เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 07:40:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  ลูกจะเข้าป.1ปีหน้าคะ จะเอาไปเข้าอนุบาลเชียงรายหรือสันโค้งดีคะ ขอความคิดเห็นหน่อย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ลูกจะเข้าป.1ปีหน้าคะ จะเอาไปเข้าอนุบาลเชียงรายหรือสันโค้งดีคะ ขอความคิดเห็นหน่อย  (อ่าน 1421 ครั้ง)
nanny
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 11:05:38 »

ขอความคิดเห็นสำหรับผู้ที่มีบุตรหลานอยู่ รร.อนุบาลเชียงรายกับ รร.สันโค้งหน่อยสิคะว่าการเรียนการสอนเป็นไงบ้าง สอนดีไหม ครูเป็นไงบ้าง ที่   กำลังตัดสินใจคะ  ลูกจะเข้า ป.1ปีหน้าคะกำลังหาที่เรียนให้ลูก  ช่วยด้วยนะคะ ขอความคิดเห็นด้วยคะ
ตั๋วแทนขี้เหล้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 11:29:10 »

สันโค้งคับ..จัดไปยาวๆๆ
ใบไผ่777
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 11:31:08 »

สันโค้งคับ..จัดไปยาวๆๆ
ตามด้วยอีกเสียง

ทำอะไรก็ได้ ขอให้ทำในสิ่งดี เพื่อในหลวง
ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 11:33:41 »

รร.อนุบาลเชียงราย

Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 11:37:24 »

เพิ่มเติม ...

เด็กๆ แถวนี้คนหนึ่งจาก รร.อนุบาลเชียงราย สอบเข้า ม.1 สวค. ได้ที่ ยี่สิบกว่าๆ

sensei
เซนเซ
ชั้นประถม
*

" ใต้ตะวันดวงเดียวกัน"

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 12:07:13 »

ถ้าจะเตรียมลูกให้แข็งแกร่ง สะเทินน้ำสะเทินบกควรเลือกบ้านสันโค้ง  ถ้าชอบให้ลูกเป็นคุณหนูไข่ในหินต้องเรียนที่อนุบาลชร. ด้านวิชาการพอๆกันเห็นมีครูฝรั่ง ฟิลิปปินส์เดินกันขวักไข่วทั้งสองโรงเรียน

"เราต่างก็มีสุข มีทุกข์ เหมือนๆกัน ผูกไมตรีกันไว้เถิด"
frog
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 12:29:05 »

โรงเรียนอนุบาลเชียงรายอีกเสียง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม พอดีลูกสาวเรียนที่นี่ ส่วนลูกเราจะเป็นคุณหนูหรือ สะเทิ้นน้ำสะเทิ้นบก ขึ้นอยู่กับพ่อแม่แล้วครับว่าจะเลี้ยงเขาให้เป็นแบบไหน...
jeera
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 13:09:10 »

อนุบาลเชียงรายครับ  แต่ป.1ปีหน้า ห้องปกติเต็มตั้งแต่ยังไม่ได้สอบ
may222
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 15:40:44 »

อนุบาลเชียงรายครับ  แต่ป.1ปีหน้า ห้องปกติเต็มตั้งแต่ยังไม่ได้สอบ
+1000 ครับ
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 18:02:16 »

ถามบ่าดาย...น้องบ่าวเกรดเฉลี่ย 3.40 ดีหรือไม่อย่างไรครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
frog
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 08:57:36 »

ถามบ่าดาย...น้องบ่าวเกรดเฉลี่ย 3.40 ดีหรือไม่อย่างไรครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
"
"
"
เกรดเฉลี่ย 3.40 ต้องดูจากหลายๆ ปัจจัย.....
1. อันดับแรกเลย 3.40 จากโรงเรียนไหนละ.....
2. ที่ได้เกรด 3.40 นะ เรียนอยู่ระดับชั้นอะไร ประถม มัธยมต้น มัธยมปลาย หรือมหาวิทยาลัย
3. ดูรายละเอียดปลีกย่อยของเกรดแต่ละวิชาว่าได้เท่าไหร่.....
เมื่อเอามาประมวลผลตั้งแต่ข้อ 1-3 ก็สามารถที่จะวิเคราะห์ได้ว่าเกรด 3.40 ดีหรือไม่อย่างไร... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 10:59:14 »

"
"
"
เกรดเฉลี่ย 3.40 ต้องดูจากหลายๆ ปัจจัย.....
1. อันดับแรกเลย 3.40 จากโรงเรียนไหนละ.....
2. ที่ได้เกรด 3.40 นะ เรียนอยู่ระดับชั้นอะไร ประถม มัธยมต้น มัธยมปลาย หรือมหาวิทยาลัย
3. ดูรายละเอียดปลีกย่อยของเกรดแต่ละวิชาว่าได้เท่าไหร่.....
เมื่อเอามาประมวลผลตั้งแต่ข้อ 1-3 ก็สามารถที่จะวิเคราะห์ได้ว่าเกรด 3.40 ดีหรือไม่อย่างไร... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

1.สวค...สายวิทย์
2. ม.5 ที่ผ่านมาจะขึ้น ม.6 ละ
3.ผมบ่าฮู้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
frog
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 15:14:03 »

"
"
"

1.สวค...สายวิทย์
2. ม.5 ที่ผ่านมาจะขึ้น ม.6 ละ
3.ผมบ่าฮู้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
.
..
.
.
เกรด 3.40 ที่ สวค. ม. 5 ลองถามเจ้าตัวดูสิครับว่าเกรดเท่านี้อยู่อันดับที่เท่าไหร่ของระดับชั้น....
ส่วนตัวผม มองว่าเกรด 3.40 สมัยนี้ถือว่าเก่งอยู่ในระดับกลางๆ ถ้าจะให้สอบติดคณะแพทย์ คงยากนิดนึง แต่ถ้าเป็นวิศวฯ ก็อาจจะสอบติดสำหรับบางมหาวิทยาลัยที่คะแนนไม่สูงนัก ส่วนคณะอื่นๆ ก็คงจะสอบติดได้ไม่ยาก เช่น วิทยาศาสตร์ เกษตร พยาบาล เทคนิคการแพทย์ สถาปัตย์ อาจจะก้ำกึ่ง ที่สำคัญต้องดูวิชาหลักๆ ว่าได้คะแนนเท่าไหร่ ฟิสิกส์ เคมี ชีววิทยา คณิตศาสตร์ ที่สำคัญเคยไปลองสอบโครงการต่างๆ ดูบ้างหรือยัง เช่น พสวท. สควค. ฯลฯ หรือสอบเข้าเรียนโรงเรียนนายร้อย เพื่อเช็กตัวเองดูว่าเก่งแค่ไหน แค่นี้ผมว่าคุณก็น่าพอจะพิจารณาได้ว่าน้องบ่าวคุณพอจะเลือกเรียนคณะอะไรได้บ้าง หรือจะต้องเรียนเพิ่มเติมพิเศษวิชาอะไรบ้างเพื่อที่จะสอบเข้าในบางคณะที่คะแนนสูงๆ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 15:17:49 โดย frog » IP : บันทึกการเข้า
nanny
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2014, 11:53:56 »

[/ฒquote]    คุณรู้ได้ยังไงคะว่าเต็มแล้ว  ทราบจากไหนคะ  เป็นข้อมูลจริงใช่ไหมคะ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2014, 03:00:57 »

ใกล้ที่ใหน เข้าที่นั้น และต้องการความสะดวกก็เลือกเอาครับ
สันโค้งน่าจะอึดอัดน้อยกว่านัก รถไม่ค่อยติด ส่วนตัวไม่คิดติดที่สถาบันมากนัก ถ้าหากทางบ้านปลูกมาดี เขาก็จะงอกงามดีเช่นกัน ทุกสถานที่มีทั้งเด็กดี ไม่ดี เก่งไม่เก่ง แต่เราเองเคยสอนให้บุตรหลานตัวเองทราบใหมว่า เจ้าเรียนไปทำไม แข่งขันกันเพื่ออะไร เรียนแล้วมันได้อะไร แล้วเรียนไปทำไม นอกจากจะให้เขาเหล่านั้นรู้จักหน้าที่ของตัวเองแล้ว อยู่กับตำราติดกับตำราแล้ว จำเป็นที่ต้องรู้จักคิดเองเป็น และนอกกรอบอย่างถูกต้องด้วย สุดท้ายความดีตะหากที่เที่ยงแท้กว่า มันจะไม่สำคัญเลยถ้าหากหนูเป็นแค่คนเก่ง แต่จิตใจไม่มีความเมตรา ไม่เห็นอกเห็นใจผู้อื่น ไม่เอื้ออาทรต่อสิ่งมีชีวิต ไม่มีความดีงามให้กับสัตว์หรือใครก็ตาม การเกิดมาของหนูก็ไร้ค่า สอนเขาไปเช่นนั้นจะดีกว่า(เคยใหม) และเมื่อเด็กโตขึ้นไม่ว่าเขาจะเก่งไม่เก่งอย่างไรก็ตาม สถาบันใดก็ตาม เขาจะค้นพบตัวเองและมีคำตอบให้กับตัวเอง นั่นหละความหมายของชีวิต ซึ่งอาจจะไม่มีสอนทั้ง อนุบาล หรือ สันโค้งก็ได้ (สถาบันอื่นก็ดีนะครับ อย่าลืมใกล้บ้านท่าน ขนตาหรือขนคิ้วมีประโยดแต่เรามักไม่เคยเห็นมัน จริงปะ)

ไม่ขอเชียร์ หรือแนะนำ หรือ เห็นว่าที่ใหนดีไม่ดีอย่างไร บางทีเป็นแค่ค่านิยม แต่ส่วนตัวสามารถแสดงความจริงว่า ผมเด็กโง่สันโค้ง แต่กว่าจะฉลาดเป็นก็ต้องโตกว่านี้ นั่นคือสถาบันต่อไป และก็ใช่ว่า สามัคคี จะดีเด่นอะไร ซึ่งส่วนตัวไม่รู้บ้าเรียนมาได้อย่างไร 6 ปี มีดีมีเสีย ทั้งสร้างชื่อเสียง และชื่อเสียก็มีแยะทั้งรุ่นผมเองและรุ่นพี่ที่เคยรู้จัก ท่าน ว. ก็จบจากที่นั่นสันโค้ง เป็นต้นกำเนิดแห่งความคิด โตขึ้นผมจะบวชเป็นพระ 555 ก็ขำดี ส่วน รร. อนุบาลก็น่าจะมีดีหลาย แต่ข้อมูลบุคคลดีเด่นผมน้อย แต่ผมชอบ รร.อนุบาลมากตรงที่มีกิจกรรมดีๆและแยะให้กับเด็ก ไม่ว่าจะ Xmas , ตรุจีน , เปิดบ้านอนุบาล , และอื่นๆ ทำให้เด็กสนุกอย่างเด็กๆ และรักที่อยากจะมา รร มากขึ้น รวมทั้งส่งเสริมให้เด็กมีทัศนะคติที่ดีกับการศึกษาด้วย ซึ่งลูกศิษผมก็เป็นเด็กที่นั่นเช่นกัน(เคยมีปัญหามาก่อน) แต่สุดท้ายไม่ว่าเด็กจะโตมาอย่างไร ก็ต้องให้พ่อแม่ และพี่น้องในสังคม รวมทั้ง อ.พิเศษอย่างผมหรือท่านๆช่วยดูแลและอบรมให้อยู่ดี จนกว่าเด็กจะเข้าใจความหมายของคำว่า "ชีวิต"
(ขออภัยหากไม่ได้เล่าในมุมดีๆของ รร. สันโค้ง ซึ่งไม่ค่อยมีโอกาศได้เยื่อมเยือน และโอกาศน้อยนัก แต่จำได้ว่า ผมได้รู้จักคำว่าสมาธิ และได้เริ่มสะสมบุญแต่เล็กทุกๆเช้าก็ที่นี่แหละ ปัจจุบันคงไม่มีกิจกรรมนี้แล้วเสียดายจัง ถ้ายังมีอยู่ ผมจะขอเชียร์สถาบันแบบนี้ต้นๆเลย และยังประทับใจกิจกรรมที่หอประชุมมากมาย ไม่ว่าจะหัดทำน้ำมะนาวที่ทำเองขมจังเลย หรือมีนักมายากลมาแสดงให้ชม พาไปดูหนังดีๆที่ รามา 1 2 และอื่นๆ ไมโลโอวันตินเย็นๆยังมาแจกกันฟรีอีกใหม อิอิ)

--------
อ่อ ลืมบอกไปว่า อนุบาลอีกสาขาหนึ่งเป็น รร อยู่แถวทางไปสะพานริมกก ชื่อ รร.สันต้นเป่าใช่ปะ จำไม่ได้ เมื่อก่อนผมไปร่วมกิจกรรมบ่อย ประทับใจครับ และอยากให้ทุกๆ รร. มีกิจกรรมเพื่อเด็กแบบนั้นบ่อยๆ เขาเรียกสาขานี้ว่า รร. inter มั่งครับ จากข้อมูลที่ทราบ ป6. จำเป็นต้องย้ายมาอยู่ รร. นี้แทนเพราะ รร.ในเมืองแน่น และแคบ ซึ่งจะว่าไป รร. inter นี้ดูเหมือน ชนบทดี(มีสนามหญ้ากว้าง ไม่เจอแต่ปูน อิฐ ตึก และแคบอึดอัดเหมือนในเมือง) ซึ่งท่านๆควรคำนึกถึงการเดินทาง และความปลอดภัย เพื่อประกอบการติดสินใจครับ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2014, 04:38:05 »

ขอเสริมอีกนิดนัครับ ถ้าเรียนอนุบาลก็ดีนะ (เฉพาะในเมือง) จะได้เรียนว่ายน้ำด้วยครับ
ถ้าที่อื่น อันนี้ไม่รู้นะ แต่ รร.เชียงรายวิท มีเรียนครับ เพราะมีสระ

แต่เรื่องนี้ไม่เท่าไร ถ้าสนใจก็ตามมา http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=565716.msg6686401#msg6686401

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Mentos
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 11:09:14 »

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2014, 11:14:43 โดย Mentos » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์