เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 05:57:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  อยากทำธุรกิจเล็กๆเงินลงทุน5000ขายไรดี
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน อยากทำธุรกิจเล็กๆเงินลงทุน5000ขายไรดี  (อ่าน 27261 ครั้ง)
yammy999
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2011, 12:14:13 »

ช่วยเเนะนำหน่อยนะค่ะ
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2011, 12:19:43 »

555 ขายไรดีล่ะ คงต้องให้เจ้าของทุนตัดสินใจเองล่ะ ถนัดและชอบแบบไหน
ความจริงก็คือลงทุนค้าขายมันกำไรอยู่แล้ว นอกจากลงทุนที่มีความเสี่ยง อย่างหุ้น ก็รู้ๆอยู่
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2011, 12:27:01 »

...จะทำธุรกิจอะไร อย่าลืมจำกัดความเสี่ยงก่อน
และอย่าขี่ช้างจับตั๊กแตน มันได้ไม่คุ้มเสีย...ขอบอก..ๆ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
yammy999
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2011, 12:28:39 »

อะไรก็ได้ที่มันได้กำไรดีๆๆชอบขายละคะไม่รู้ขายไร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2011, 12:37:36 »

อะไรก็ได้ที่มันได้กำไรดีๆๆชอบขายละคะไม่รู้ขายไร
นั่นนะสิ ขายน้ำเงี้ยวหม้อดินดีมั๊ย หรือข้าวแกง หรือส้มตำไก่ย่าง  ยิงฟันยิ้ม พวกนี้เงินหมุนคล่องดีนะ อิอิ หรือเหล้าเบียร์ น้ำแข็ง นี่ก็กำไรสุดโดยเฉพาะน้ำแข็ง
911
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2011, 02:34:53 »

ค้นหาว่าตลาดต้องการอะไรให้ได้ก่อนดีมั้ยครับ แล้วค่อยคิดว่าจะเอาอะไรมาขาย
ถ้าคิดว่าเอาของมาขาย แล้วรอคนมาซื้อมันเสี่ยงกว่าไหมครับ
yammy999
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2011, 17:34:16 »

คิดก็คิดไม่ออกสักที

แล้วมันคืออะไร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2011, 21:33:16 »

ค้นหาว่าตลาดต้องการอะไรให้ได้ก่อนดีมั้ยครับ แล้วค่อยคิดว่าจะเอาอะไรมาขาย
ถ้าคิดว่าเอาของมาขาย แล้วรอคนมาซื้อมันเสี่ยงกว่าไหมครับ
ถ้าของบ่บูดบ่เน่า มันจะเสี่ยงตรงไหนขอรับ ขายได้กำไรอยู่แล้ว จะมากจะน้อยก็แล้วแต่การซื้อขาย อีกอย่างถ้าเปิดร้านค้ามันก็ต้องรอคนซื้ออยู่แล้ว ธรรมดา ปัญหาก็คงมีว่า ขายไม่ดีก็คือเงินหมุนไม่ดีไม่ทัน มันจะทำให้ชีวิตประจำวันยุ่งยาก เพราะค่าใช้จ่ายมันเกิดขึ้นทุกวัน กำไรที่ได้ไม่พอใช้ไงจ๊ะ  ยิงฟันยิ้ม
kimsaki
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2011, 21:39:48 »

5000 ผมก็มีการลงทุนอยู่หลายอย่างนะที่น่าสนใจ ลองคิดตามดุนะครับ
1. ทำเลมีไหม มีแล้วดีหรือปล่าว
2. ของที่จะขาย ของกินหรือของใช้
3. งานที่ทำแล้ว ถนัดไหม
4. มีพาหนะ หรือว่า ห้องส่วนตัวหรือปล่าว
5. ทำเป็นอาชีพ หรือ ทำเป็นงานเสริม

ลองตอบคำตอบ 5 นี้ให้ได้นะครับ แล้ว จะรู้ว่าทำอะไรดี
แต่ถ้า มีอาชีพ ที่ลงทุนไม่สูง กำไรดี ผมแนะนำ 5 อาชีพครับ
1. ผลไม้ปอกแพ็คถุง
2. หมูย่าง
3. ส้มตำ โครงไก่ ปิ้ง
4. ปลาหมึกย่าง
5. ยำ

ของพวกนี้ สามารถ นำ ของใช้ที่มีอยู่ใน ครัว มาทำได้ หากไม่มีทุนมากนะครับผม ถ้า คิดว่า 5 ข้อข้างบนมีคำตอบที่ดีแล้ว  5 ข้อข้างล่างก็เป็นคำตอบที่ 2 ครับ อันนี้แนะนำนะครับผม เพราะ ของพวกนี้ คนส่วนมาก กินเล่นกันครับ ทำขายได้ตั้งแต่ เช้า ถึง ดึกเลย แต่ทำของขายก็อยุ่ที ฝีมือนะ ส่วน ผมแนะนำเนี่ย ฝีมือไม่มีมากก็ทำได้ ลงทุนต่ำกำไร ดีนะครับผม

น้ำหอมดอกไม้ + ครีม สมุนไพรชัญกาญน์
เบ้น 089-237-7706
Line Benzce2
Atermist
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2011, 21:47:03 »

5000 มันค่อนข้างน้อย แต่ตอนสงกรานต์ ผม ขายซาลาเปา มันก็ขาย ได้ แต่นั่น มันมีช่วงเวลาเหมาะ ๆ

ชอบ ทำอะไรละครับ ถ้าไม่ใช่ของกิน จะเป็นอะไรนะ 5000 บาท
kalahari
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 04:03:48 »

เรานั่งอยู่นอน อยู่ เที่ยวอยู่ มาหนึ่งเดือนเต็มก็ยังมึนๆๆแต่ช่วงส่งการต์ ก็ได้เอา ซองใส่มือถือมาขายหาดเชียงแสนอะ วันเดียวหมดเกลี้ยงเลย สามร้อยใบ นั่งขายอยู่สาามวันเกือบพันใบ ร่วมๆๆก็หลักหมื่นอยู่ ถือว่ามาทันสถาณการณื แต่ตอนนี้เข้าสู่ภาวะ มืดตืบ
Ameanning
ระดับ ป.ตรี

ฟ้ามืดจึงเห็นดาวสวย

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 10:21:46 »

+1 ครับ ถ้าหาความต้องการไม่เจอ จะเอาสินค้าอะไรมาขายก็มีแต่ความเสี่ยง ใครจะมารับประกันว่าจะขายได้ ถึงแม้ของมันจะไม่เสีย แต่เงินจะไปจมและปิดโอกาสการขายในสิ่งที่ลูกค้าต้องการ

ลองหาความรู้เพิ่มเติมที่นี่ก็ได้ครับ
hxxp://www.siaminfobiz.com

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 12:08:45 »

+1 ครับ ถ้าหาความต้องการไม่เจอ จะเอาสินค้าอะไรมาขายก็มีแต่ความเสี่ยง ใครจะมารับประกันว่าจะขายได้ ถึงแม้ของมันจะไม่เสีย แต่เงินจะไปจมและปิดโอกาสการขายในสิ่งที่ลูกค้าต้องการ

ลองหาความรู้เพิ่มเติมที่นี่ก็ได้ครับ
งั้นคงต้องให้ จขก คิดหาและตัดสินใจเอาเองแล้วล่ะว่าจะทำอะไร ค้าขายอะไร ความจริงก็คือว่าส่วนใหญ่ที่ร่ำรวยได้ก็เพราะมุมานะค้าขาย  ถ้ามัวกลัวโน่นกลัวนี่ไปซะหมด ก็เอวัง เอาเงินไปฝากแบงค์เต๊อะ อีกอย่างคุณว่าอย่างอื่นไม่เสี่ยงเหรอ แม้แต่ MLM ก้ยังเสี่ยงเลย ว่าม่ะ 555+
Ameanning
ระดับ ป.ตรี

ฟ้ามืดจึงเห็นดาวสวย

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 12:23:55 »

งั้นคงต้องให้ จขก คิดหาและตัดสินใจเอาเองแล้วล่ะว่าจะทำอะไร ค้าขายอะไร ความจริงก็คือว่าส่วนใหญ่ที่ร่ำรวยได้ก็เพราะมุมานะค้าขาย  ถ้ามัวกลัวโน่นกลัวนี่ไปซะหมด ก็เอวัง เอาเงินไปฝากแบงค์เต๊อะ อีกอย่างคุณว่าอย่างอื่นไม่เสี่ยงเหรอ แม้แต่ MLM ก้ยังเสี่ยงเลย ว่าม่ะ 555+

+1 เห็นด้วยอย่างแรงครับ จขกท.ต้องหาข้อมูลให้มากๆ+ตัดสินใจเอาเองครับ

yammy999
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 12:32:56 »

จุมพิต
911
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2011, 00:06:37 »

ถ้าของบ่บูดบ่เน่า มันจะเสี่ยงตรงไหนขอรับ ขายได้กำไรอยู่แล้ว จะมากจะน้อยก็แล้วแต่การซื้อขาย อีกอย่างถ้าเปิดร้านค้ามันก็ต้องรอคนซื้ออยู่แล้ว ธรรมดา ปัญหาก็คงมีว่า ขายไม่ดีก็คือเงินหมุนไม่ดีไม่ทัน มันจะทำให้ชีวิตประจำวันยุ่งยาก เพราะค่าใช้จ่ายมันเกิดขึ้นทุกวัน กำไรที่ได้ไม่พอใช้ไงจ๊ะ  ยิงฟันยิ้ม
ของบ่บูดบ่เน่า ไม่เสี่ยงอยู่แล้วครับ ผมแค่เสนอทางเลือกให้หาสินค้าที่เปลี่ยนเป็นเงินสดได้เร็วที่สุดมากกว่าครับ ถ้าของบ่บูดบ่เน่าค้างสต๊อคอยู่นานๆ คิดดูสิครับจะเกิดอะไรขึ้น
ที่1ในใจตลอดไป ธนธรณ์ ลีคงบับ
ระดับ ป.ตรี

เพื่อลูก

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2011, 21:12:50 »

สนใจมาขายมะม่วงน้ำปลาหวานกับผมไหมหน้า ม.แม่ฟ้าหลวงมีที่ขายพร้อม ของพร้อม ขายได้ประมาณวันละ 1500-2700 บาท กล้าจะนั่ง ตากแดดไหม ยังไงลองโทรปรึกษาผมได้นะ 0811375770

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=304208.0 สวนยาง9ปี 29ไร่.  ขายครับขายจะได้ใช้เงินซักที
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2011, 21:14:56 »

สนใจมาขายมะม่วงน้ำปลาหวานกับผมไหมหน้า ม.แม่ฟ้าหลวงมีที่ขายพร้อม ของพร้อม ขายได้ประมาณวันละ 1500-2700 บาท กล้าจะนั่ง ตากแดดไหม ยังไงลองโทรปรึกษาผมได้นะ 0811375770
นี่เลย ความเสี่ยงน้อยมาก  ยิงฟันยิ้ม ว่าแต่ว่า ขายได้มากขนาดนั้นเลยเหรอ อิจฉา
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2011, 22:14:11 »

นี่เลย ความเสี่ยงน้อยมาก  ยิงฟันยิ้ม ว่าแต่ว่า ขายได้มากขนาดนั้นเลยเหรอ อิจฉา
ไปท่านเปา ผมมีโน๊ตบุกตัว เดี๋ยวซื้อแอร์การเพิ่มกะแผงโซ่ล่า แล้วไปเทรดหุ้น
พร้อมขายมะม่วงฯ กัน ผู้มีอิสระทางการเงิน จะไม่พึ่งรายได้กระแสเดียว... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2011, 23:45:07 »

นี่เลย ความเสี่ยงน้อยมาก  ยิงฟันยิ้ม ว่าแต่ว่า ขายได้มากขนาดนั้นเลยเหรอ อิจฉา
ไปท่านเปา ผมมีโน๊ตบุกตัว เดี๋ยวซื้อแอร์การเพิ่มกะแผงโซ่ล่า แล้วไปเทรดหุ้น
พร้อมขายมะม่วงฯ กัน ผู้มีอิสระทางการเงิน จะไม่พึ่งรายได้กระแสเดียว... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เอางั้นเลยหรอ ผมกลัวตอนเทรดตอนราคาดีๆแต่เน็ตเน่า หุ้นร่วงไปก่อนอ่ะดิ หุหุ

หน้า: [1] 2 3 พิมพ์