูกปืน ราคาเท่าไหร่ PM ขอต้วยเน้อครับ
มีดเหล็กปลอกตลับลูกปืนเล่มล่าสุดราคาตามที่ pm ด้านบนครับ (มีดเล่มที่ ๖) หรือไม่ใช่เล่มนี้ ท่านก็ติดตามต่อไปครับ หรือท่านสื่อมาอีกทีครับ ผมงง 

yuan lanna
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2011, 16:22:55 »

งามหลาย งามหลาย
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์